Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Google lại một lần nữa công bố lỗi bảo mật trước khi nhà sản xuất vá, lần này là Apple

sonlazio
24/1/2015 0:41Phản hồi: 319
319 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

djcheat
TÍCH CỰC
9 năm
Cũng có thể là rung cây dọa khỉ cho ms vs app tốn thời gian và chi phí cho bọn dev dò lỗi chơi =))
Rảnh cò, lên forum chia phe cãi nhau cho 2 thằng google với apple =)))

Send by Tinh Tế News
kobebryan
ĐẠI BÀNG
9 năm
Apple thần thánh, tốt thì tâng thôi rồi, xấu thì các bố cũng đỡ giúp và chửi đổng người. Nghe bảo apple nào là vì lợi ích người dùng, quan tâm người dùng....bla...bla. Hình như os x 1 năm ra 1 phiên bản nhỉ, coi bộ lỗi này khó, 3 tháng mà vẫn chưa fix được :rolleyes:
sáng sớm đọc đc tin này hay ra trò 😁
duy900020004
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chuyện thường thôi các bác à
Tinhtế bây giờ là của iphan cuồng ,thay vì có chủ đề nào đấy thì chúng ta nên bàn thảo xem đúng sai thế nào ,cứ hễ thấy đụng chạm tới apple là cả lũ nhao nhao như cá vồ ,chẳng còn biết cái zì nữa,lâu lâu vào xem coi mức độ cuồng của mấy đứa nó ra sao
khoa-ckd
TÍCH CỰC
9 năm
@note3 Đâu cần phải là fan apple, người bình thường khi đọc cmt củng đủ biết độ thiếu hiểu biết của bạn rồi.
KevinBui1111
ĐẠI BÀNG
9 năm
90 ngày đó chỉ là do Google tự đề ra thôi bạn à, ko có 1 thống nhất chung nào cả, làm sao bạn biết 90 ngày là thời gian đủ để vá. Bạn căn cứ vào đâu hay chỉ nói cảm tính, bug cũng tuỳ loại có bug chỉ fix trong 1h đồng hồ có bug cả năm cũng chưa fix được.

MS và Apple là những hãng công nghệ hàng đầu, hơn ai hết hiểu rằng người dùng là quan trọng nhất, nếu họ lơ là chậm trễ trong việc fix lỗi thì gây ra thiệt hại lớn cho người dùng, cả thiệt hại lớn về uy tín của công ty. Chắn chắn họ ko bao giờ thiếu nghiêm túc như vậy. Chẳng qua về vấn đề kỹ thuật họ chưa thể fix kip trong thời gian đó thôi các bạn à.
@KevinBui1111 Sản phẩm mình làm ra mà lỗi fix cả năm thì dẹp mẹ nó cái công ty đi.
autk08
TÍCH CỰC
9 năm
Google làm việc minh bạch, nên dễ bị mất lòng. Nên nhớ là chính Chrome Google cũng có một chương trình khuyến khích phát hiện lỗi, ai phát hiện được đều được thưởng, mà còn thưởng rất lớn nữa. Và gần như ngay sau đó Google vá lỗi này. Đó là cách làm công khai, nhanh nhẹn, mang bản chất mở. Và điều này với những công ty khá "đóng" và chậm như MS hay Apple thì là điều khó chịu. Các bạn có trách thì hãy trách cách làm chậm chạp của Apple và MS, các bạn cứ đánh lạc hướng sang cách công khai của Google, mà ko dám nhìn thẳng vào sự thật. Cái này của Google đã có luật, và công bằng cho tất cả, hãy năng động, nhanh nhẹn và can đảm "dám chơi" đi chứ!
@autk08 Bạn cũng nên nhớ là GG chỉ là 1 công ty, không phải kẻ thống lĩnh mà ra luật, việc sửa chữa lỗi còn tuỳ vào từng loại, không thể lỗi nào cũng 90 ngày là xong, hơn nữa việc GG đưa ra chẳng hề có tác dụng nào cả, người dùng không thể tự sửa được trong khi nhà cung cấp đã cố gắng để sửa trong 90 ngày rồi mà chưa xong thì sau khi thông báo sẽ làm người dùng lo lắng trong khi vẫn phải chờ đợi, khi nói về os và ứng dụng phải khẳng định rằng sản phẩm củ M$ và Apple bảo mật tốt hơn của GG nhưng hai hãng này không thừa hơi mà tự cho mình cái quyền đặt ra thời hạn sửa lỗi áp đặt vào công ty khác, Đóng hay mở là quyền làm việc của các công ty, Đóng không có nghĩa là sai mà mở chưa hẳn là đúng, hơn nữa, miếng cơm manh áo của mình chẳng ai muốn để đó cho sụp xuống cả, sẽ thật là khó chịu khi mình đang gắng sức sửa thì lại có kẻ bô bô ra mà nào có t.dụng jz
autk08
TÍCH CỰC
9 năm
@Hoangteee Thứ nhất, ko ai nói đúng sai chuyện đóng mở ở đây hết, chỉ là cách làm của "mở" nó năng động hơn thôi.
Thứ 2 bạn khẳng định MS và Apple bảo mật tốt hơn? Bạn dựa vào đâu? Mình tin những hãng có xu hướng mở như Google sẽ có dễ đối phó với các nguy cơ bảo mật hơn vì họ thường xuyên làm việc với một cộng đồng rất rộng. Như cái vụ The Interview đó, Google thẳng mặt công khai sẽ phát hành phim nhưng ai làm gì đc đâu. Khẳng định 1 cách tự tin như vậy là thái quá đó bạn.
Thứ 3 sao bạn biết Apple đang ra sức sửa sai. Mình cũng ko biết có hay ko nhưng ko dám khẳng định như bạn. Chỉ thấy như MS mấy cái lỗi cố hữu mà để từ năm này qua năm nọ.
Thứ 4 là mình thấy có tác dụng rõ ràng. Cứ thử nghĩ 1 lỗi mà ko ai làm gì hết, rồi cứ chờ đến khi bị tấn công rồi mới đi vá lấp. Mà có khi bị tấn công mà chẳng công khai nên ko ai biết nữa, rồi tiếp đó cứ lỗi chồng lỗi, chẳng ai quan tâm nhiều. Còn nói ra như vậy như một lời cảnh tỉnh, hại cho 1 vài lần nhưng lợi cho cả 1 quá trình, cả 1 cách làm việc.
Bản thân cái dự án này của Google hoạt động lâu nay chẳng sao cả, họ chọn 90 ngày mình tin là đã qua tính toán để một lỗi có đủ thời gian để khắc phục. Lưu ý rằng hoạt động của nó là dựa vào cả một cộng đồng chứ ko riêng gì Google. Chỉ đến khi đụng đến MS và Apple thì mọi người mới lồng lộng cả lên, bảo vệ cho cái sai mà đáng lý mình là người dùng, phải lên án nữa.
Còn cái luận điệu kiểu Google cũng đầy lỗi mà các hãng khác ko thừa hơi đâu mà nêu ra là mình thấy nực cười nhất. Mấy bạn nghĩ như chuyện trẻ con vậy, thương trường cạnh tranh tự do, họ sẽ tranh thủ từng chút nếu hạ được đối thủ. Nhưng mình tin một công ty năng động như Google ko thể để xảy ra một chuyện tương tự như thế này.
Bản thân mình thích dự án này, dù mình dùng Windows cũng nằm trong số đc nêu lỗi ra. Các bạn có thể phản đối, nhưng hãy phản đối ngay cả cái dự án chứ ko phải vì 1 2 chuyện này, các bạn có thể sống với sự lừa dối nếu thích.
@autk08 Mình thì thấy thích các cách sửa sai của MS, tuy là nhiều khi bực vì phải update hàng ngày (có khi ngày vài lần) và chẳng thấy gì mới mẻ cả nhưng mà khá yên tâm vì các bản update đa số đều là bảo mật và hiệu năng 😁.

Chỉ thấy lạ là vẫn thấy người dùng của hãng "ấy" lại bên vực công ty đến mức có lỗi sản phẩm là đô thừa... người tìm ra bug...
thằng gg này bắt đầu chơi chó. tự thông báo lỗi tự hack đây mà. chỉ có đối thủ của nó với người dùng là thiệt! mẹ nó còn lo cho nó chưa xong bày đặt đi chơi người khác
@hungpham1989 mày nói thế thì đâu cần đặt thời hạn 90 ngày. đặt trong vòng 1 giờ sẽ có lợi với người dụng hơn đó :v mày thử mua xăng đốt nhà ai để thử khả năng của cspccc chưa
@ƍollum Có ai đặt thời hạn 1h để fix bug ko trời 😁. Chui trong cái hang đó cả trăm năm chưa lên nên đòi hỏi cao dữ 🆒
kobebryan
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ƍollum Càng nói càng lòi cái dốt. So sánh thì chả ăn nhập cái quái gì. Càng thể hiện trình còi và văn hóa cùn mà thôi. Im lặng là vàng 😆
@kobebryan dqt lắm
webzone.vn
TÍCH CỰC
9 năm
Nói chung là chơi không đẹp với người ta thì sẽ có ngày người ta chơi lại thôi
Chuẩn quá, riết rồi tinh tế chỉ để fan vào chửi thôi.
rickstei
TÍCH CỰC
9 năm
nhiều bạn cứ kêu GG đúng. đúng đúng cái l`.. thà im mẹ nó đi khi nào người ta sửa xong thì công bố, chơi kiểu đó hại người dùng ah? dẹp cái project tào lao đó đi cho rồi, không thì về mà tìm lỗi của GG ấy
kobebryan
ĐẠI BÀNG
9 năm
@rickstei Tự tìm lỗi của mình đâu có dễ. Có ng ngoài cuộc bới móc mới dễ thấy thôi. Im mẹ nó rồi im ỉm cho qua luôn, đợi phiên bản mới luôn nhỉ
@rickstei Vậy tính bao giờ sửa? Cứ ngâm dấm vậy cho đến khi có tai nạn xảy ra thật đúng ko? Người dùng mới là người có lợi.
@rickstei Thêm 1 thằng mất dạy nữa xuất hiện ,vừa cuồng lại vừa ng@
Chắc Táo bón chưa nghĩ ra cách vá lại lỗ đen đó ấy mà...
@Hoang_HaoMinh 😁 thím chỉ được cái vui tính
Mình thấy chả có lí do gì mà nhà sản xuất nước ngoài lại không chịu fix lỗi bảo mật như vậy cả.90 ngày có lẽ đủ với GG nhưng lại ko đủ với AP và MS vì vỗn dĩ GG chỉ là công ty cung cấp phần mềm và vô cùng "rảnh" để làm các project riêng của họ.còn AP và MS họ còn phải lao công khổ tứ ra kiểm tra và vá lỗi sản phẩm của họ (và cả sản phẩm mới nữa) .nhân lực 2 công ty này đều có hạn chứ ko thừa mứa như GG nên chậm 1 chút cũng ko có gì lạ.Hiểu đơn giản thì có vẻ GG đúng nhưng sâu xa hơn thì thấy GG đang lấy cái danh "bảo vệ người dùng" để bashing 2 hãng còn lại .Ngày xưa thì "don't be evil" giờ là kẻ rảnh rỗi thì "evil" một tý cũng đủ làm loạn fan cuồng 2 phe (AP và GG thôi MS ko tính) hehe 😁
@Mr.Lúa Mì Những công ty như Google, Apple, hay Microsoft, éo có thằng nào rảnh hết nhá và thằng nào cũng có product của nó để lo hết :v
seikara
TÍCH CỰC
9 năm
@Mr.Lúa Mì Nhân lực anh thiếu là lỗi của tôi đấy nhỉ.
Tư bt
TÍCH CỰC
9 năm
Phải công nhận là i cuồng không còn thuốc chữa
Mấy thánh bỏ sót các công ty bảo mật rồi à?
Chính M$ cũng khuyên hãy sử dụng phiên bản diệt virus mới nhất.

Nói công bố để cho hacker mũ đen tận dụng à? Vậy đã nghĩ đến phương án nó đã tìm lỗ hổng trước cả Gg và đang tận dụng nó chưa?
Có lỗi nhận mình sai và sửa lỗi điều đó là tốt quá còn gì,lắm người có lỗi biết mình sai còn phớt lờ đùn đẩy trahs nhiệm thì chỉ khổ người tiêu dùng bỏ tiền ra mua thôi
Bạn @sonlazio coi lại cái tiêu đề nhé. Sai ngữ pháp rồi.
anh292003
TÍCH CỰC
9 năm
GG có quy tắc là 90 ngày sau khi thông báo cho công ty phụ trách sản phẩm đấy nếu ko có bản vá lỗi thì sẽ công khai mà. Sao mấy bạn ko chịu tìm hiểu rồi nói linh tinh quá vậy

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019