Google lại một lần nữa công bố lỗi bảo mật trước khi nhà sản xuất vá, lần này là Apple

sonlazio
24/1/2015 0:41Phản hồi: 319
319 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Quy tắc 90 ngày của Google là công bằng cho tất cả các cty, chứ ko riêng gì Apple hay MS. Google đặt ra luật chơi và buộc các cty khác phải tuân theo luật chơi đó, với mục tiêu là bảo mật cho end user. Google có quyền làm vậy, và họ chẳng phạm luật gì hết. Nếu không sửa kịp thì đó là lỗi của bên cung cấp dich vụ, tuy nhiên user lại lãnh đủ, nhưng cũng vì mục tiêu chung thôi, còn tốt hơn là ko công bố, để những lỗ hổng đó bị phát hiện & rao bán trên ebay như lúc trước (giờ vẫn còn, nhưng đỡ hơn rồi).
Đọc kỹ lại thì thấy nói Google có thông báo cho nhà sản xuất hơn 1 tháng trước khi public mà, trong bài này nói là Google có báo với Apple từ tháng 10, giờ tháng 1 xừ nó rùi, xịn như Apple không lẽ "bí" đường fix suốt bấy nhiêu thời gian?

Theo mình thì Google chờ nhiêu đó đủ lâu ùi, có bị hack nó ghé thì cứ nhà sản xuất mà đè ra bắt đền là xong, hihi! 😁
Một cách đánh bóng tên tuổi quá pro 😆)
gg xấu tính rồi!
Ủa mà 2 bên kia họ có mấy cái phòng nghiên cứu như cái Zero này k nhở? Lỡ Google lỗi thì chả ai báo ngược lại à? :eek::eek::eek::eek:
@Black Lightning Google thì nó treo giải cho ai phát hiện ra lỗi, rồi nó fix sau đó không lâu
@Ryzkie Thấy vậy hay đó bác
Tks bác vì chia sẻ
Công bố trước khi người ta tìm ra cách sửa thì chẳng khác gì dâng mồi cho hacker. Cái này là chơi điểu chứ đẹp đẽ gì.
@hungpham1989 Bạn có biết lỗi nó thế nào không mà phán thế? Vậy nếu nó là lỗi cơ sở, phải sửa cả hệ thống thì với 3 tháng có thể sửa cả hệ thống xây dựng hơn chục năm không?
@Wolfrain Lỗi thế thì có nghĩa sản phẩm quá cùi? Fail từ lúc design?
@hungpham1989 Bạn kiếm ra được công ty nào làm ra được cái sản phẩm perfect thì chắc MS hay Apple cũng tranh nhau mà mua cho bằng được đấy. Bạn có biết Win 8.1 vẫn có lỗi hệ thống mặc dù đã qua mấy chục năm phát triển không? Và đừng nhầm lẫn rằng hệ thống có thiết kế ban đầu tốt thì khi mở rộng không mắc lỗi cơ sở nhé.
@Wolfrain Thì làm gì có sản phẩm nào hoàn hảo, nhưng có lỗi thì phải fix chứ? MS có lỗi hệ thống nào từ chục năm nay vậy? Từ khi Windows 95 tới giờ lận hả?
Ngày xưa khi mà google đưa ra lỗi bảo mật windows thì các bạn trẻ lại đi chửi MS sao cập nhật chậm, cho rằng google làm đúng: https://www.tinhte.vn/threads/microsoft-chi-trich-google-da-tiet-lo-chi-tiet-loi-tren-windows-8-1-truoc-khi-ho-cap-nhat-va-loi.2413615/page-2
Hôm nay google đưa ra lỗi bảo mật OSX thì các bạn trẻ lại quay ra chửi google làm vậy là thiệt người dùng, là lỗi bảo mật tốn kém nhiều thời gian sửa, blah blah :rolleyes:
Lỗi bảo mật trên hệ điều hành là luôn luôn có và hacker sẽ luôn cố gắng tìm kiếm để khai thác dù có biết trước là có sẵn hay không bao nhiêu cái lỗ hổng. Google bảo rằng có ít nhất 2 lỗ hổng chứ có chỉ rõ chỗ nào để mà hacker khai thác đâu mà các Ây-bồ fanboy làm ầm lên vậy nhỉ. Nực cười 😃
@laptop3mien_shop
xem trang của google chưa mà phán? nội dung mô tả rõ lỗ hổng như thế nào nhé.
chơi xấu quá
ngole88
TÍCH CỰC
9 năm
@phanthuy7787 vừa đủ haha
Mấy đứa không đồng tình toàn fan táo nhỉ
@phamloc_ct Vì với các bạn ấy, Apple là công ty bảo mật nhất thế giới. OSX và iOS không thể có virus và lỗ hổng bảo mật.
@phamloc_ct Fan Táo trong vụ này là có tiếng nói nhất đấy, vì họ đang dùng sp của AP, giả sử là máy Mac thì chuyện này liên quan trực tiếp đến họ, nếu họ không thích GG làm thế thì rõ ràng là GG không đứng trên lợi ích của người dùng. Vì thế fan Táo phản ứng là chuyện bình thường, chỉ sợ fan Android vào cảm ơn GG rối rít thôi, cảm ơn vì đã báo cho biết một lỗi trên HĐH mà mình chưa dùng 😁
thang_1234
TÍCH CỰC
9 năm
@phamloc_ct chắc từ bé tới giờ chưa dc sờ tay vào cái macbook nào hay sao ấy nhỉ
@Lựu Đạn Chuẩn bác. Như hồi GG phát hiện lỗi trên Win. Người xài Win cũng phản ứng giống thế thôi có khác gì đâu. Tại chúng ta không rõ về quy trình công bố 90 ngày của GG, quy trình vá lỗi trên OS nên mới tranh luận dữ dội như vậy
@thang_1234 Có liên quan ???
Rồi đây Google sẽ được phong làm "thánh soi"..😃
Nhưng mình thích cách làm của GG. Hehe
Google lúc nào cũng nghĩ đến người dùng.
Hdh mà cứ như lốp xe đem đí "vá" lại xài tiếp
Về phần cứng macbook cũng có nhiều lỗ hổng ko bt có cần phải vá lại ko nữa
1:lỗ của loa
2:lổ thoát hơi của fan tản nhiệt
3:lỗ của các cổng kết nối(vd tai nghe)
Hihi hihi
@Myheart1984 Cái đó chỉ có upgrade máy mới thôi chứ sao fix được giờ 😁
mở trang đầu lên thấy toàn tung hô google vô tội vạ, mở mấy trang sau mới thấy những cmt chất lượng và thú vị!
hơ hơ, anh Google chơi đến Táo rồi. Người tiếp theo lên thớt sẽ là ai đây ?
kobebryan
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cho hỏi thông tin chính xác thì gg có chỉ rõ lỗ hổng đó là ở chỗ nào không. Hay chỉ nói chung chung là có 2 3 lỗi vậy mod @sonlazio .
@kobebryan Có bạn, trên site google có ghi. 3 link lận, đây là 1 ví dụ:
https://code.google.com/p/google-security-research/issues/detail?id=130&q=label:Vendor-Apple
Google thật là siêu phàm
Phillip Ng
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nói các bạn biết chứ hôm qua mình bị hacker hack mấy tấm hình nude của con mình :3 nó sắp biết đi rồi :3
Anh gg dại, đụng vào bàn thờ của mấy mợ ipo rồi, ăn đủ nhé

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019