Google Maps cho Android đã hỗ trợ bản đồ ngoại tuyến, dùng tốt ở Việt Nam

Duy Luân
27/6/2012 23:39Phản hồi: 214
Google Maps cho Android đã hỗ trợ bản đồ ngoại tuyến, dùng tốt ở Việt Nam

Hôm nay Google vừa chính thức cập nhật ứng dụng Google Maps của mình dành cho hệ điều hành Android với cải tiến đáng chú ý nhất là khả năng lưu lại bản đồ để dùng khi không có mạng. Để làm được điều này, bạn nhấn phím Menu rồi chọn "Make available offline". Một ô vuông sẽ hiện ra để bạn phóng to, thu nhỏ và tất cả bản đồ nằm bên trong khung này sẽ được tải về. Về sau, khi không có mạng, bạn vẫn có thể dùng Google Maps ở khu vực mà bạn đã chọn, phóng lớn ra để xem bản đồ một cách chi tiết hơn và sử dụng GPS để định vị. Chúng ta được phép lưu tối đa 6 bản đồ offline. Tuy nhiên, vì không có kết nối Internet khi dùng chế độ offline nên các tính năng chỉ đường, tìm kiếm sẽ không hoạt động.

Bên cạnh đó, Google cũng nâng cấp tính năng Compass Mode cho Street View trong Google Maps giúp nó trở nên nhanh hơn, mượt hơn. Business Photos, tính năng mà Google đã giới thiệu trước đây giúp bạn xem được nội thất 360 độ bên trong một cửa hàng, quán ăn hay địa điểm nào đó cũng được cải thiện tốt hơn trong Google Maps phiên bản mới.

Tải về Google Maps
Tải về Street View cho Google Maps

Xem video trình diễn Google Maps Offline
214 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Lát cũng phải thử ngay thôi.hôm nay toàn tin mới và hay quá

Sent from my SHV-E120S using Tinhte.vn
Em phải cập nhật luôn cho nóng

Sent from my GT-I9100G using Tinhte.vn
Mới thử khi chiều. Cũng tạm, có nhiều đường nó k load tên thì phải
Vẫn thích cái bản đồ của Nokia, thấy Nokia Map chính xác hơn GG. Hôm đi từ Hà nội lên Yên Bái, Nokia Map nó chỉ chính xác gần như tuyệt đối 😔
britgaga
TÍCH CỰC
12 năm
@nhthien-pp oài, vừa rồi mình cũng HN-YB, YB-HN nè...mặc dù nhớ đường nhưng cũng cứ nghịch Nokia Map.
@nhthien-pp mình search các shop bằng cách "địa chỉ" + "tên đường" thì bảo đảm đứng trước cửa shop luôn! Gmaps thì không ra! đi thành phố thì mình xài wp nhưng đi đâu xa thì cầm theo em E71 để dẫn đường vì pin rất lâu hết! 😃
@nhthien-pp bạn chuyển qua wp dùng là được mà.
NhocMobile
ĐẠI BÀNG
12 năm
@nhthien-pp bác đi xa vậy ko hết pin à 😆

Nokia Maps đúng là good thật, offline chỉ đường rất tốt, có điều nó ko cho xem cái list đường đi và lưu favourite. Hy vọng bản update sau 😁
bên tây sống hay nhỉ 😃
nhìn nhau kết cái là .... luôn 😁
@chien52c4 QUA BỂN SỐNG ĐÊ :D
@HiepUTC cái này e máu lắm nhưng học chán quá k thì định học xong đại học mà giỏi tiếng a là e qua liền :D
zinzinzu
ĐẠI BÀNG
12 năm
chờ dài như hươu cao cổ giờ mới thấy@@
Nhớ là lần trước bản 6.1 đã có cái này rùi mà. Nó cho phép offline 10 vùng mỗi vùng kích thước là 16km mà. Thử xem bản update này nó có khác j nữa không.

Sent from my GT-I9100G using Tinhte.vn
@Mr.Manh Béo Lần này nó cho mình chọn khu vực mình muốn down về chứ ko còn lấy tâm là điểm mình chọn, đường kính 16km nữa. Mình zoom out ra khu vực bự nhất có thể download thì chắc cũng phải 1/2 miền tây rồi 😃 bự hơn nữa nó ko cho.
minhvn09
ĐẠI BÀNG
12 năm
chắc chỉ trên android 4.0 dc thôi
2.3 trả thấy make map offline gì cả, chỉ có lưu lab gì đó
@minhvn09 có mà bạn, kiểm tra lại thử xem! 😁
hongcduong
ĐẠI BÀNG
12 năm
@minhvn09 Máy mình 2.3 vẫn up được bình thường mà. dùng khá tốt. bạn thử kiểm tra lại xem.
Mr.47
ĐẠI BÀNG
12 năm
Vẫn thích Nokia với bản đồ offline chính xác, tìm đường offline và dẫn đường tiếng Việt hơn.
@hvt2.0 Cái này bạn hoàn toàn sai nhé. Nó vẫn cần phải có GPRS hoặc 3G để tải thông tin vị trí đấy. Bạn ko tin thì cứ vào mục cài đặt của E71 tìm cái phần định vị và xóa cái địa chỉ supl.nokia.com xem con E71 của bạn còn định vị đc ko. Ngày trước mình dùng E66 của nokia cũng đã có lần vô tình làm mất cái thông tin này thế là hết định vị luôn. phải dùng Google Map cho nokia.
@8800 Carbon Arte Linh tinh!
Loại GPS trên điện thoại đa số là A-GPS. Tức là cái GPS của bạn nó chỉ xác định được vị trí tương đối từ nó đến các vệ tinh GPS trên quỹ đạo thôi. Đó là thông tin thô. Sau đó điện thoại của bạn phải dùng đường truyền để kết nối đến cái máy chủ hỗ trợ GPS để suy ra bạn đang ở đâu từ cái thông tin thô mà GPS của bạn thu đc. ngoài ra, nó cũng có thể dựa vào thông tin mạng di động hay wifi để xác định vị trí nên mới được gọi là A-GPS (Cái này hơn cái GPS thông thường đấy. Bạn có thể vào đây để tham khảo: http://mangvn.org/news/Vien-thong/Tim-hieu-GPS-va-A-GPS-2024/). Nên tóm lại một điều là phải có kết nối internet thì mới xác định được vị trí của bạn.
Việc bạn có bản đồ offline thì chỉ giúp đc bạn trong việc tải dữ liệu khi xem bản đồ thôi. Ví dụ khi bạn chỉ đường đến một nơi nào đó thì với cái dữ liệu bản đồ có sẵn thì bạn sẽ đỡ được một khoản lưu lượng internet rất lớn vì khi đó máy của bạn chỉ dùng internet để lấy thông tin định vị từ máy chủ mà thôi mà cái này thì lưu lượng rất nhỏ.
@Mr.47 thề luôn dùng map của GG chán kinh đang dùng map N9 thấy thích quá.mà sao con sony của mình ko có cái chỗ để ấn cho lưu lại map nhỉ ???
@Mr.47 thề luôn dùng map của GG chán kinh chắc do quá quen dùng map của nokia N9 rồi hix.
van_doan
TÍCH CỰC
12 năm
càng ngày càng hoàn thiện hơn.
hieubf
TÍCH CỰC
12 năm
thế này thì thua hết HTC Location rồi. nó down bản đồ cả nước về rồi search dẫn đường offline luôn. cả địa điểm cũng search offline hết :|, dẫn đường giọng nói việt nam nữa nhé. mỗi cái dùng một thời gian bắt mua dịch vụ 😆.
thach273
TÍCH CỰC
12 năm
@hieubf đã bảo là offline chỉ bắt được gps thôi mà
hieubf
TÍCH CỰC
12 năm
@thach273 thế thì mình mới bảo là thua. thua cả nokia maps trên web cho ios và ăn roy. nó cũng lưu đươc offline lâu lắm rồi
VO7T
TÍCH CỰC
12 năm
@hieubf Nokia Drive vẫn down bản đồ offline của nguyên nước VN đc mà, cái này lại free, mình test thử 1 đoạn thấy nó cũng chính xác, thông minh. Biết tự thay đổi lộ trình khi mình chạy không đúng với hướng dẫn ban đầu của nó. Ngoài ra còn đc lựa chọn giọng đọc khi down bản đồ về nữa.
hieubf
TÍCH CỰC
12 năm
@VO7T thua hết htc location về độ chi tiết bản đồ bạn ạ tính năng tương tự nhau mà htc location thích đến đâu thì đến. all in one. còn nokia drive muốn full chức năng thì phải dùng symbian hoặc là megoo cơ.

chỉ có điều HTC đòi tiền và ứng dụng nó còn nặng nền lag lag lắm
quen dùng google map rồi.update
Đả đảo google. Đòi lại chủ quyền cho Việt Nam!
Đánh gia 1* thôi!
Sent from my LT18i using Tinhte.vn
@vanne88 nó sửa lâu rồi bạn à , check lại nhé :|
map của gg là vô đối về chất lượng rùi😁
google máp cho android ,có hướng dẫn= lời nói nhu nokia ko?
sao cái khu vực sơn tây của em có cái đám mây từ bao giờ tới giờ không chịu di chuyển đi nhỉ? em dùng chế độ earth muốn nhìn cái mái nhà của mình mà không xong!
@hanhngao46 Sơn tây khu vực quân sự nên phải che bỏ là đúng rùi.

Sent from my HTC Desire S using Tinhte.vn
@dta4c em cũng nghi nghi từ trước tới giờ! bây giờ thì chứng thực rồi!
hay quá! rất thích cái này...lưu được bản đồ offline theo vùng mình chọn thế này quá tiện 😁
woobin193
TÍCH CỰC
12 năm
cho em đánh dấu :p
yeusaigon
TÍCH CỰC
12 năm
Google Map vô địch, tất cả map khác chỉ là cái bóng mờ của GG map mà thôi, oh yeah!!!
@yeusaigon hehe... cái tính năng này trên Gmaps "vô địch" của bác mình xài trên Nokia "cùi bắp" 3 năm về trước! 😃. mà còn hay hơn là bác muốn tải hết bản đồ thế giới vô cũng được nếu có đủ bộ nhớ trống! và tất nhiên là vẫn dẫn đường dầy đủ chứ không phải không dẫn đường như cái này! 😁
@yeusaigon thằng này cuồng android à?
yeusaigon
TÍCH CỰC
12 năm
@kut3_prince_9x nói chuyên cho tử tê nha, không có "thằng nào" ở đây hết!
@yeusaigon thằng cuồng ăn roi mây!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019