Google Maps đã có thông báo tình trạng giao thông tại Việt Nam

TDNC
25/10/2016 10:5Phản hồi: 175
Google Maps đã có thông báo tình trạng giao thông tại Việt Nam
Tuyệt vời quá các bạn ạ. Cuối cùng Google cũng đã kích hoạt chức năng xem tình trạng giao thông tại Việt Nam. Bạn dùng chức năng này để xem đoạn đường đó có đang bị kẹt xe hay không. Màu xanh lá nghĩa là đoạn đường đó thông thoáng, còn đường màu cam, màu đỏ rồi đỏ đậm thể hiện đoạn đường đang có nhiều xe lưu thông cùng lúc, tức là đang kẹt xe.

Mình đang dùng Google Maps trên iPhone, không cần cập nhật mới từ App Store. Để dùng, bạn mở Google Maps lên, bấm menu bên trái và chọn Traffic để hiển thị giao thông. Mình kiểm tra thì thấy mới chỉ có tại các khu vực TPHCM, Hà Nội và một vài đoạn đường chính nằm xung quanh hai thành phố này.

Theo Wikipedia thì Google lấy dữ liệu Traffic từ tín hiệu GPS của các thiết bị di động. Sau đó tính toán để tạo thành một bản đồ giao thông được hiển thị theo thời gian thực.

175 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Klq: Trang tinh te vao nhìn xấu quá , không khác đọc RSS hoặc gõ văn bản trên Word. cả. Nhất là có nhiều hình minh hoạ như bài bày
1001 Hac
ĐẠI BÀNG
7 năm
Nó cập nhật mà ông ko biết đấy ông ơi
Anh T Ng
TÍCH CỰC
7 năm
@1001 Hac Chả cần cập nhật, bản cũ vẫn dùng đc.
noupfix123
TÍCH CỰC
7 năm
@iTeen Chính xác,,, nhìn giao diện mới xem trên PC ức chế vãi , tự nhiên đi năm lọt vào giữa bự trà bá, khó nhìn bà cố ... Lẽ ra lệch trái như bản cũ là hợp lý nhất, web tin tức đa phần lệch trái cho gần tầm mắt mà nhỉ
tonyhieu
TÍCH CỰC
7 năm
Đại học luật của mình tắc quá
Dựa vào gì ta, GPS của người sử dụng hả ta :p
Sensation
TÍCH CỰC
7 năm
@mrsugarvn Vâng đúng vậy
@mrsugarvn Ô. Bạn đoán giỏi vậy! Trong bài này có nhắc đến mà 😁
@mrsugarvn Theo phỏng đoán của mình thì nó thống kê tập hợp các GPS của android trên đường đi.
Dựa vào tốc độ di chuyển của điện thoại, nếu cái nào nhích nhích thì kẹt cái nào chạy lẹ thì k kẹt.
:rolleyes:
LavoPavden
ĐẠI BÀNG
7 năm
@mrsugarvn Trong bài có ghi rồi đó bác, chắc bác này đọc mỗi tiêu đề.
hungjeon1
ĐẠI BÀNG
7 năm
Trên cơ bản cứ đầu giờ sáng và giờ tan tầm thì đường nào ở HCM và HN cũng đỏ quạch các bác ạ!
Tianjin
ĐẠI BÀNG
7 năm
Android đã có 😁 mình mới thử vào maps thì thấy
Y.S
ĐẠI BÀNG
7 năm
Quá ngon rồi 😃 Đường đang làm cấm đi cũng có báo luôn
k có tác dụng mấy vì giờ này đường nào cũng cam với đỏ thôi =))
Sài gon luôn kẹt xe, là đỏ các bác ơi. Duong nào cũng kẹt
bobo19966
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cái này dựa vào nguyên lý gì ta, nhiều đt android tập trung cùng 1 chỗ àk 😁
vxx9x
TÍCH CỰC
7 năm
Quá ngon. FPT mới làm 1 dự án tương tự. thế này là xong phim rồi
@vxx9x ec, FPT tuổi gì. Lo làm các dự án nhà nước thôi
woodfish
ĐẠI BÀNG
7 năm
Thêm chức năng ngập lụt nữa là quá ngon.
17h30 Tp Hcm. Nhắm mắt cũng biết đang kẹt đoạn nào (chiều nào cũng ngủ trên các đoạn kẹt xe).
Thời gian tới Google Maps còn cập nhật thêm tình hình các quán nhậu nữa.
Hay quá ta 😁...chiều nay đem ra check thử coi chính xác hok...
kienpv1006
ĐẠI BÀNG
7 năm
ra đường ko có wifi dùng 3g vào google map chận lắm. Mình toàn dùng here we go offline
@kienpv1006 Google maps cũng có cho tải offline một khu vực nhất định mà .
dqt123
ĐẠI BÀNG
7 năm
@kienpv1006 Google có offline luôn. Và còn có tuỳ chọn chỉ dùng dữ liệu offline được.
kienpv1006
ĐẠI BÀNG
7 năm
@dqt123 Bác ơi có cách nào xem đc lịch sử nhưng nơi mình đã đi băng google map cho iphone ko nhỉ? IMG_2515.PNG IMG_2515.PNG
Chắc đỏ lừ cả bản đồ mất 😆
newslove
TÍCH CỰC
7 năm
Quan trọng là google lấy dữ liệu từ đâu, chứ không phải đơn giản đâu, cần có api từ cục quản lý đường bộ VN, chứ không thể dựa vào cảm biến hoặc hình ảnh vệ tinh được, khó mà chính xác.
zmazskg
ĐẠI BÀNG
7 năm
@newslove cục nước mình đào đâu ra thông tin, mà coi như có tí thông tin đi thì chắc cũng chẳng thành api nổi 😁
@newslove Hoạt động dựa trên GPS của thiết bị. Nếu chỗ nào có nhiều thiết bị GPS đang di chuyển với tốc độ chậm thì là kẹt xe.
brits
TÍCH CỰC
7 năm
@newslove dành 2' đọc bài bộ chết hay sao mà cứ hỏi thế nhỉ?
lấy dữ liệu từ GPS của các thiết bị sau đó tính toán nhé, độ chính xác sẽ chỉ tương đối vì có những ng ko có smartphone, đường to đường nhỏ v.v
p.s: vãi cả cục quản lý đường bộ, họ lấy đâu ra dữ liệu thời gian thực hả thánh?

Sent from my iPhone using Tapatalk
@newslove Cục đường bộ quản bằng cách nào khi trên đường không có camera =))
dqt123
ĐẠI BÀNG
7 năm
@newslove chính xác tương đối là được rồi bạn ơi.
Các công cụ ngày càng nhiều, không phải là đều luôn chính xác, mà là tương đối để giúp con người giảm tải mà thôi.
klq nhưng sao giao diện ko dc hài hòa cho lắm 1.PNG
ruacon86
TÍCH CỰC
7 năm
Đọc xong bài vào google map xem thử thế nào nào thì ôi thôi đường sài gon h này toàn vạch đỏ không

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019