Google mua thêm 1023 bằng sáng chế nữa từ IBM

Didu
15/9/2011 14:46Phản hồi: 98
Google mua thêm 1023 bằng sáng chế nữa từ IBM

Văn phòng thương hiệu và bằng sáng chế Mỹ vừa qua đã đăng tải lên trang web của mình thông tin về vụ mua lại 1023 bằng sáng chế từ [TAG]IBM[/TAG] của gã khổng lồ [TAG]Google[/TAG]. Theo đó, để tự bảo vệ mình cũng như các đối tác phần cứng trước những vụ kiện tụng nhắm vào [TAG]Android[/TAG] thì Google đã phải đi mua lại rất nhiều bằng sáng chế từ các công ty khác nhau. Trước khi mua lại Motorola với hơn 17 ngàn bằng sáng chế thì Google cũng đã từng mua hơn 1 ngàn bằng sáng chế khác của IBM vào tháng 7 và đây là lần thứ 3 Google thực hiện thành công việc mua bằng sáng chế với số lượng lớn. Những thương vụ này sẽ giúp Google cũng như nền tảng Android mạnh hơn, nhờ đó mà họ có thể chống lại các vụ kiện tụng từ [TAG]Microsoft[/TAG] cũng như Apple và cả những công ty khác nữa. Xét về mặt lịch sử thì Google là một công ty còn non trẻ và chưa sở hữu nhiều bằng sáng chế như những đối thủ Microsoft, Apple... Google sẽ già dặn hơn và tích lũy được nhiều bằng sáng chế hơn qua những thương vụ mua lại như thế này.

Nguồn: Bloomberg
98 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Gần 1MB (B: bằng sáng chế) 😁
Google kiếm tìền (gián tiếp) từ Android nhiều lắm hay sao mà bỏ tiền ra bảo vệ cũng nhiều quá!
vớ vẫn , Google search , Gmail , Gmaps , G+ .... đối với người dùng ko kinh doanh , hoặc thậm chí kinh doanh đều free , làm quái gì có chuyện từng phút giây thu tiền . Mày vào facebook có đóng phí chắc
bác đúng là ko hiểu rồi! dịch vụ google thu phí từ các cty QC căn cứ qua số lượt truy cập hay tính phí theo cách "nhấp xuyên". phi mô người sử dụng càng lớn thì google càng thu được nhiều phí QC hơn! có lẽ là bác đang "bắt giò" mình với từ "thu tiền". đúng, google ko thu tiền của ng sử dụng dịch vụ. ở đây ko phải là tiền mà là đóng góp! có bao giờ bác tự hỏi là sao có mấy công ty tuyển dụng chuyên nghiệp giới thiệu công việc cho bác không những ko thu đồng bạc cắc nào mà còn niềm nở mời bác interview rót cafe cho bác uống mà còn nói "cảm ơn bác đã ghế thăm không"....?
giobienvn
ĐẠI BÀNG
13 năm
Có! mình chẳng bao giờ dùng 1 sản phẩm nào của apple cả, ngay cả facebook cũng chẳng cần vào
hiểu òi! hiểu bác luôn
Tất nhiên.....

I am online with •°•D€££•°• √€πu€•°™ ~Tinhte Application~
Là một lãnh đạo có rất nhiều tư chất để điều hành công ty mình một cách hiệu quả và để đi đến thành công trên những chặng đường dài....đúng như bạn nói...để bảo vệ mình và làm yên lòng các đối tác Android google nên thâu tóm những bằng sáng chế liên quan trực tiếp đến miếng bánh thị phần của mình. Còn về nguyên nhân sâu xa khi có trong tay nhiều bằng sáng chế của google....chúng ta chưa đủ sự thông thái để hiểu hết đc chiến lược kinh doanh của họ.
skyline2
TÍCH CỰC
13 năm
mình thích kiểu bình luận như thế này ,nhưng kiểu như thế này giờ rất hiếm gặp trên tinhte bây giờ,giờ toàn dân bình luận cứ như là họ còn cao thủ hơn cả các CEO của apple hay MS nữa
tình trạng chung của VN mình mà bác, "thừa thầy thiếu thợ" mà. chúc 1 ngày may mắn vui vẻ
Quá nhiều bằng sáng chế nhu thế thì khổ cho các bác lập trình viên cũng như các bác kỹ sư thiết kế giao diện phần mềm lẫn thiết kế mẫu điện thoại. Vì cho dù là do chính công sức mình tạo ra mà vô tình giống các ý tưởng đã được đăng ký trước thì cũng coi như ...đem bỏ. Trước khi thiết kế phải tìm hiểu xem ý tưởng đó, công nghệ đó đã được đăng ký chưa.
ông này có vấn đề gỉ vậy, nếu vậy thì mua bằng sáng chế làm gì cho tốn tiền?
Ông bạn có hiểu ý câu "có quá nhiều bằng sáng chế.." không? Và có thấy mâu thuẫn trong lời nói phản bác lại không? Chính vì họ không muốn họ bị kiện và muốn sở hữu các sáng chế nên mới mua. Họ mua rồi thì các kỹ sư thiết kế, lập trình của họ chả sợ là "lập trình nhầm" và bị kiện vì vi phạm bản quyền.

VD; Ông bạn đang là kỹ sư thiết kế cho cty A, ông nghĩ ra ý tưởng ABC, nhưng khi ông tung ra y tưởng đó ông lại bị cái gã tận Châu phi nào đó nó kiện vì vô tình ý tưởng của ông cũng giống nó và nó đã đăng ký quyền sở hữu từ trước ông bạn rồi. Lúc đó ý tưởng của ông chả đem bỏ xó thì là gì?

P/S. Ý ở đây tôi nói về 1 khía cạnh quan điểm cá nhân (miễn bàn đúng sai) rằng: Khi có quá nhiều sự độc quyền thì rất dễ xảy ra tình trạng 1 lúc nào đó bị kiện cho dù ý tưởng của mình chả vay mượn, cóp nhặt từ đâu. Bởi đơn giản chỉ 1 lẽ là ai đó ở trên thế giới này đã đăng ký bản quyền rồi.
giá rẻ hay sao mà Google mua nhiều thế. có thêm hơn 1000 bằng sáng chế nữa thì tất cả các hãng đang sài android cũng được nhờ.
tuyenkthn
TÍCH CỰC
13 năm
Bạn này có hình Avata có cô vợ xinh thật là xinh. Ước j mình cũng có vợ xinh như vậy, rùi mình sẽ ko bao giờ tăm te các em khác nữa, hahahhahaha
hi! cảm ơn lời khen của bác!
Ôi.................. Google có tham vọng lớn kinh, định thâu tóm hết các phát minh, sáng chế của các hãng khác đây mà.......... Càng ngày càng sợ anh Google.
anhzaive
ĐẠI BÀNG
13 năm
Google đang ngày càng phát triển rộng, nhưng ko sâu như trước nữa.
RHINO_BOY
TÍCH CỰC
13 năm
thủ sẵn chắc ăn
fải thế chứ, chán nghe các vụ kiện tụng lắm rùi, mong rằng từ h android sẽ sống yên ổn và phát triển mạnh :p
google ngày càng lớn mạnh ta 😁
Android ngày càng phát triển mạnh, hy vọng sẽ luôn như vậy...

Sent from my Epic 4G using Tinhte.vn
smallvjlle
ĐẠI BÀNG
13 năm
không biết google kiếm được nhiều tiền ko từ android mà đầu tư ác quá?
Google định đầu tư cho tương lai đây.
Đúng là chiến lược kinh doanh của các CTY chúng ta chưa đủ trình độ để hiểu hết được. Hãy nhìn và nói cái chúng ta thấy được:
Có bao nhiêu đại gia đang sản xuất dt và máy tính bảng chạy hdh Androi: Samsung, HTC, Moto, sharp, toshiba, LG... Chỉ chừng ấy thôi ta cũng đủ thấy nguồn lợi nhuận khổng lồ mà Google thu về từ mảng này. Động thái này cũng là chuyện bt để họ tự bảo vệ mình cũng như bảo vệ các đối tác của họ, cũng chính là bảo vệ nguồn lợi như của họ.
Hơn nữa nắm trong tay nhiều bằng sáng chế rõ ràng là có lợi hơn nhiều, vì các cty khác chẳng may có công nghệ nào trùng hợp với cái mà google giữ thì cũng ăn đủ với Google sao.
Thời kỳ của kinh doanh kiếm tiền bằng bằng sáng chế. Google đi rất đúng đắn. Có thể mua tốn tiền chút, nhưng sau này, nếu ai dùng những phát minh này, thì tha hồ mà thu lời. chưa kể tránh đc các vụ kiện của đối thủ
nhieu the nayco ma di kien nguoi ta chu ai dai ma kien no.
hatdaunho
ĐẠI BÀNG
13 năm
sở hữu tài sản cố định vô hình sẽ làm tăng nguồn vốn ^^
b0y1209
ĐẠI BÀNG
13 năm
Haha. Càng thâu tóm nhiều bằng sáng chế thì tập đoàn Android càng vững tâm.. Đỡ phải sợ ông Apple sờ gáy lôi lên tòa án.
hatdaunho
ĐẠI BÀNG
13 năm
google là một môi trường mở và luôn quan tâm đến end-user. làm như vậy để bảo vệ cho mình trực tiếp và gián tiếp thông qua các partners.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019