Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Google mua thêm 217 bằng sáng chế từ IBM

Didu
4/1/2012 5:8Phản hồi: 184
184 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

dungdepzai
ĐẠI BÀNG
12 năm
em đã thấy cm bựa như vậy ko thèm để ý rùi.bác có nói ng ta cũng ko hiểu đâu.

Gửi từ R800i của tôi, sử dụng ứng dụng Tinh tế
dungdepzai
ĐẠI BÀNG
12 năm
bạn bị đánh bạn mua vũ khí về phòng thân.tớ đảm bảo với bạn 1 số ng đọc dc cm của bạn sẽ chửi thẳng mặt bạn chứ ki phải cười đâu.hí hí

Gửi từ R800i của tôi, sử dụng ứng dụng Tinh tế
coolvn
ĐẠI BÀNG
12 năm
Một số người ngộ thật:Bỏ tiền ra mua thứ mình cần là sai?... Nấu 1 nồi cơm phải tự tay trồng lúa rồi chẻ củi mới là phát minh?... Thời buổi này gõ tay lên 1 phím để cm cũng đã là fat minh có từ trc rồi.. Ủng hộ GG bảo vệ nền tảng của mình
thâu tóm tất cả ==> sau đó sẽ là bá chủ thiên hạ =))
CEO Google quá tài năng
Tại sao thằng mỹ nó lại giàu khi nó toàn là nhập khẩu...tại vì nó khôn nó có mà nó ko xài đi lợi dụng chất xám người khác.

lien he 0923333309
Jay D
TÍCH CỰC
12 năm
VD: VN mình phát triển sau... ko tự sức làm ra đc vũ khí... bây h có chiến tranh... ko mua vũ khí nước khác về phòng thân mà vót tre nứa, mài gươm ra chiến à....?
$$ google giàu fết
mua thế này thì M$ ăn 5usd trên mỗi máy hơi bị chua
Google có nhiều bằng sáng chế thế sao không đi kiện các hãng khác như apple đã từng làm nhỉ 😁
làm người ai làm thế hì ^^
teppiway
TÍCH CỰC
12 năm
Rồi lạu mấy cái thằg fan ifone vào chém gió thật là potay....nói thẳg ra ifone chỹ dùg đễ lấy le thôi....nhữg cái j ifone có thỳ androi có....và nhữg cái j androi có thỳ ifone k có thế thôi....
Chắc là chuẩn bị cho việc tung ra 1 sản phẩm ông nghệ nào đây
lạ kiện nhau!.........
bảo vệ android là việc nên làm
CloudNine
TÍCH CỰC
12 năm
chán quá, riết rồi cái "Bằng Sáng Chế" nó không còn mang ý nghĩa đúng của nó nữa, mà chỉ là cái mớ giấy tờ để kiện tụng nhau thôi. Cuối cùng mình chẳng bao giờ biết được cái công nghệ đó được sáng chế bởi ai nữa.
Giống như mua giáp mặc sau lưng để đề phòng có thằng cầm dao đâm lén vậy, còn hơn cái thằng có dao suốt ngày đi đâm thằng khác để nó không vượt mặt được mình.

---------- Post added at 04:37 PM ---------- Previous post was at 04:36 PM ----------

Google mà không có R&D à, bạn đùa vui quá ;)
Chọn đúng thầy uyên bác để học rồi ...
MonkeyDL
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cái bạn nào bảo rằng Google không có ra được cái patent nào trong thời gian gần đây thì hình như bạn không có một tí kiến thức gì về công nghệ cả! Trước khi bạn phát biểu một câu như vậy thì hãy nhìn vào những sản phẩm Google Analytics, Goggles, Translate, Map, Street View, Earth, Latitude, Voice Recognition, xe tự hành v.v... Cái map trên hầu hết các dòng smartphones là Google map đấy... Còn cloud computing thì nếu Google không phải là cty đầu tiên, cũng là một trong những cty đầu tiên cung cấp dịch vụ này. Gmail, Google Search Engine, Docs, Calendar, và gần như tầt cả các dịch vụ của Google nếu không phải là Cloud computing thì nó là cái gì hả bạn? Cloud based service cũng là một dạng của cloud computing FYI. Về việc mua patent thì mọi cty đều mua, không riêng gì Google. Microsoft cũng mua MS DOS của một cty khác, Apple thì mua Siri của một cty khác... Cho nên dẹp cái kiểu "mày ko tự làm ra thì ko phải của mày" đi 😁 Vấn đề là ai đã khơi mào ra cuộc chiến bản quyền ấy...
Bạn đã sai hoàn toàn, tôi nói nếu lấy bản quyền do chính mình làm ra thì tôi hoàn toàn ủng hộ, như cái cách Apple, Microsoft, Nokia đi kiện. Còn lấy bản quyền mua lại của thằng khác đem đi kiện thì tôi hoàn toàn không hề thích. Như cái cách HTC mua S3 rồi lấy đi kiện Apple, nhưng khi thấy Apple không vi phạm S3 thì HTC cũng bỏ luôn vụ mua bán đó. Hay vụ Google mua Motorola xong là đem gân chục cái patent của Motorola cung cấp cho HTC đi kiện Apple, nhằm mục đích ngăn chặn Apple lại. Trong kiện tụng thì tôi thích cách của Nokia, Apple và Microsoft: lấy của mình đi kiện thằng khác.

iOS và Android có chung 1 nguồn gốc là Unix. Android có ra trước nhưng là dành cho các mẫu smartphone cạnh tranh với RIM, còn iOS ra sau nhưng là dành cho smartphone màn hình cảm ứng. 2 OS dành cho 2 loại device khác nhau, nhưng khi iOS ra đời, Google phải thay đổi kế hoạch ra smartphone bàn phím đầu tiên của họ mà thay vào đó là smartphone màn hình cảm ứng như của Apple. Đó là lý do Apple ghét Google đến vậy, bởi họ đã và đang ảnh hưởng tới miếng ăn của Apple. Không biết tôi nói có sai không.
Đúng đấy bạn à, Android lúc đầu phát triển để cạnh tranh với BlackBerry và cũng giống BlackBerry OS, Android dần phát triển thành hệ điều hành cảm ứng. Mặc dù iOS có thể nói là tiên phong đưa hệ điều hành cảm ứng ra thực tế nhưng về sau thì Android lại phát triển hơn, và iOS đang thay đổi một phần cho giống với các tính năng Android (thanh thông tin và sau này chắc sẽ có widget). Liệu việc này có thể nói rằng iOS đang theo sau Android không?
Tôi sai gì vậy bạn? Đó chỉ là ý nghĩ của bạn thôi, bạn muốn rằng mọi hãng đều phải lấy bằng cấp của mình tự làm ra và đi chiến đấu với nhau chứ không được mượn vũ khí của hãng khác? Nếu từ hồi sơ khai công nghệ đã vậy thì chắc công nghệ đã không phát triển đến bây giờ. Tôi xin chia sẻ với bạn một việc đó là vấn đề kế thừa trong công nghệ, nếu một chức năng hay một công nghệ mới đã có sẵn, bạn có đủ khả năng để ứng dụng nó vào sản phẩm của mình nhưng lại không thể (do ý của bạn) thì có phải quả là đáng tiếc cho sản phẩm đó khi nó không thể ra đời không? Trong xã hội cũng vậy, vấn đề kế thừa cái cũ là điều kiện tiên quyết để đi lên cái mới hơn, hay hơn, nếu mình không tận dụng nó thì thật sự là tốn thời gian vô ích (và không thể) để phát minh, hay ứng dụng nó vào cái gì mới cả.

Trong quy luật phát triển đã nói rõ rằng có cạnh tranh mới có phát triển, vậy sao Apple không đưa phát minh mới của mình vào, dùng công nghệ để chiến thắng vinh quang như cách đây vài năm mà phải dựa vào kiện tụng để kìm hãm sự phát triển của hãng khác (mà kiện về hình dáng sản phẩm là chủ yếu mới lại)? nửa năm trời với công nghệ không phải là ngắn và Apple không phát minh được gì hay nghĩa là họ đang tụt lại, bạn đồng ý với mình chứ? Android đang phát triển rất nhanh và người tiêu dùng đang được lợi vì họ được sử dụng công nghệ với giá cả hợp lí tùy theo nhu cầu của họ chứ không phải chăm chăm đi theo một đường đã được vạch sẵn như vậy, theo bạn vậy thì chúng ta (những người sử dụng công nghệ) lỗ hay lời? Android phát triển ảnh hưởng đến miếng ăn của Apple, rất đúng, nhưng sao họ không giành lại bằng cách đưa ra sản phẩm mới, công nghệ mới (họ cũng phải sử dụng công nghệ của hãng khác như Siri)?

Người dùng họ đủ thông minh để nhận biết cái gì đáp ứng được nhu cầu của họ, và họ sẽ chọn cái đáp ứng đủ nhu cầu với giá cả hợp lí chứ không phải mua một sản phẩm làm trang sức cho họ (VN cái này có lẽ rất nhiều), tôi nghĩ đây là lí do Android đang thắng thế và sẽ phát triển hơn nữa, như Windows làm trước MAC OS vậy.
Hầy:
_ Android: Google mua về rồi dev thêm. Đây là kinh doanh.
_ Android: dùng kernel linux làm base & 1 đống thứ lằng nhằng khác
_ Android: open source
_ Đừng hỏi chuyện cái nào trong cái android là thực sự của nhân viên Google - nó lằng nhằng. Khi nào các chú kiện cáo nhau thì biết (như Oracle vs Google)
_ iOS: dựa vào Mac OS X - tức là dựa vào freeBSD - tức là cũng gồm đủ thứ.
Cho nên bạn yêu cầu 1 thằng viết 1 cái OS từ đầu ko dính j đến thằng khác thì là yêu cầu: vô lý, không thực tiễn. OS là thứ đủ lớn để khó mà phát triển từ đầu. Đó là reinvent the wheel.

Cái đống patent và hệ thống patent của US giờ chỉ để cho các hãng kiềm chế sự phát triển của nhau.
Và đó là kinh doanh bạn ạ. Đó là kinh doanh. Việc M$ & Apple & 1 số khác hớt tay trên Nortel của Google cũng chỉ để kiếm được đống patents đó có cái gì dùng được không. Dùng được thì sẽ kiện, không dùng được thì ít nhất ko lo bị kiện từ đống đó. Việc Google đi mua patent cũng vậy - ko muốn đi kiện thì ít ra cũng làm chúng nó sợ ko dám kiện vì sợ bị kiện ngược.
Tại sao các hãng lại muốn kiện nhau: hoặc ăn được $ từ sản phẩm đối thủ (M$ đang làm), hoặc chặn cửa đối thủ để monopolize (thứ Apple đang muốn làm)
Google bị target vì: bành trướng quá mạnh gây nguy hiểm cho sản phẩm của mình & đứa nào cũng muốn hưởng chút lợi từ đó. Ngoài ra open source cũng kiến nó dễ bị soi các thành phần bên trong OS hơn là closed như iOS.

---------- Post added at 07:01 PM ---------- Previous post was at 06:51 PM ----------

Vấn đề chính là hiện giờ:
_ Google chưa thấy bản thân tự chạy đi kiện ai mà chỉ ngồi mua patents để share cho bọn partners cho chúng nó defend lại Apple kiện.
_ Google cố giữ cái hình ảnh "do no evil" trong mắt mọi người (có thật không thì ko biết)
_ Apple kiện mọi lúc mọi nơi mọi thứ, với những cái patent rất buồn cười vì quá rộng (lý do mà hệ thống patent đang bị chửi) như cái patent hình chữ nhật mà nó đem đi kiện Samsung.
_ Apple kiện không phải vì mục đích thắng kiện mà phần nhiều là để harass & làm đối thủ ko nhập được hàng mới vào US trước khi Apple ra sản phẩm mới. Tức là đang câu giờ. (vụ vs HTC)
_ Trong mắt mọi người thì Apple không khác patent troll cho lắm. Và rất hypocrite: đi kiện đủ thứ nhưng rồi cái iOS 5 thì cầm y nguyên mấy thứ của Android về dùng (notification)
_ Cho nên đừng thắc mắc tại sao người ta bênh Google hơn, trừ iSheep, trong khi bản chất thì cả 2 thằng đều đang kiếm $.
Mỗi lần Google đăng kí thì phải thông báo hết cho bạn sao? Bạn xem thử xem các bằng sáng chế của Google trong 2,3 năm gần đây xem, đâu phải là không có?

Còn về việc mua bằng sáng chế, họ mua có trả tiền để xài đàng hoàng, như là dịch vụ điện thoại bạn xài hằng ngày ấy, có gì phạm pháp hay không đúng đâu? Các hãng cũng vui lòng bán và sẵn sàng cho mượn bằng để chiến đấu với cái công ty mà suốt ngày lôi người ta ra tòa mà chẳng chịu nâng cấp công nghệ gì cả.

Theo một số bạn nói thì Google giống như quân tử mua đồ phòng thân còn cái Apple giống như... Nhạc Bất Quần ấy. Xin lỗi vì chuyện này sẽ đụng chạm đến bạn nhưng cái này là ý kiến của một số bạn khác chứ không phải của mình.

---------- Post added at 04:48 PM ---------- Previous post was at 04:44 PM ----------

Bạn có chắc không? Dạo này Apple kiện liên tục, tôi thấy khả năng nó xài bất cứ cái gì nó có để đi kiện là không nhỏ đâu.

---------- Post added at 04:51 PM ---------- Previous post was at 04:48 PM ----------

Xin lỗi cho tôi nói thẳng rằng search của Yahoo rất chi là bựa khi so với Google, tôi không cần phải chứng minh điều này chắc bạn cũng đồng ý với tôi vì bạn xài cả hai mà, đúng ko? Sản phẩm Google ra không phải là ít và họ có cả một phòng nghiên cứu bí mật gọi là Google X, tôi nghĩ trình độ kĩ sư của họ dư sức sáng tạo ra nhiều thư đấy, theo ý bạn thì không?
- Cần gì phải đi thông báo, chỉ cần vô trang web chính của USPTO tìm 1 chút là biết được các hãng đang đăng ký cái gì. Tôi không chỉ trích việc Google mua ban quyền patent, mà còn hoan hô là khác. Nhưng việc Google quá chú trọng trong việc bỏ tiền mua patent mà họ lơ là trong R&D về smartphone, tablet, OS thì cũng không hay lắm.

- Ha ha! Bạn này cực kỳ dị ứng với Apple nên chỉ nhấn mạnh và in đậm chữ Apple trong comment của tôi. Chuyện Apple hay các hãng khác như tôi nói đem chính bằng sáng chế của họ đi kiện thì ai cũng có thể tìm ra nguồn của patent đó do ai làm ra mà bạn. Mỗi khi có tin về patent thì luôn có số hiệu và link kèm, bạn chịu khó đọc tin tiếng Anh thì có lẽ sẽ biết tại sao tôi nói như vậy.

- Search của Yahoo không quá tệ như bạn nghĩ đâu, tại bạn dùng Google Search quen trong 1 thời gian dài thì có cảm giác như vậy. Còn tôi do không bao giờ lệ thuộc vào 1 trang search nào hay 1 hãng nào nên không quá thiên về Google. Kỹ sư của Google chắc chắn hơn tôi nhiều về kiến thức hay công nghệ nên chưa bao giờ tôi dám vỗ ngực xưng tên ta đây hết. Ha ha.
Tôi đã nói là họ không lơ là nghiên cứu bạn à, còn họ thiên về nghiên cứu cái gì thì là việc của họ, bạn chỉ quan tâm đến mấy thứ đó là việc của bạn, họ quan tâm đến sự an toàn cho sản phẩm của họ, đó là mục đích chính của việc này.

Bạn rất chính xác, tôi bắt đầu dị ứng với Apple từ khi nó điên cuồng đem đơn đi kiện và không sáng tạo công nghệ nào cho ra hồn.

Bạn không phụ thuộc vào nó, rất tốt nhưng tôi thấy bây giờ ko có cái nào tốt hơn nên tôi phải xài, đôi lúc xài thử Bing hay Yahoo cảm giác rất bực bội.
Ha ha! Công nghệ như thế nào là công nghệ có hồn và công nghệ không ra hồn? Do tôi hoàn toàn không làm việc liên quan đến sáng tạo công nghệ, nên tôi không có dũng cảm mà đi chê thứ gì do họ sáng tạo ra. Cả Google hay Apple có tạo ra bất kỳ thứ gì trong sản phẩm của họ tôi cũng không hề coi thường công nghệ đó, cho dù nó hữu ích hay vô dụng, bởi nó vẫn là sản phẩm tinh thần của 1 nhóm người làm ra ngoài mục đích kinh doanh thì cái mục đích tiếp theo là đem lại tiện lợi cho người dùng thôi.

Phải chăng bạn đã quá tự đề cao mình khi chê công nghệ của Apple chỉ là công nghệ không ra hồn?
Một cách mỉa mai thôi bạn à, Apple từ 2011 trở về trước thì sáng tạo rất hay về cả thiết kế phần cứng lẫn phần mềm, bắt đầu từ giữa 2011 bắt đầu kiện tụng và không đưa ra một sáng chế nào của họ đình đám như trước đây (điển hình là 4s đấy, tôi đã đề cập cho bạn rằng Apple chỉ nâng cấp chip rồi viết cái ứng dụng cho máy chủ Siri và thế là ra 4s rồi phải không?)
Nhiều iSheep chắc ko thấy được cái hệ thống patent hiện giờ nó dễ bị lạm dụng đến mức nào.
Cứ nhìn cái đống patent trolls là rõ.
một đống sáng chế chỉ để cãi nhau 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019