Google nâng cấp công cụ tìm kiếm

sonlazio
6/5/2010 13:51Phản hồi: 26
Google nâng cấp công cụ tìm kiếm
Một video rất dễ hiễu từ Google cho chúng ta thấy những nâng cấp đáng giá từ công cụ tìm kiếm phổ biến và nổi tiếng này. Mỗi khi tìm kiếm, bảng kết quả hiện ra sẽ không "tràng giang đại hải" như trước nữa mà Google đã cho phép chúng ta lọc theo ý của mình. Chẳng hạn như khi bạn muốn tìm từ khóa "dán da", Google sẽ cho chúng ta tìm kiếm hình, video, blog, tin tức... có từ khóa này. Bạn cũng có thể lọc kết quả theo thời gian, trong vòng 24 tiếng, 1 ngày, 3 ngày.... Mời bạn xem video dưới đây để thấy sự thay đổi rất đáng hoan nghênh của họ.

Nguồn: YouTube
26 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

25xuanquang
ĐẠI BÀNG
14 năm
Ồ, cũng ko hơn nhiều lắm
khacten.com com cũng được phen quảng cáo luôn.....hahaha
ufdb
CAO CẤP
14 năm
hèn chi hôm qua search thấy cái panel gì đó ngộ ngộ mà hông chú ý
hình như mới chỉ support ở trang google tiếng Anh thui chứ tiếng Việt chưa có
Phiên bản Google Việt Nam đã có hỗ trợ rồi bạn à

Google phát triển thêm cái này là quá đúng rồi, hàng triệu người trên thế giới dùng mà....😁
jconst
TÍCH CỰC
14 năm
hàng tỉ người thì đúng hơn, long live GOOGLE!
cuongnm11
TÍCH CỰC
14 năm
Người dùng hay là người bắt bị dùng ? Mình không thích cách thay đổi này.
happy_heart
ĐẠI BÀNG
14 năm
có hỗ trợ trang tiếng việt mà
Lọc thời gian thì trước giờ vẫn có trong tìm kiếm nâng cao đấy chứ.
zonzonvn
TÍCH CỰC
14 năm
Nhìn không quen lắm, mình vẫn thích nó bố trí đơn gian hơn... mà Google vẫn chưa có tìm photo, file nhạc và file video giống nhau hoặc tương đương nhỉ ....?
Vẫn có chứ bạn, quan trọng là bạn gõ từ khóa thế nào thôi

zonzonvn
TÍCH CỰC
14 năm
Bạn ko hiểu ý mình rồi, ý mình nói là "Giả sử bạn có 1 đoạn phim nhỏ (đã bị đổi tên chẳng hạn)" bạn muốn tìm 1 đoạn phim khác như thế nhưng ko nhớ đường link chẳng hạn" ... còn ảnh nữa "giả sử bạn download 1 bức ảnh về, bạn đổi tên và bạn chỉnh sửa 1 chút nhưng sau bạn muốn vào tìm lại link bức ảnh hoặc tìm lại bức anh gốc chẳng hạn... bạn có 1 file âm thanh, bạn đổi tên...hoặc nó có tên khác...bạn muốn tìm file âm thanh tương tự...v.v...

---------- Post added at 11:16 AM ---------- Previous post was at 11:12 AM ----------

Giống như cái này chẳng hạn...

[vOz] Ba ý tưởng giúp Bing đánh bại Google

Bỏ qua các rào cản kỹ thuật, ba ý tưởng của thành viên mixaobo có thể là những gợi ý hay ho, giúp Microsoft đưa công cụ tìm kiếm Bing vượt mặt Google Search. Còn với chúng ta, những khán giả của cuộc chiến Bing! vs. Google, ba ý tưởng này còn mang lại không ít tiếng cười lý thú…
Ý tưởng 1: Logo Search

Một ngày nọ bạn bắt gặp một hình vẽ, một biểu tượng, một logo nhìn rất quen nhưng không biết, hoặc không thể nhớ ra nó biểu thị cho cái gì, tổ chức nào. Thế là, thay vì mang lên F17 hỏi, bạn có thể vào mục Logo Search của Bing, trang web sẽ cung cấp cho bạn một cửa sổ tương tự như Paint để bạn phác họa lại logo đó.

Bạn cũng có thể tải ảnh chụp của logo đó lên, nếu có. Sau khi bấm Done, máy chủ Bing sẽ dùng những thuật toán cao cấp để so sánh phác họa của bạn với hàng triệu logo trong CSDL (cơ sở dữ liệu) của nó. Kết quả là những hình ảnh giống nhất sẽ được đưa ra để bạn “A, nó kìa”. Rất tiện lợi phải không?

Nếu thành công bước đầu với logo và biểu tượng, Bing hoàn toàn có thể mở rộng sang lĩnh vực tranh ảnh. Những tác phẩm lớn như Monalisa sẽ luôn sẵn sàng trong trường hợp bạn đủ ngu ngốc để không biết bức tranh mình vừa trông thấy là Monalisa. Nguyên tắc làm việc vẫn như Logo Search, nhưng về mặt thuật toán có lẽ là phức tạp hơn nhiều, vì bộ sưu tập của Reon Kadena lên đến vài ngàn tấm, mà không phải tấm nào cũng focus (lấy nét) vào mặt!

Bàn đến ý tưởng thì cũng phải bàn đến những rủi ro trong quá trình sử dụng. Tỉ như bạn muốn tìm logo của hãng thời trang Kappa. Mà cơ khổ logo đấy giống hình cô gái dạng háng quá, bạn vẽ thế nào nó cũng không ra kết quả “don’t be evil” được! Bạn có thể đổ lỗi cho nhà thiết kế logo.

Nhưng sẽ hoàn toàn là lỗi của bạn nếu bạn vẽ quá láu logo của Medusa, biến nó thành một chùm lông không hơn không kém! May mắn là Bing sẽ trang bị công cụ lọc Safe Search ở ngay đầu trang giúp bạn có thể… tắt đi một cách nhanh nhất. Hoan hô Bing!
Ý tưởng 2: Melody Search

Một ngày nọ bạn nghe được một bản nhạc hay không thể tả. Nhưng rất bực là bạn không biết hoặc không nhớ tên của nó là gì. Đối với nhạc có lời, OK, bạn có thể tìm kiếm theo lời bài hát. Nhưng giả sử đó là nhạc không lời? hay tệ hơn là nó được hát bằng tiếng Tiệp Khắc hoặc Cuba anh hùng? Đời bắt đầu nan giải rồi đây! Cứu cánh duy nhất cho bạn sẽ là Melody Search của Bing.

Click vào công cụ này, một cửa sổ ghi âm sẽ hiện ra để bạn ngâm nga, huýt sáo, đánh đàn… lên giai điệu của bài hát cần truy tìm nguồn gốc. Sau khi bấm Done, máy chủ Bing sẽ bằng những thuật toán cao cấp, so sánh mẫu ghi âm với CSDL khoảng nửa tỉ bài hát của nó để cho ra hàng loạt kết quả phù hợp nhất. Công việc còn lại của bạn chỉ là bấm vào từng kết quả để nghe thử xem có đúng hay không mà thôi.

Trong trường hợp bạn nghe thử 10 kết quả đầu tiên mà vẫn không thấy bài hát cần tìm, lời khuyên dành cho bạn là: giống như Text Search thôi: càng dài càng chính xác!
Ý tưởng 3: Video Search

Ý tưởng này có phần phiêu hơn 2 ý tưởng “đã phiêu lắm rồi” trước! Đó là Video Search. Giả sử bạn là một người vô cùng thánh thiện lần đầu tiên được xem một đoạn phim khoa học dài 16 phút mô tả một giai đoạn trong quá trình phát triển của loài người. Xem xong bạn tò mò cực độ về dàn diễn viên kiêm cameraman chuyên nghiệp và muốn tìm hiểu thêm về họ.

Đưa lên vOz hỏi ư? Quên đi, đoạn phim quá xuất sắc đến mức bạn chỉ muốn giữ cho riêng mình mà thôi. Lựa chọn duy nhất của bạn bây giờ là Video Search của Bing đại hiệp.

Upload đoạn video của bạn lên, tiện thể tick vào Search for similar clips, ấn Done. Đoạn video sẽ được máy chủ Bing phân tích đến từng cọng lông (nếu có) và cho ra kết quả là những trang có thông tin đoạn video ấy.

Đôi lúc bạn sẽ được cảnh báo trước khi bị dẫn vào một diễn đàn chuyên thảo luận về chính trị của hai nước mạnh nhất Hội đồng bảo an. Nhưng hãy vui lòng bỏ qua cảnh báo ấy vì thông tin về đoạn clip của bạn có thể nằm ở bất cứ đâu.

Nếu thuật toán là hoàn hảo và CSDL của Bing đủ lớn, đây chính là con át chủ bài sẽ khiến bạn Google với phương châm “don’t be evil” phải tắt server!

Hình ảnh trong bài chỉ có tính chất minh họa, nội dung bài viết cũng được sửa đổi một chút để phù hợp với vozExpress, nếu bạn thấy hứng thú với ba ý tưởng trên, có thể vào thread này để tiếp tục thảo luận cùng tác giả mixaobo.

VOZ
xkhoax
TÍCH CỰC
14 năm
Cái vụ này khó hơn cả lập trình nhận dạng chữ viết tay và giọng nói (một loại tương tự trí thông minh của con người, rất khó)!
Nói chung GOOGLE mà ko nâng cao cũng ko hề gì, rất GOOD.......... nhưng có cải tiến thì còn hoan nghênh hơn nữa
ubeo
TÍCH CỰC
14 năm
cái này hỗ trợ một thời gian rồi mà. khá là tiện dụng.
zonzonvn
TÍCH CỰC
14 năm
Nếu như mình không nhớ nhầm thì ở Việt Nam mình có một cậu sinh viên du học nước ngoài đạt giải thưởng "NHÂN TÀI ĐẤT VIỆT" cho phần mềm tìm ảnh tương tự thì phải...

---------- Post added at 01:07 PM ---------- Previous post was at 01:04 PM ----------

mà hình như mình nhớ nhầm...ko phải cuộc thi "NHÂN TÀI ĐẤT VIỆT" hay sao ấy !
asterix
ĐẠI BÀNG
14 năm
google luôn là trang web đc mình vào nhiều nhất :X
luan1567
ĐẠI BÀNG
14 năm
có tiện ích hơn bản cũ không nhỉ?
zonzonvn
TÍCH CỰC
14 năm
ko tiện ích hơn nhiều và nói chung là "redundant" như các tạp chí nước ngoài nhận xét 😁
mori90
ĐẠI BÀNG
14 năm
Google là đơn giản,Đơn giản là google...Thế này thì đúng là hơi rườm rà thật
Raphael
ĐẠI BÀNG
14 năm
hèn chi hôm nay vào google search tài liệu cảm thấy giao diện khác khác,mình thấy khà là tiện lợi đấy chứ
kenjikama
TÍCH CỰC
14 năm
thấy nó hẹp hơn bình thường tạo cảm giác ko thoải mái. hic
Mình nghĩ là thay đỏi này đáng giá đấy chứ. Thay đôiỉ tầm được hai ngày rồi nhỉ? Hoan hô Google. Number one
Càng ngày càng được tích hợp nhiều hơn 😃 Google đúng là 1 kho kiến thức khổng lồ, hehe
superturtle
ĐẠI BÀNG
14 năm
Thêm những ứng dụng này tìm kiếm hiệu quả hơn nhiều mà he he😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019