Google Photos có tính năng mới: album do nhiều người góp hình, tag bạn bè, hỗ trợ Chromecast

Duy Luân
30/9/2015 0:27Phản hồi: 41
Google Photos có tính năng mới: album do nhiều người góp hình, tag bạn bè, hỗ trợ Chromecast
Hồi tối qua Google đã công bố 3 chức năng mới dành cho dịch vụ chia sẻ ảnh Google Photos. Đầu tiên là Shared Albums - tính năng này cho phép bạn tạo một album ảnh, gửi link cho người thân bạn bè rồi mời họ cùng đóng góp hình chụp. Bằng cách này, mọi người có thể xem được ảnh từ nhiều thiết bị khác nhau, do người khác nhau chụp chứ không chỉ xem hình của chủ sở hữu album. Sau những chuyến đi chơi, hội họp bạn bè thì Shared Albums sẽ rất có ích trong việc giữ lại những khoảnh khắc vui vẻ. Hiện Facebook cũng đã có tính năng tương tự và hãng gọi nó là Contribution Album. Shared Albums sẽ bắt đầu xuất hiện vào cuối năm nay.

Tính năng thứ hai liên quan đến việc đánh dấu (tag) người thân vào trong ảnh để tiện cho việc tìm lại sau này. Bạn có thể tag bằng tên thật, nickname hoặc bất kì từ ngữ nào mà bạn thích, miễn là bạn nhớ để tìm là được. Chức năng tag này còn cho phép bạn tìm kiếm sâu hơn nội dung có trong ảnh với sự kết hợp giữa người, vị trí và vật thể. Ví dụ, bạn có thể tìm các ảnh có con gái và vợ khi đi bạn, ảnh chụp bạn gái lúc đi leo núi, hoặc chỉ tìm ảnh chụp chú chó lúc đi dạo công viên. Google đảm bảo rằng việc tag tên này "hoàn toàn riêng tư cho chính bạn" và nó chỉ xuất hiện trong Google Photos mà thôi. Tag sẽ bắt đầu có mặt trên app Photos dành cho Android ngay trong tuần này, sắp tới sẽ có update cho iOS và nền web.

Cuối cùng là khả năng truyền hình ảnh từ app Google Photos sang Chromecast để mọi người cùng xem trên TV lớn. Tất nhiên, việc truyền tải này hoàn toàn không cần dây nhợ gì, chỉ cần Wi-Fi là đủ. Trên app Photos, lúc bạn chuyển sang ảnh khác hoặc phóng to, thu nhỏ thì ảnh trên TV cũng chuyển theo. Ngoài ảnh tĩnh, chức năng mới này còn cho phép cast cả ảnh động GIF và video ra TV. Nó cũng sẽ có mặt trong app Google Photos trên Android trong tuần này và sắp tới sẽ được mang lên iOS.

Nguồn: Google, Wired
41 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vailin
CAO CẤP
9 năm
Chromecast hiện tại chỉ hỗ trợ độ phân giải full HD ko biết khi cast ảnh thì sao nhỉ?
@vailin 😃 ảnh thì liên quan gì độ phân giải màn hình 😃)
@Naruto_Xboy Ý bạn kia là hiện tại tín hiệu xuất ra khỏi Chromecast là 1080p , nên cast ảnh thì ảnh sẽ bị scale xuống còn đô phân giải đó hay k.
@phu_nguyen29 Tất nhiên là khi cast vẫn chỉ là 1080p rồi, 😆 chứ giờ ví dụ điện thoại đang 1080p thì chẳng nhẽ lúc xuất ảnh nó lại cho độ phân giải lên 4k được
@phu_nguyen29
😁 uhm chắc chắn phải scale rồi màn nào cũng thế mà
Cái này hay, muốn xem ảnh và so sánh cũng đơn giản hơn.
beluxubu
TÍCH CỰC
9 năm
"Google announced that later this year the service will gain Shared Albums support".
Hóng! giới thiệu thì apply luôn đi, còn bắt đợi nữa, nản ghê!!
Google Photo dùng rất thích. Mình đã bỏ luôn Dropbox Photo Upload và Flickr
@huygapro Chuẩn. Nhưng riêng DropBox mình giữ lại. Vì cần đồng bộ xuống máy tính chi nhanh
Đang xài iOS nhưng vẫn cài cái này. Nhiều chức năng quá tuyệt
Ai cần hình ảnh. K cần ảnh chất lượng cao như lúc chụp thì nén xài
justin_vn
TÍCH CỰC
9 năm
Sao ai cũng khen nó sao lưu nhanh mà của mình cài trên PC hay IP đều load rất chậm nhỉ?
Mạnh chỗ mình 20MB lận. Sao lưu 50 cái ảnh tầm 50MB mất cả tiếng
lubu08
ĐẠI BÀNG
9 năm
@justin_vn mạng down nhanh không có nghĩa là up cũng nhanh. Bạn dùng speedtest kiểm tra tốc độ up xem
justin_vn
TÍCH CỰC
9 năm
@lubu08 Speed test Download 20MB, Upload 16MB. Ping 5.
Mình dùng Dropbox upload rất nhanh
😆 ngon vãi 😁
ngox_IT
TÍCH CỰC
9 năm
Ngoài lề tí, sáng nay google maps đã cập nhật cho apple watch 😁
kô bóp bw là ok 😁 :D
dự là em fb cũng đua đòi làm theo cho xem
lecong12
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình dùng Internet Tv (Model Sony 40W700B), chỉ cast được You Tube. Nếu không có thiết bị chromcast thì có thể cast google photos từ điện thoại lên TV được không vậy?. Ai biết chỉ giúp!
6445022
TÍCH CỰC
9 năm
Đang hóng cái này :3 Nhà có chromecast mà muốn cast ảnh hơi khó khăn, giờ thì có hàng chính chủ rồi :v đáng ra nó phải hỗ trợ sớm hơn mới đúng :v
huynhtoan92
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hay 😃
kungfu9
CAO CẤP
9 năm
Google phốt giờ vô đối rồi
sonobla tran
ĐẠI BÀNG
9 năm
có cast được hình+video nữa là ngon rôi,hihi.
Hình như Google đc phép xem những tấm ảnh đc up lên Google Photo phải ko các bác?
lecong12
ĐẠI BÀNG
9 năm
@doinho Không cho phép thì nó vẫn xem, lưu trên máy chủ của nó thì nó làm gì mà chẳng được!
có API nữa thì ngon chia tay Flickr
Sóc Gia
ĐẠI BÀNG
9 năm
Không thể bỏ Flickr, vì có cả 1 cộng đồng trong đó..upload, chém gió vui vui
nhuvu87
ĐẠI BÀNG
9 năm
Phần quan trọng nhất là tính năng chạy slide show khi xem ảnh lại chưa có 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp