Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Google Play Store sẽ hạ xếp hạng của các app bị crash, lỗi, hao pin, 1 sao...

Duy Luân
3/8/2017 22:34Phản hồi: 86
Google Play Store sẽ hạ xếp hạng của các app bị crash, lỗi, hao pin, 1 sao...
Với hơn 2 triệu app trên Play Store, rõ ràng Google sẽ cần một cơ chế nào đó giúp người biết tới các app có chất lượng cao hơn nhiều hơn thay vì đụng phải quá nhiều app rác hay có lỗi. Để làm điều đó, Google đã triển khai một hệ thống xếp hạng mới dựa trên các tiêu chí về độ ổn định, độ an toàn, mức độ tối ưu của app cho thiết bị (ví dụ: mức độ xài pin), cũng có nghĩa là những app nào thường bị crash, lỗi sẽ bị xếp hạng thấp và ít hiện ra trong các kết quả tìm kiếm hoặc các danh sách app tiêu biểu. Google nói họ sẽ cân nhắc nhiều yếu tố như review của người dùng, số lượt bị gỡ bỏ, các báo cáo về app khi crash (gửi lên Play Store tự động từ thiết bị Android) cũng như số sao được đánh giá.

Cơ chế mới này có 2 cái lợi. Thứ nhất, nó giúp người dùng tiếp cận được nhiều app chất lượng cao hơn thì đã rõ. Thứ hai, hệ thống xếp hạng sẽ giúp giảm bớt những app lừa đảo, các app dạng này thường xuất hiện nhanh, có số lượt download tăng chóng mặt, nhưng sau đó bị rất nhiều người dùng đánh 1 sao do không đáp ứng được tính năng hoặc hiển thị quảng cáo quá nhiều. Việc này cũng sẽ giúp cải thiện hình ảnh và chất lượng của cả Play Store nói chung.

Google đã bắt đầu đưa thay đổi này đến cho một số lượng nhỏ người dùng và đã thấy sự thay đổi đáng kể: những người cài app chất lượng cao hơn sẽ sử dụng app đó nhiều hơn và số lượt gỡ app cũng giảm đi. Trong thời gian tới những người dùng Android khác trên toàn cầu sẽ dần nhận được update này.

Nguồn: TechCrunch
86 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nhìn cái Đống thông báo trên memu thì google đáng bị hạ 1 sao 😁
@cuhiep Ghi nhớ câu này của chú hiệp hehe . các mem nhớ nhá, thích thì nói không cần kiêng nể.mod nào ban bậy thì quote lại nguyên văn của chú hiệp.thích thì nói thôi,ban bậy có hiệp bảo kê
Caohocthuc
ĐẠI BÀNG
7 năm
@cuhiep Cái đống icon hiện hữu trên cái thanh menu của ios mới tởm bác ơi. Android kéo xuống nhìn rõ ràng từng thông báo một, cần thì bấm vào xem ko thì quẹt cho nó mất thôi chứ đâu phải ai cũng bấm xóa hết mà ko cần nhìn.
@cuhiep Sao k xoá đi. Để đó còn kêu
App tốn pin vs mình là Zalo, nhắn vài tin mà hao quá.
manhtuoong
ĐẠI BÀNG
7 năm
@mtancong Bác ấy đau chim với android lâu rồi bác ơi
Hao pin nhiều thì có thằng Facebook...Hạ hạnh kiểm nó 😁
@luanth bác này giống em này, fb thì cứ lên trình duyệt cho nhanh gọn
@illusion N fiction Xài mấy con tầm trung bây giờ thì ko sợ đâu, pin trâu cực kì
@illusion N fiction Bác quản lý page mà dùng app Page Manager mới thấy nó idiot đến mức nào
@Edward Đỗ em là dân thường thôi, không động chạm tới showbit với page nên ko biết bác ạ
mrqd
TÍCH CỰC
7 năm
Í tưởng này cũng có vẻ khó, có app cài máy này ngon, máy kia dở... thì xếp sao? Tỉ dụ mình có con OPPO nó cõng hết các loại radio, kênh (URL) nào nó cũng đọc ào ạt, nhưng không thể cài nổi 1cái Equalizer nào, nhưng con Samsung, radio cái chạy cái không, nếu có chạy thì nhiều kênh cũng không được nhưng cài mấy cái EQ phê ngay.
Xài cả ios và android mà thấy android toàn rác, bực cả mình, đúng là tiền nào của nấy, ko có bữa ăn nào là miễn phí,....
datzzz
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Bác Sĩ Gây Mê rác cái gì vậy bạn? app rác thì bạn có quyền tự chọn lọc mà cài được mà. Ios xin lỗi giờ cũng k ít nhé.
@Bác Sĩ Gây Mê Cũng xài cả iOS và Android này. Muốn ko quảng cáo thì ko miễn phí, iOS cũng vậy chứ có khác gì đâu??? Chắc cùng 1app bên xài miễn phí bên muốn miễn phí ko được phải mua chứ gì?
Louisch129
TÍCH CỰC
7 năm
@Bác Sĩ Gây Mê Có biết dùng đt ko hay chỉ khoe đang dùng Android với iOS cho có? Nó kề dao vào cổ bắt cài app rác à? Trên App Store thiếu gì app rác, lừa đảo?
.K.
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Bác Sĩ Gây Mê Cái flagship Android được cho 0 à. App trên appstore phải trả phí còn android miễn phí. Có ngon thì mua app pro mà xài chứ đừng có xạo
@Bác Sĩ Gây Mê Ví dụ xem nào? Hay là dùng vài ba cái oppo, huawei hay cả Samsung rồi đánh đồng?
lightness
ĐẠI BÀNG
7 năm
Hao pin thì có Facebook với Messenger, đề nghị hạ 1 bậc hạnh kiểm + rút kinh nghiệm
snackviet1
TÍCH CỰC
7 năm
Ôi. Comment của e bên cái One lus 5 bị xóa rồi. Mod thật tàn nhẫn. E thấy em có gây war hay lời lẽ thô tục phản cảm gì đâu 🆒. Chắc do nói Bphone k bằng nên Mod xóa o_O. Cũng uổng vì đang đc mấy chục Like , nếu em sai thì sao ng ta Like đc. Trl cho e biết đi
quochoandkh
ĐẠI BÀNG
7 năm
@snackviet1 Mod khôn thế nhỉ.
Ghét nhất là kiểu quảng cáo chiếm toàn màn hình cộng thêm cái nút close bé tí. Những aap mà có quảng cáo kiểu đó mình cho bay đầu tiên.
ngoanrazo
TÍCH CỰC
7 năm
@chetdichoroi do sdk google nó như thế rồi mà bn
@ngoanrazo Bởi thế nên mình ghét. Nên app nào trả phí là mình mua ngay cho khỏi xwm quảng cáo
Google cần mạng tay hơn với những app như vậy.
Tin rất hay. Heheheh
fancy90
CAO CẤP
7 năm
Như kiểu xếp hạng quảng cáo , giờ có thêm dịch vụ đánh giá app nữa lòi ra
Vịt 2019
TÍCH CỰC
7 năm
iOS như cái chợ Mơ mới, Android như cái chợ Mơ cũ...😁
@Vịt 2019 cái thằng này có biết xài ANdroid không? suốt ngày nằm vùng bỏ " mìn" khu android. sống chi khổ vậy?
Đọc bài viết mới thấy apps của Windows Phone nó ít và ... Chất như thế nào .
thế cái app fb có 1* k, crash liên tục
Tra Hai Tru
ĐẠI BÀNG
7 năm
Facebook đáng cho 1 sao.
Tak Khanh
ĐẠI BÀNG
7 năm
Good Job!! Cài xong mới phát hiện lỗi, cài rồi gỡ rất mất công.
Trong đó chắc có tinhte.vn rồi. Sài app trên s8 mà bị cradh hoài
mấy ứng dụng android cập nhật mới xong thi thoảng bị lỗi crash ứng dụng khá là khó chịu mình dùng facebook xem video toàn bị tiếng chạy sau hình =[

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019