Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Google sẽ bỏ app drawer trên Android N, trải hết ứng dụng ra home screen như iPhone?

Duy Luân
22/2/2016 23:49Phản hồi: 225
Google sẽ bỏ app drawer trên Android N, trải hết ứng dụng ra home screen như iPhone?
Theo trang Android Authority, các bản build Android NGoogle đang thử nghiệm hiện không có app drawer, tức là không có khu vực liệt kê những ứng dụng đang có trên máy. Thay vào đó, app sẽ trải hết ra màn hình chính tương tự như iPhone. Trước đây một số hãng làm điện thoại Android cũng như launcher bên thứ ba đã áp dụng cách tương tự. Việc bỏ app drawer sẽ giúp tiết kiệm một bước trong việc chạy ứng dụng, và khi cần tìm app nào thì bạn có thể xài ngay widget Google Search chứ không phải mò mẫm qua từng trang home nữa. Nhưng mình cũng biết là nhiều anh em sẽ không thích thay đổi này vì anh em muốn để home screen trống, muốn xem hình nền bạn gái rõ ràng hay muốn đặt thật nhiều widget lên đó.

Cũng cần nói thêm rằng bản build hiện tại vẫn đang được thử nghiệm, và Google hoàn toàn có thể bổ sung lại app drawer vào Android N khi nó ra mắt chính thức. Biết đâu khi Google test với nhóm của mình thì sẽ có quyết định khác thì sao? Android N sẽ xuất hiện dưới dạng preview tại hội nghị Google I/O diễn ra vào tháng 5 tới đây, còn bản chính thức thì phải tới tháng 10 hoặc 11 mới có chiếu theo thông lệ hằng năm của hãng.

Nguồn: Android Authority
225 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

alias2110
ĐẠI BÀNG
8 năm
Thấy giao diện app theo kiểu Windows phone là tiện nhất :p
@alias2110 Công nhận wp mới đầu nhìn tưởng giao diện rối và đơn điệu nhưng càng dùng càng thấy pro, trải nghiệm cho người dùng rất tốt.
xtmg1
CAO CẤP
8 năm
@alias2110 Theo mình là ngu nhất thì có, cái app list dài lòng thòng, kéo muốn lọi ngón tay
bngkhoa
ĐẠI BÀNG
8 năm
@xtmg1 sao bạn không dùng ký tự tìm kiếm, bấm cái ra luôn mà.

Thấy như của Xiaomi lại hay có 1 cái Home Screen riêng để cho widget, thêm chức năng tùy chỉnh nữa là ngon. Bỏ hình bạn gái vào làm Home, widget thì quá 1 page khác, các page khác thì icon
noinghenah
TÍCH CỰC
8 năm
@xtmg1 Em lên win 10 cũng toàn để desktop trống. App thì để taskbar hoặc vào search đánh tên 1, 2 chữ đầu tên app->Enter là app hiện ra (chạy control panel, setting, v.v.. cũng toàn chơi vậy). Cảm giác như "gọi app" chứ không phải lật lật tìm tìm. Còn winphone thì em hay chọn chữ cái rồi mở chứ không nhìn icon nữa. Trên ipad cũng vậy, kéo search xuống đánh 1 , 2 chữ tên app rồi chọn luôn. Em nghĩ kiểu này nó mới là cách mở ứng dụng nhanh chứ nhìn list icon hay nhìn trang icon chỉ là để liệt kê khi cần thôi, để làm cách mở app hằng ngày thì ko hay, có ngày rớt mắt dù nền tảng nào cũng vậy. Xài Android ngày trước em thấy app drawer hay nên em chỉ để app cần dùng trên màn home thôi, vậy mà....vài bữa cần dùng cũng hết 2 trang, mỗi lần nhìn vào mất cả phút để định hình @@" nên cuối cùng cũng dẹp hết để mỗi thanh search của google =) ngta tạo ra chức năng nhưng cái smartphone nó có smart hay ko là do ng cầm nó nữa
@xtmg1 Chắc mấy cái chữ để đầu mỗi app nó để làm cảnh hả bác :p bấm vào đấy nó sẽ hiện ra bảng chứ cái bấm vào đấy sẽ ra các app có chữ cái đầu bắt đầu bằng chữ cái ấy wp em chỉ thích mỗi cái này seach danh bạ ko phải bật bàn phím lên :p😁
xe360.vn
TÍCH CỰC
8 năm
Cũng hay
akai_1st
ĐẠI BÀNG
8 năm
Thế cho tiện.
Ko thích điều này vì mình chỉ để những ứng dụng nào mình cần ra màn hình chính thôi. Còn cái app nào ko hay xài cứ để bên trong cho khỏi rối màn hình chủ.
SmallBug
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Danggiatea.com Mình cũng vậy.
mang ra như vậy thấy xấu như IP.
@Danggiatea.com Thêm show most used
@Danggiatea.com me too 😁
đưa hết ra ngoài rối cả mắt
keanuhao
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Danggiatea.com Cái nào bạn không xài bạn có thể nhồi chung vào 1 folder mà, Hoặc nếu máy đã Root thì bạn có thể đóng băng những app không cần thiết lun !
chả biết ý kiến của mọi người thế nào chứ việc mang hết app ra ngoài như ip mình cực xấu và rối .bên ngoài nên để widget thì hay hơn 😁 .mình không có iys anti hay gì đâu nhé
@chả có tên Mình thì ngược lại cách bố trí app ra ngoài như ip hay bb os 10 mình thích hơn kiểu android. truy cập ứng dụng nhanh hơn
@tuanjuninho Có nhiều ứng dụng hệ thống cả đời cũng ko ai đụng tới lôi ra ngoài làm gì? Mấy cái bạn dùng nhiều thì cứ lôi ra ngoài thì cũng truy cập nhanh thôi khác gì đâu.
Micky2906
ĐẠI BÀNG
8 năm
Sắp có 7 rồi mà mình vẫn android 5
Tin Vịt o_O lá cải ... không thể nào ... nếu có thì dùng mịa iPhone cho lành ...
@ngminhman123 Cái này có liên quan gì iphone đâu, dùng xiaomi hay một số launcher cũng kiểu này, mình nghĩ sẽ để trong cài đặt, ai thích thì bật/tắt thôi.
@ngminhman123 kể cả tin đồn này đúng thì cũng chả lo vì đó là android gốc, các hãng lớn có hãng nào dùng laucher gốc đâu
ngockiennq
ĐẠI BÀNG
8 năm
@luanth Dùng xiaomi có cách nào chỉnh lại giao diện theo kiểu start menu kg sony hay ss kg bác
Thường thì mấy cái này sẽ có bật tắt trong cài đặt. Kiểu như Samsung đang làm với android 6 vậy, icon bo đồng dạng hay nguyên thủy, vào cài đặt mà bật.
khi nào mà app ẩn được như windows thì hay😁. ẩn được theo kiểu này thì đẹp :D😃 Untitled.png
@hoangphithanh mình dùng rainmetter skin. Gọn nhẹ dễ tuỳ biến :D
@suphu_kid ren
aitq
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hoangphithanh Bác cho em xin cái desktop background với 😃)
@quangai94 [​IMG]
Cho phép chuyển giữa hai chế độ là xong 😃
x_chien
TÍCH CỰC
8 năm
@Tú art
unbreakheart
ĐẠI BÀNG
8 năm
chả lo, vì điện thoại mình chả ăn dc N đâu :'(
Mình thích để kiểu app như iOS, đỡ mất thời gian thao tác. Google đến giờ làm là quá muộn(ko kể mấy anh Tàu tuỳ biến), Apple làm cho iOS gần chục năm rồi...
hungproda
TÍCH CỰC
8 năm
@Giàng A Lúa Lại thánh ngơ
Ss có từ thời naponeon cởi truồng nhé vấn đề là nó k để mặc định thôi ai muốn vào cài
cuong642
TÍCH CỰC
8 năm
@Giàng A Lúa chế thích thế, nhưng tôi ko thích thế, tôi muốn trống màn hình home, tôi muốn để ứng dụng nào dùng thường xuyên ra màn hình, vừa gọn, nhanh, kiểu như ip thì rối, cài màn hình bồ bịch nhìn ko đẹp,
tanxuong
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Giàng A Lúa Sai lầm nha bạn, mặc định thì Android có thể đưa các icon đó ra ngoài rồi. Thích thì để ở trong thôi. Iphone thiếu tính năng app ở trong thì đúng hơn đấy.
@tanxuong Ai chả biết, quan trọng là giờ GG bỏ luôn app drawer cho giống iOS... icon chả bỏ đi đâu đc nữa ngoài màn hình chính 😁
(Nhưng mình cũng biết là nhiều anh em sẽ không thích thay đổi này vì anh em muốn để home screen trống, muốn xem hình nền bạn gái rõ ràng hay muốn đặt thật nhiều widget lên đó)--> Mod thật hiểu tâm lý anh em :p:p:p
rosejaooh
TÍCH CỰC
8 năm
Thông tin đầu tiên về Android N: chán chết 😁
tminhdn
TÍCH CỰC
8 năm
@rosejaooh mồm nói chán nhưng lúc nó ra rồi lại hóng từng ngày để up cho con máy cho mà xem :v
dân VN là kiểu thế, mồm chê nhưng cứ mê :v
rosejaooh
TÍCH CỰC
8 năm
@tminhdn À nhờ k có đức tính đó mà em Z3 của tôi sống sót qua đợt chết cảm ứng 1 loạt khi lên 5.1.1 😁
Đừng tỏ ra nguy hiểm! :D
Mình xài iPhone quen mỗi lần làm hộ ai cái gì trên android là cứ loạn xị cả lên.
có khi vuốt mãi mà chỉ có vài app mới nhớ ra là có cái app drawer ở bên dưới.
@cuong642 ios có Search iPhone mà.
cuong642
TÍCH CỰC
8 năm
@vietlovetrader mình dùng cảm thấy bất tiện, trên bản 9.2 thì nó có hiển ứng dụng đã sử dụng ở mục seach đôi khi nó làm mình rất khó chịu
@cuong642 Cái đó customizse được mà. Tắt App switcher trong Contacts là được mà.
cuong642
TÍCH CỰC
8 năm
@vietlovetrader bấy lâu nay cứ tưởng nó mặc định, mà nó nằm trong xó ấy biết tìm đâu ra, kaka. thank bạn đã chỉ,
Cũng có thể lắm chứ. Vì Apple sử dụng thanh trạng thái kéo rồi , thì Google sẽ dùng giao diện người dùng của Apple. App draw thực chất cũng chỉ là cái folder khổng lồ thôi. bác nào không thích thì kéo hết vào folder là xong
Chuẩn bị có App Drawer cho iPhone.
@hienthanh76 Nếu thế thì android sẽ có appdrawer lại thôi, khổ thân người chạy theo 😁

Mà nói gì nói, cài Launcher khác là xong phim. Ai bắt mấy chú xài Android gốc đâu? mấy hãng tùy biến lại thì vũ như cẩn, khỏi bàn cãi làm gì.
@hienthanh76 Có lâu rồi thím à
devilkut3
TÍCH CỰC
8 năm
Mình thích kiểu giao diện Iphone . Nhiều lúc thấy nó thừa thãi witget sao ý @@ Mog là hiệu ứng cửa sổ đẹp đẹp kiểu zom như IP ý 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019