Google sẽ cập nhật AI cho bàn phím Gboard trên Android

12/11/2018 23:50Phản hồi: 122
Google sẽ cập nhật AI cho bàn phím Gboard trên Android
Google, một trong những hãng đi tiên phong trong công nghê AI đã thông báo ứng dụng gõ bàn phím Gboard của họ sẽ sử dụng ngon hơn nhờ tích hợp công nghệ thông minh nhân tạo AI vào đó. Hiện tại, người dùng sử dụng Gboard sẽ dùng app cảm thấy thú vị hơn nhờ nhiều cải tiến AI như gửi ảnh GIF, đề xuất emoji hay các nhãn dán một các nhanh và thông minh hơn.

Hiện tại bản cập nhật chỉ mới sẵn sàng dành cho người dùng Android và ngôn ngữ tiếng Anh, nhưng chắc chắn họ sẽ mở rộng ra cho nhiều ngôn ngữ khác trong tương lai gần.

122 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cái cần là làm sao đoán từ thông minh, sửa chính tả... mấy cái hình động độ cần thì AI 😁
@Yan20142297 Vì mình gõ nhanh, nhiều khi ko nhìn bàn phím nữa.
elgaucho
TÍCH CỰC
5 năm
@fan S O N Y Và comment nổi bật với lượt like và cm trong thớt đó đã bị xử đẹp rồi, bác muốn đến comment bên này à :D
@Yan20142297 Mình thì tắt tiên đoán vì tiên đoán làm phân tâm nhưng để tự động sửa do tự động sửa của laban quá chính xác, không cần sửa thủ công bao giờ mặc dù gõ rất nhanh, gõ sai từa lưa, nó học cả lối hành văn của mình nữa nên càng gõ càng chính xác.
@Nguyễn Huy Chiến Bàn phím ios chỉ đc cái ít gõ nhầm :D còn bỏ dấu và đoán từ thì ngu trùm 😆
M-ART
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mấy cái này khác gì của labankey đâu nhỉ, gõ từ gì là nó có icon liên quan hiện lên luôn.
@M-ART Của la babf là nó gợi ý theo từ mà bạn vừa gõ, kiểu gõ quả bóng nó sẽ gợi ý quả bóng và đúng mỗi cái icon quả bóng đó thôi, nếu chỉ có vậy thì google cũng chả cần thông báo làm gì, đây có AI nên chắc nó gợi ý theo ngữ cảnh, câu chuyện được nói đến, ví dụ ở trên kia bóng chắc không chỉ gợi ý mỗi quả bóng đá như là bàn mà nhận diện người dùng nói đến bóng gì để gợi ý chuẩn hơn, ví dụ với mấy e trẻ đú có thể AI tự đoán bóng cười chẳng hạn =))
@alakazam1994 Bác vô laban key, set chế độ linh hoạt, gõ sai, cách là nó tự sửa cho đúng từ nha
Google này lạm dụng từ AI quá, nhiều thứ như shit không chịu cải thiện... suốt ngày AI
tdt.lol
TÍCH CỰC
5 năm
@cuhiep Còn hiệp thì bú táo kk
Red Man
TÍCH CỰC
5 năm
@cuhiep Google là thằng đi tiên phong trong linh vực AI mà dám kêu nó bú trend, đúng là đồ óc Hiệp :p
@Red Man Google đi tiên phong trong AI? Haizz, mấy thằng bự thật sự nó ẩn mình chứ đâu ồn ào như Google
@S CLASS Google chưa bự thì thằng nào mới bự @.@
vnlabcode
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nói về bàn phím thì ko thằng nào hơn được Apple.
@vnlabcode Bàn phím Apple có cái gì bằng các hãng khác à? 😔
Vickk
TÍCH CỰC
5 năm
@vnlabcode Bàn phím Apple bá quá nên mấy mod tinhte viết 10 bài thì 9 bài sai chính tả. 😁
npdong1994
TÍCH CỰC
5 năm
@phongvan.zoro Bàn phím Apple dĩ nhiên là hơn các bàn phím khác rồi. Bàn phím chỉ là bàn phím thôi, cứ muốn thêm các tính năng vô nghĩa vào để thu thập dữ liệu người dùng làm gì.
@npdong1994 😁 chịu thua bác này
Tính năng autocorrect tiếng Việt của gboard tệ cực kì luôn, ko phân biệt đc từ đơn vs từ ghép, tự sửa tè le.
@Blitzwaffen Ừa chuẩn, ngu vl luôn, thế nên phải dùng la bàn, hàng việt mà nó đoán còn chuẩn hơn hàng google.
Cái đầu tiên mình làm là tắt luôn và ngay Đoán từ và Tự động sửa lỗi. Hi vọng AI hỗ trợ tốt cho tiếng Việt.
Clrscr
TÍCH CỰC
5 năm
Nói về hỗ trợ đoán từ tiếng Việt thì có key nào ngon hơn được labankey không các thím?
@Clrscr Giờ thì có Swiftkey nhé, đoán từ max ping chuẩn tương tự la bàn key đối với tiếng Việt, nhưng về chức năng lại không ăn được La bàn đâu.
Clrscr
TÍCH CỰC
5 năm
@alakazam1994 Swiftkey max tù khoản đoán từ. Gỡ cm nó cho đỡ bực mình.
@alakazam1994 Giờ không biết thế nào chứ mình dùng cách đây khoảng mấy tháng thì đoán từ và tự sửa vẫn kém laban một bậc.
anhmk95
TÍCH CỰC
5 năm
Cái đoán từ với tiếng việt bực mình dã man
Đang gõ labankey thấy ổn. Chỉ có điều hay bị nhầm phím khi ấn.
Điều này rất nguy hiểm cho kho dữ liệu của bạn, nó sẽ cuốm mất và đem bán.
@vuzap Bác làm như đến bây giờ nó mới có khả năng cuỗm ấy.
Android của Google. Pass wifi, lịch, danh bạ, thông tin cá nhân, lịch sử web, camera trước camera sau,...còn cái gì trên máy mà Google không biết nữa hả trời 😁
Đến Google còn không dám tin tưởng thì bác không xài được xiao mi rồi 😆))))
@Yan20142297 Mình dùng bàn phím đi theo máy, ko cài bàn phím hãng khác.
hay quá, đề nghị #bphone nghiên cứu để cùng làm cho có phong trào 😁. thực sự bàn phím bphone nhập liệu rất ngon mình rất thích
lonelydra
TÍCH CỰC
5 năm
@vule123 thích nhất ở cái bPhone mà ko android phone nào làm được. Đó là khi bật chế độ toàn màn hình (cử chỉ điều hướng) thì bàn phím sẽ có khoảng cách (giống iPhone) làm việc gõ ít khi bị nhầm. Các máy android khác ko để ý điều này (trừ samsung khi có bàn phím thì tự động hiện 3 nút điều hướng lên, nhưng thế cũng ko hay vì nếu ấn nhầm vào nút điều hướng sẽ rất bực mình).
dangquybk
TÍCH CỰC
5 năm
@lonelydra Mình dùng BPhone với SwiftKey (chủ yếu gõ các ngôn ngữ khác ngoài tiếng Việt) thì bật cái hiển thị hàng phím mũi tên lên là cũng tương đối ngon, gõ đỡ mỏi tay hơn, tương tự BKAVGTV.
@lonelydra Máy cằm to là auto có khoảng trống nhé bác 😁
Itachi2211
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Yan20142297 Mình dùng G keyboard thấy khá là OK. Bphone học apple về bàn phím nhưng lại không có Swiftkey thì quá là đáng tiếc
Dùng labankey gần 3 năm nay và hoàn toàn hài lòng, ko có ý định đổi.
Azkan
TÍCH CỰC
5 năm
Hồi trước gg board gõ w nó ra ư, giờ gõ w nó ra w rất là khó chịu -_- chẳng lẽ quay lại với labankey 😔
@Azkan Laban key mình toàn phải tắt cái w thành ư thì lý do ngược lại, hay viết chữ w 😁
@Azkan Gõ W vẫn ra Ư mà bác, mình vừa thử cách đây 1 giây, bàn phím để Tiếng Việt, GBoard mới nhất.
Azkan
TÍCH CỰC
5 năm
@Black Mamba Của mình không được, hồi trước gõ w ra ư mà giờ thì ra w rồi :|
@Black Mamba Bác cập nhật bản mới đi, gõ w ko ra ư nữa.
Sửa cái vấn đề dễ bấm nhầm là ngon, chứ thêm tè le hột me ra cho nặng chứ dc rì đâu
Gboard có cái lỗi mãi chưa fix là gõ chữ w nhưng nó ra ưw ví dụ như từ sweet labankey gõ đc nhưng Gboard lại ra là sưweet
@anh.duong.218 Bên gg bác đừng sửa, nghĩa là thấy sai kệ nó, gõ xong sẽ có từ hoàn chỉnh và ko sai, nó tự nhận biết bác gõ tiếng anh hay tiếng việt.
@anh.duong.218 Cập nhật: bản mới nhất gõ w ko ra ư nữa nên coi như đã fix lỗi bác nói, với mình thì nó là cãi lùi.
Lợn Lòi
ĐẠI BÀNG
5 năm
Khó đoán ý người lắm, phải thêm cả bộ sưu tập chữ viết tắt nữa 😁
Mỗi khi mua máy mới app đầu tiên mình cài là Laban

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119