Google Stadia công bố tốc độ internet để stream game: Khoảng 25 megabit/giây là chơi mượt

P.W
21/3/2019 22:44Phản hồi: 92
Google Stadia công bố tốc độ internet để stream game: Khoảng 25 megabit/giây là chơi mượt
Trong cuộc phỏng vấn mới đây giữa Kotaku với giám đốc bộ phận Stadia của Google, Phil Harrison, tốc độ đường truyền internet tối thiểu để stream được game thông qua dịch vụ đám mây đầy tham vọng này đã được hé lộ: “Để chơi mượt game ở độ phân giải 1080p, tốc độ khung hình 60 FPS, đường truyền internet sẽ phải đáp ứng được cỡ 25 megabits một giây, dựa theo những dữ liệu thử nghiệm hồi tháng 10. Thực tế thì tốc độ thấp hơn 25 Mbps, nhưng con số đó là khuyến nghị.”

Kể từ sau cuộc thử nghiệm rộng rãi Project Stream vào cuối năm ngoái, Google đã tiếp tục nâng cấp và hoàn thiện hơn công nghệ stream và nén dữ liệu truyền tải về các thiết bị, khiến cho yêu cầu về đường truyền mạng khi sử dụng dịch vụ giảm xuống đáng kể: “Khi chính thức ra mắt, chúng tôi sẽ có thể cho phép người sử dụng stream game độ phân giải 4K nhưng băng thông đường truyền chỉ cần rơi vào khoảng 30 megabit/giây mà thôi.” Tuy nhiên Harrison không đề cập đến việc đường truyền như thế này thì chơi được game 4K ở tốc độ 30 hay 60 FPS.

Thêm vào đó, Stadia sẽ có thể tự động thay đổi chất lượng hình ảnh dựa trên chất lượng và tốc độ đường truyền internet, giống hệt như cách YouTube hay Netflix tự động giảm hoặc tăng chất lượng video vậy.

Áp con số này vào thị trường Việt Nam thì sao? Mình nghĩ khi ra mắt chính thức trên toàn thế giới, anh em hoàn toàn có thể chơi được game trên Stadia nếu có đường truyền internet đủ nhanh. Lấy ví dụ gói F2 FTTH của FPT mình đang dùng, test băng thông sang hai khu vực đặt data center của Google gần nhất là Singapore và Hong Kong, ping đến Singapore là khoảng 60ms, và Hong Kong là từ 25 đến 30ms, độ trễ trong mức cho phép khi điều khiển game. Tốc độ download cũng như upload hoàn toàn đáp ứng được yêu cầu của Stadia, theo con số mà Phil Harrison đưa ra. Tuy nhiên đó là trong điều kiện lý tưởng, nếu cáp quang biển không gặp sự cố.

Theo Kotaku
92 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

datbi_201
ĐẠI BÀNG
5 năm
VN muốn chơi được thì phải bắt hết cá mập đã 😁
@datbi_201 Mình nghĩ là cá mập bị oan, chứ thực tế là do cá đầu búa làm, nhưng do cá mập ko biết nói nên bị cá đầu búa đổ thừa.;)
hayhayfe
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hellothienthach làm như các nước dùng chung cáp thông minh lắm ấy mà không phân biệt được "cá đầu búa" với cá mập 😃
@gaucon3503 tiền thì cụ Gu dư sức chơi cái cụ Gu ngán là luật. Kiểu luật an ninh mạng hay mấy cái can thiệp như bên TQ tụi Mỹ rất ngại. Vì thế tụi nó hay để DC ở mấy nước trung lập, luật pháp minh bạch như Sing, HongKong
gaucon3503
TÍCH CỰC
5 năm
@hoangdang223 Lại càng chả liên quan. Tiền nó ko phải lá đa, nó tập trung ở những thị trường tiềm năng trước. Còn GG cũng đã có rất nhiều server ở VN rồi nhé.
Apple cũng đặt server ở TQ nhé.
ghostdevils
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mạng FPT ban đêm bóp băng thông thôi rồi, chơi PES Online còn delay tung chảo
@ghostdevils Đọc tới F2 FTTH của FPT mà tà phì cưới.
Chơi game theo cách này mà dùng mạng FPT có khướt mà làm được. Nhất là buổi tối.
GG mà mở server ở VN thì may ra
ghostdevils
ĐẠI BÀNG
5 năm
@C h i r o Đúng rồi bác, hoặc mua gói cam kết băng thông thì may ra, mà gói đó đắt vãi thần
GiT
TÍCH CỰC
5 năm
@ghostdevils Chẳng cần bóp thì bạn cứ thử speedtest sang server của Mỹ xem tốc độ bao nhiêu là biết liền. Mạng mình 40Mbps, speedtest nội bộ VN thì tương đối chuẩn, nhưng speedtest sang Mỹ còn có 10Mbps thôi. Đó là những ngày cáp quang biển hoạt động bình thường nhé.
maisonhai3
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nó có ra, thì sẽ hỗ trợ thị trường đông khách hàng là Mỹ với Âu trước đã.
Chứ toàn chơi chùa như nước mình, chả biết khi nào mới dc triển khai.
@maisonhai3 Cái này mới hạn chế được chơi chùa đó bạn, game free chỉ thu phí dịch vụ. Tất nhiên bên âu mỹ vẫn dc ưu tiên hưởng trước =))
Cá mập rất thích điều này...
huyhp95
ĐẠI BÀNG
5 năm
@MrDuc2010 ở VN thì chỉ có 1 loại là cá mập bụng bự mới hay cắn cáp thôi 😁
@MrDuc2010 Nhắc mới nhớ dạo này nó ít cắn thế nhỉ =)))
.Neo
ĐẠI BÀNG
5 năm
@haitndriver 30/4 cá mập mới lộng hành 😆
vuhoang132
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cái này là game cài trên máy chủ và truyền hình ảnh về màn hình của mình, mình điều khiển là gửi ngược tín hiệu lên máy chủ, máy chủ điều khiển game xong chuyển hình về lại phải k nhỉ?
@vuhoang132 Đúng rồi bác, nhưng nó cần mạng quốc tế khoẻ và màn hình ngon. Màn hình thì lo được chứ mạng thì chịu. Mình lên youtube tìm xem mấy người họ test các dịch vụ tương tự, cũng ngon lắm.
heliosy
TÍCH CỰC
5 năm
@vuhoang132 không có delay nhé bạn
nếu ai chơi game bằng in home streaming của Steam thì sẽ thấy hầu như ko delay
và nhờ cái in home streaming mà trường hợp của mình có 2 máy, 1 máy PC cài game và 1 cái surface pro
mình đem surface pro ra chỗ làm, mở máy PC ở nhà lên, stream game từ nhà ra chỗ làm chơi, hoàn toàn ko có delay, nếu đường truyền chậm thì hình ảnh sẽ bị mờ thôi chứ ko delay
vuhoang132
ĐẠI BÀNG
5 năm
@heliosy Cái này chỉ để chơi game offline thôi phải k bác
heliosy
TÍCH CỰC
5 năm
@vuhoang132 Onl hay off cũng dc
Mình nghĩ cái Stadia này giống in home streaming của Steam, bạn cần 1 PC mạnh chứa game ( trường hợp này là data center của Stadia), và 1 thiết bị khác để stream (laptop, tablet, dt...)
Mình nghĩ có 2 đường truyền
1 là từ data center tới máy chủ (nếu chơi game onl)
2 là đường truyền từ data center về thiết bị người tiêu dùng
Vấn đề ping cao là do đường truyền 1, nhưng 1 cty lớn như GG thì ko thể nào xài mạng cùi bắp hết, nên sẽ ko có chuyện ping cao
Còn đường truyền 2 là chất lượng hình ảnh truyền về máy mình, nếu internet của mình mạnh, hình ảnh sẽ đẹp, còn ko thì sẽ bị bể hình, như kiểu video chat ấy
Mình nghĩ bản thân cái Data center này nó là 1 cái PC siêu bự để xử lý và chứa game mà thôi
😆 Cá mập in căm minh
Vâng VIỆT NAM chơi ngon nếu cáp quang biển không gặp sự cố. Được cái cáp biển Đông cũng ít đứt, chỉ tội là mỗi lần đứt thì sửa hành tháng trời.
squall_x2x
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình chỉ stream đơn giản này thôi =))
Screenshot from 2019-03-20 16-04-44.png
hentx
TÍCH CỰC
5 năm
vẫn muốn 1 ngày nào đó có thể stream game chơi trên màn hình ipad mini và tay cầm xbox one
@hentx Sao phải khổ, mua cái tablet ss mà xài
hentx
TÍCH CỰC
5 năm
@If you dont mind Thích ipad mini bạn ơi. Nhà ps 4 xbox one cũng có bạn à. Hihi. À còn cả wii lâu lâu nhảy mario nữa
25 megabit/giây là download hay upload thế.
Mình thấy mấy nhà mạng VN upload toàn vài mbs/s.
Chưa kể cùng gói cước thì đường truyền trong nước mới tốc độ cao, còn nước ngoài thì lèo tèo.
DearGodVN
TÍCH CỰC
5 năm
@liketheblues Quan trọng là download bác ạ
@liketheblues Cần là cần down thôi chứ up chỉ là up cái cử chỉ bấm nút điều khiển thôi chứ có gì đâu mà up nhiều, quan trọng là ping thôi, bấm nút mà cả giây sau mới hành động thì vứt rồi. 😁
@xuantruong1992 uh quên còn cái ping nữa. Ping cao lag khỏi chơi luôn. :D
chaobeyeu
TÍCH CỰC
5 năm
Mình dùng fpt 35mb mà dễ gì đc như số mb hãng thôg báo
@linhsonnguyen Bạn nói đã đời mà gi là 4Mb/s thì cũng như không. 4MB/s.
Nhưng mà 25/8 chỉ có khoảng 3.125 MB/s.
@linhsonnguyen 25 megabit chia 8 sẽ vào khoảng 4Mb/s.

25Mbps = 4MBps (4MB/s)
Với mạng 160k/tháng của nhà mình thì éo đáp ứng đc rồi.
minhtri52
ĐẠI BÀNG
5 năm
mình xài mạng xfinity bên mỹ chung với cái Shadow.tech stream nguyên cái máy windows về chơi game luôn 20mb/s là chơi đc nhưng quan trọng hơn máy chủ ở đâu và latency thế nào
blinkinkin
ĐẠI BÀNG
5 năm
Không khả thi lắm với điều kiện băng thông quốc tế của VN
Internet mà sài của thằng FPT là thua rồi. Nhiều lúc chửi thề
Ở mình đường quốc tế không đảm bảo, chắc chỉ khả thi khi google đặt cụm máy chủ ở Việt Nam thì okie.
Tôi nghiệp con cá mập, nó không biết nói, nếu không thì...
thi3f2605
TÍCH CỰC
5 năm
các bạn cứ yên tâm nếu không mang đến trải nghiệm như chơi game đang có thì GG đã không triển khai giải pháp đó. Bây giờ quan trọng chuẩn bị tiền để có thể thuê dịch vụ đi là vừa.
wormwon
TÍCH CỰC
5 năm
@thi3f2605 https://killedbygoogle.com

Google sinh ra và giết đi cũng kha khá thứ đó bạn

List này biết đâu.... lại thêm 1 cái tên 😁
cái này mà phát triển tốt thì chrome os có thêm tương lai rồi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM