GPU-Z cập nhật, cảnh báo anh em về thủ đoạn lừa đảo trong card đồ họa giá siêu rẻ

P.W
15/10/2018 8:43Phản hồi: 82
GPU-Z cập nhật, cảnh báo anh em về thủ đoạn lừa đảo trong card đồ họa giá siêu rẻ
Cuối năm ngoái nhiều người mua card đồ họa trên Ebay đã dính cú lừa ngoạn mục khi ham giá rẻ. Cũng không trách được anh em vì thời gian đó giá card đồ họa bị đẩy lên trời vì sức mua của những người cày tiền ảo là quá khủng khiếp. Những “kèo” card đồ họa giá rẻ đến bất ngờ, đôi khi chỉ vài trăm đến 1 triệu Đồng tiền Việt khiến ai cũng giật mình. Nhưng tuyệt đại đa số, nếu không muốn nói tất cả những thông tin bán VGA giá rẻ đến khó tin trên Ebay đều là lừa đảo.

Nếu có chút kinh nghiệm và kiến thức thì anh em có thể nhận ra những chiếc card đồ họa này đều sử dụng GPU đời cũ, thậm chí là rất cũ và reflash lại thông tin để đánh lừa Windows cũng như những công cụ theo dõi thông tin phần cứng máy tính hiển thị tên card theo ý đồ của những kẻ lừa đảo. Nhưng không phải ai cũng biết cách check GPU của một chiếc card đồ họa để xem chúng có phải là “hàng xịn” hay không.

May thay mới đây TPU đã tung ra bản cập nhật mới của công cụ GPU-Z, cho phép xác định nhanh card đồ họa đang trang bị trên máy tính có đúng là loại được quảng cáo hay không, hay sử dụng GPU đời cũ rồi reflash để đánh lừa Windows. Ví dụ trong hình dưới đây một chiếc card đồ họa giả sử dụng GPU GF116 vốn được trang bị trên VGA GTX 550Ti ra mắt năm 2011. Nó bị reflash thành GTX 1050 Ti, phần mềm nhận ra rất nhanh và nhận định đây là “hàng fake” và hiển thị thông tin cho người test:

Rất nhiều kẻ lừa đảo, hầu hết đến từ Trung Quốc đều rao bán những card đồ họa như thế này, đánh vào tâm lý ham rẻ của người tiêu dùng để trục lợi. Những mẫu GPU trang bị trong những sản phẩm mình hay gọi là "Frankenstein" này thường là GT216, GT218, GF108, GF106, GF114, GF116, GF119, GK106,... đều là những mẫu GPU rất cũ và rất yếu so với thế hệ GPU Maxwell 2 (9xx series) hay Pascal (1xxx series) sau này.

Ở thời điểm hiện tại dù cơn sốt card đồ họa đào tiền ảo đã hạ nhiệt, nhưng mức giá để sở hữu những VGA chơi game như GTX 1050 Ti hay GTX 1060 vẫn không thể nào xuống dưới 1 triệu Đồng được. Thiết nghĩ nếu có nhu cầu sắm card đồ họa cũ từ những người bán hàng trên internet, anh em có thể kiểm tra ngay bằng công cụ GPU-Z phiên bản v2.12.0 để biết GPU có “chính chủ” hay không.

Tham khảo WCCFTech
82 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nếu có kiến thức thì chỉ cần nhìn số shaders là bik
@deptrainhatTT bích cái gì mới được
Zoro kun
TÍCH CỰC
6 năm
@deptrainhatTT mua về mới biết thì có ích gì ko,. thế nên tmdt vẫn là ẩn số mà
@deptrainhatTT anh có thể chia sẻ đc ko .thks : )
@Zoro kun Vấn đề là khi mua về nếu mình biết đồ dỏm thì có thể trả lại hàng
Số shaders là mặc định với các dòng card, ko fake dc, gg là ra, nên nhìn số shaders là biết dòng card nào
phieudu0711
ĐẠI BÀNG
6 năm
Thấy trên Lazada bán đầy luôn 1050, 1060 mà có hơn 1tr chắc là loại này
@75109 Mình mua con zotac 1060 6gb con bảo hành hãng 30 tháng (mua tại Tinhocngoisao) dùng ổn lắm bạn bắn pubg phà phà k giật lag gì.
75109
TÍCH CỰC
6 năm
@HftAAA Nghe có vẻ hấp dẫn nhỉ, để kiếm con nào còn BH hãng chứ BH 12 tháng tại Tinhocngoisao mình ko yên tâm lắm. 😁
75109
TÍCH CỰC
6 năm
@tbdat11 Ông máu thế, dám xúc hàng trâu mà lại còn Shopeee cơ à 😕
tbdat11
CAO CẤP
6 năm
@75109 Giá có 2tr, gặp hàng dỡm thì chịu thôi, mà có đổi mới 3 tháng mà 😁 Cứ xúc về check ngon thì xài không thì lại gửi đổi trả thôi.

Mua 5-6tr thì đắng đo chứ có 2tr thì không nặng nề lắm :D
tiền nào của nấy thôi, có ai gà đến độ mua mà không tìm hiểu 😁
@kirakun277 đây ! tui mua Asus GTX 650 .mà soi ra thì tốc độ MHz của GT 240 .
bhuubao
CAO CẤP
6 năm
hồi đó (năm 2010) mình có bị dụ mua 1 con card 980 với giá 700k?!?
Vâng, nó thậm chí không cần nguồn phụ. Hồi đó dù còn khá ngu (mới 18t) nên cũng bán tín bán nghi đem về tra cpuz thì thấy là chip gì gì đó của AMD.
Thật sự không biết đã có bao nhiêu người bị lừa bởi mấy thủ đoạn đê tiện này rồi.
Longshy
TÍCH CỰC
6 năm
@bhuubao Bây giờ cũng đầy , bạn lên chợ tốt mà xem nó còn bỏ tiền ra để quảng cáo 😃
@bhuubao Thời nào lừa đảo cũng lên ngôi, chẳng qua ngày càng tinh vi
pradab
ĐẠI BÀNG
6 năm
@bhuubao Ý bạn là GTX 980?
@pradab 9800GT 😁
pradab
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tuan9945 Bạn kia đang xaolone ấy GT9800 THÌ phải chính xác chứ thế bị lừa là cái chắc ghi còn chẳng đue mà , còn GTX 980 Ở NĂM 2010 thì cho tui 7 con giá 17tr 1 con
buihai
CAO CẤP
6 năm
Mua online đồ điện tử là dại rồi
@buihai Nói thế cũng không đúng, do uy tín nhà bán hàng, nhưng ham rẻ vài đồng mà mua nhà bán hàng khác thành phố đồ nhiều tiền như gpu chẳng hạn, lúc bảo hành phiền phết đấy
buihai
CAO CẤP
6 năm
@Hunglong96 Chưa cần nói uy tín, chỉ cần vận chuyển nhỡ bị va đập, quăng quật về hư, cắm không lên là giải quyết lằng nhằng rồi. Đồ điện tử cứ người thật việc thật, ra cầm tận tay test tận mặt hẵng mua về dùng nhé
@buihai Thực ra do đóng gói thôi, nhà bán hàng lớn họ có kinh nghiệm mấy thứ này hết ông ạ
1stMrC
TÍCH CỰC
6 năm
=]] tìm hiểu kỹ là biết à .
Tiền nào của nấy. Nhưng sợ nhất là tiền vẫn nhiều mà của vẫn ... Dỏm thôi. Sẽ có thánh nhảy vô bảo ngu cho xem hrhehe
nguyendata
TÍCH CỰC
6 năm
cái này chỉ nói với những ae ko biết thôi.

trứ thật bỏ tiền ra nua là người ta test hiệu năng của vga rời đó là biết ak.

chỉ cần thông qua điểm số.

vd: vga 1050 ti hay 1060 thì điểm test sẽ là 35000
còn nếu vga thông số 1050ti hay 1060 ko phải lỗi đồ hoạ thì điểm test chưa đến 20000. vậy thôi.

trứ đâu ai nhìn thông số vỏ ngoài để đoán lõi bên trong đâu.

còn mua mới funbox ở những của hàng uy tín thì khác.

cái gì cũng có giá cả. ham rẻ thù phải thiệt thòi thôi.

xin chia buồn với ae nào bị dính trưởng.
Lang_Thang07
ĐẠI BÀNG
6 năm
Giang hồ hiểm ác thiệt...!
1080ti 11GB ram giá 12tr new full box rẻ hem nhỉ? chỗ quen bán giảm giá nên mua hem ta?.
nguyendata
TÍCH CỰC
6 năm
@ragefighter nguyên tem còn bảo hành thì bác cứ múc. dc đó.

cái chính là bác mua về dùng làm gì.

đừng nói là dùng vga 1080ti oánh Pikachu ha bác.
@cuonguyenkt thì mới nói phân vân là vậy. lâu có khách cần render thì làm còn ko vẽ ui/ux rồi game này nọ như witcher3 hay mu legend. thấy rẻ cũng ham mà nhu cầu thì tùy lúc, khách hàng cần thì làm.
nguyendata
TÍCH CỰC
6 năm
@ragefighter nói trung mình ko biết còn bảo hành hay ko nhưng mấy vga 1080 ti 11gb đó mà của Msi. Asus hay Gigabyte thì bác cứ lấy về. ngoài 3 hãng này bác đừng mua. còn vì sao thì bác tự hiểu ha.

Bác nhớ là nhìn 4 con ốc đằng sau bản mạch vga phải còn Sáng bóng ha bác. và tem phải còn nguyên nếu tách hoặc mờ bác đừng lấy về.

tránh tiền mất mà dùng ko dc ưng ý. mất tình cản đôi bên.

Qua test thấy ưng thì lấy. nếu ko lấy mời ae cafe cho đỡ mất lòng.

chúc bác mua dc món ưng ý.
@cuonguyenkt Msi. Asus hay Gigabyte cái này thì thị trường vn thui chứ thị trường nước ngoài có ai chuộng gigabyte đâu. gpu gigabyte mình sợ rùi trước giờ xài 3 cái vừa hết bảo hành lăn đùng ra hư, trong khi mình chuyển sang mấy hãng khác xài ổn định tới giờ, còn asus thì dính 2 con của công ty lúc trước cứ đang xài vẽ 3d thì màn hình chớp cái báo driver lỗi load lại.

chỗ này mua quen nhiều năm rùi nên hàng mới ko ah.^^. mua ở ngoài sợ hàng cày coi lắm.
Ăn cú lừa ghê vại
hầu hết người dùng chỉ quan tâm con cạc này bao *ghi* chứ không biết nhiều các thông số khác nên dễ bị thuốc.
17benthuy
TÍCH CỰC
6 năm
tiền ít mà hít hàng thơm là ch éo bgio có 😁 :D
Rất nhiều thanh niên không biết dùng cpu-z, gpu-z mà cứ dxdiag 😁
lampadati
ĐẠI BÀNG
6 năm
@daovangiangtnvn Sợ nhất giờ là xem các comment ở những group liên quan đến máy tính (chủ yếu là về laptop) trên FB. Rất nhiều thiếu niên nhi đồng hăng say chat chit, bình luận nhảm nhí... và 99% tỏ ra rất thiếu kiến thức cơ bản. Cảm giác như giờ laptop phổ biến quá nên các cháu chẳng chịu tìm tòi, hầu như không biết gì về vận hành PC như các thế hệ đàn anh trước đây, chỉ biết bỏ tiền ra (hoặc xin tiền phụ huynh) mua về dùng thôi. :D
@lampadati Thế hệ 7,8x mua về còn vọc tung trời. Ông nào cũng thủ 1 kho echip các kiểu 😃
@lampadati Pubg là thước đo máy tính, dxdiag xong chụp lại bằng điện thoại rồi đăng fb, chơi game không cắm sạc laptop xong kêu tụt fps, nhìn cấu hình nào cũng ra nghẽn cổ chai,...:D
lampadati
ĐẠI BÀNG
6 năm
@daovangiangtnvn Đúng rồi chính xác luôn =)))))
icklad
TÍCH CỰC
6 năm
Tiền nào của đấy.nc ngoài vẫn ngây thơ nhỉ.
mình vẫn còn con gt640 fake, nhưng ko biết lõi của thằng nào để cài driver
nmdhabl
ĐẠI BÀNG
6 năm
Save

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119