Gunnar Garfors, người trẻ nhất thế giới đã du lịch hết 198 quốc gia, 2 kỉ lục Guinness về du lịch

Nam Air
31/8/2015 8:32Phản hồi: 74
74 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Stuart
TÍCH CỰC
9 năm
Ganh tỵ quá anh ơi.
Đây là thống kê bằng tripit.com việc đi lại của mình trong 8 năm gần đây (2007-2015)
Năm nay (2015) đi ít hơn hẳn mọi năm, mới đi có 4 nước với hơn 120,000 km 😃

Nếu tính quãng thời gian đi lại trước năm 2007 (không có thống kê chính xác vì lúc đó chưa có tripit.com) thì tổng số nước mình đã đi khoảng hơn 30 nước, số thành phố đã đến khoảng gần 200.

Cũng là thuộc dạng đi nhiều nhưng so với mấy thanh niên chuyên lập kỷ lục này thì chỉ là muỗi
NháyLoneLy
ĐẠI BÀNG
9 năm
kinh nghiệm xương máu khi đi du lịch của e là CÓ TIỀN ĐI CHỖ ÉO NÀO CŨNG ĐƯỢC
1 ngày đi được cả 5 châu lục, quá siêu 😁
(Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Blackberry Bold Touch)
ros12810.9
TÍCH CỰC
9 năm
"Chưa kể là cũng có tình trạng nếu người địa phương thấy bạn có vẻ giàu có, xài nhiều đồ xịn thì họ sẽ chặt chém nhiều tiền hơn" Đoạn này sao nghe quen quen 😕 em quanh đi quẩn lại mới chỉ Hồng Kông-Việt Nam-Trung Quốc-Việt Nam-Trung Quốc...trước lúc ngỏm nhất định phải thay đổi cái lịch trình này và điểm đến tiếp theo phải là xứ JAV:rolleyes:
Mịa tụi nó! Có gì hay đâu mà chia sẽ, sau 1 chuyến bay dài mệt mỏi và người thân đang đợi bên ngoài, nếu kg kẹp tiền cúng cô hồn cho tụi nó thì bị tụi nó kiếm chuyện hoạch hẹ đủ điều.
Mặc dù mình chẳng mang thứ gì để cho tụi nó có thể đánh thuế hay kiếm chuyện nhưng vì muốn cho xong chuyện nhanh để đi ra cho nên thí cho tụi nó cho xong.
Không cần đợi đến tháng 7 mới cúng cô hồn đâu.
@Luis N Bạn passport nước ngoài?!
@Luis N oh, cám ơn bạn, mình ít đi cũng không biết vụ này, sau này chắc phải làm thế, hèn gì cũng bị hỏi tùm lum. Cứ nghĩ an ninh nên nó kĩ. Mặc dù chỉ đi du lịch ah.
Yes.
Ừ!
Muốn đi, nhưng đối với Việt Nam thì không dễ chút nào. Ít nước miễn thị thực cho Việt Nam quá 😕
Có câu "du nhi tri", tức là "học trong lúc đi lại". Giống câu "đi một ngày đàng học một sàng khôn".
Mình chưa phải già (gần 50, hay nói vui là đầu 4 đít vô cùng rồi) nhưng chắc cũng không còn trẻ so với anh em Tinh tế. Mình thực sự chia sẻ với các bạn rằng nếu có cơ hội hãy đi thật nhiều.
Có những thứ bạn không thể học trong sách vở, trong cuộc sống chật hẹp hàng ngày mà phải đi, phải thấy, phải trải nghiệm mới hiểu. Có những thứ gặp, có khi chỉ là nhìn thoáng thấy, nhưng trong tương lai lại vô cùng hữu dụng.

Khi mình hơn 20 tuổi thì gần như tháng nào cũng đến 1 chỗ nào đó mới. Khi mình gần 30 đã xin nghỉ làm 1 tháng để đi 1 chuyến 10 nước Đông Âu. Mình leo Fan khi nó chưa có đường dễ như bây giờ, từng tắm trong hồ băng ở Alaska, tới Bình Nhưỡng thăm bố anh Ủn, tới La Havana thăm các bạn canh giữ hoà bình thế giới cùng VN, tới Hoả Diệm Sơn nơi thày trò Đường Tăng phải mượn quạt ba tiêu để dập cái nóng (hôm mình tới nơi thì nhiệt độ là 50 độ mà dân ở đó kêu là hôm nay mát lắm rồi), vào tận nhà dân ở thông Long tỉnh (Hàng châu) để mua chè...
Những trải nghiệm đó là vô giá, nó cho mình cái nhìn hoàn toàn khác về thế giới, về ý nghĩa cuộc sống. Nó cho mình hàng ngàn mối quan hệ ngoài xã hội mà không thể có được khi bạn không đi.
Tất nhiên nhiều bạn sẽ nói là tiền đâu mà đi. Thứ nhất khi rời ghế nhà trường hơn 20 năm trước mình đã xác định là mình muốn đi nhiều, nên ra trường là mình chọn ngay công việc cần đi lại. Tuổi trẻ chưa ràng buộc gì, tại sao lại phải ngồi 1 chỗ?! Ngoài ra tiết kiệm là tuyệt đối quan trọng, không phải chỉ để đi mà còn để sống nói chung. Đến bây giờ mình vẫn có hói quen ghi chép chi iêu hàng ngày, đặt budge chi tiêu hàng háng và review chi tiêu hàng tuần.

Quan trọng hơn là đi là để học nên đừng đi khơi khơi. Đi đâu thì phải đọc phải tìm hiểu thật kỹ. Mình rất ngạc nhiên là gần như 100% người Việt mình đi du lịch Thái, thăm đủ loại đền chùa mà không hiểu sự khác biệt giữa Phật giáo đại thừa (như ở VN) và Phật giáo tiểu thừa (như ở Thái).
Ngay ở VN nếu đi dọc dất nước chúng ta đã học được nhiều lắm rồi, nếu thực sự muốn học.

"Xách ba lô lên và đi" không phải là hô khẩu hiệu. Dám đi, đi đúng cách, đi để học để có tri thức và trải nghiệm thì lúc nào cũng nên, nhất là khi các bạn còn dưới 40 tuổi.
Đôi dòng chia sẻ lúc rảnh rỗi, cảm ơn các bạn đã đọc đến tận đây 😃
Em vẫn lang thang trong cái làng Vũ đại nhà em
quá tuyệt vời
tlanh163
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ắt hẳn là đại gia T.T Tỉnh nhà thôi mình còn chưa đi hết được nữa là ...
Ông này mà đi VietJet thì khỏi mong có kỉ lục nhé.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019