GuruDic + dữ liệu stardict phong phú = từ điển đa ngôn ngữ tốt nhất trên iOS

dangquybk
14/1/2010 1:19Phản hồi: 1.261
1.261 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mua được app từ itunes rùi
test thui thx bác
bác cũng dân bk à
dangquybk
TÍCH CỰC
14 năm
Chào người anh em. Mình xuất thân BKHN, K46, ĐKTĐ 😃
App này chỉ có 0.99USD nên anh em nào có tk iTunes trả tiền được thì mua để support tác giả nhé!
ồ thế thì bác hơn e mấy khóa rồi
e dùng ip4 4.0.2 ko jailbreak được
nên hình như ko sài được cái ifunbox
e thử instal qa wifi theo trên trang chủ hướng dẫn nhưng install xong mà chả thấy gì cả :|
dangquybk
TÍCH CỰC
14 năm
Để GuruDic nhận file zip và load từ điển thì cấu trúc file zip phải không chứa folder.
Các file .dict, .idx, .ifo... cần đặt ngay trong file zip (không nằm trong folder nào).

(Correct me if I'm wrong 😃 )

Nếu qua wifi không được, bạn thử dùng cách download qua URL.
Cần direct link giống các link mình share ở trên. Sorry là các từ điển mình up đều chứa trong folder rồi mới zip.
=> Bạn thử luôn như cách kid1421_net trình bày ở trên; nếu vẫn không được thì thử zip lại từ điển 😃

Dropbox là một dịch vụ share file miễn phí rất tốt và hỗ trợ direct link; bạn tạo account rồi upload lên xem. Rất tiện lợi, quản lý trực tiếp từ máy tính.

Đang contact tác giả để hỗ trợ tính năng FileSharing trên iOS4, copy file trực tiếp qua iTunes, không cần jailbreak gì.

[MENTION=112234]kid1412_net[/MENTION]: Vừa lên đời 😁
Bác dangquybk lên đời iPhone 4 rùi à 😁. iStardict vẫn còn dùng tốt lắm :x. Cảm ơn bác đã update cả cách convert từ BGL sang nữa, rất bổ ích ;).

[MENTION=79722]dante666[/MENTION]: bạn install = cách vào GuruDic > Settings > Dictionary Install rồi copy link từ điển bạn cần ở topic đầu vào > Start Install
Bạn cần kết nối wifi trc khi install nhé ;)
[MENTION=48456]dangquybk[/MENTION]: Xin cám ơn bạn đã lập topic rất bổ ích này. Mình muốn hỏi bạn một số điều sau, mong bạn giải đáp cho mình nhé.
1. Mình đã copy bộ Voice của Longman2005 vào đường dẫn :/var/mobile/libraby/dictionary/longman_american ( trong này có các thư mục a,b,c,,,) vào thiết lập trong setting rồi nhưng không đọc được.Mình có thấy chữ Cache trong bài hướng dẫn của bạn, có phải nên đặt phần phát âm này trong /var/mobile/library/cache/dictionary?
2.Mình muốn học Tiếng nhật nhưng chưa biết nên bắt đầu từ những tài liệu nào? Xin bạn tư vấn thêm về sách và phần luyện nghe+ từ điển cơ bản để học Tiếng nhật từ cơ bản - nâng cao.
3. Xin cám ơn những chia sẻ rất hữu ích của mọi người ở topic này !
dangquybk
TÍCH CỰC
14 năm
Đầu tiên về dữ liệu phát âm:
Bạn dùng iStardict (file deb) hay GuruDic (AppStore) ?
Như ở post đầu mình đã viết, hai bản này cách chép dữ liệu khác nhau. (bạn xem lại post #1)
- GuruDic: //var/mobile/Applications/40B36211-B9A5-44E9-B689-4C9A69937034/Library/Caches/Dictionary (phần font đậm trên máy bạn sẽ khác)
- iStardict: /var/mobile/Library/Dictionary

Để cài lại thêm cả iStardict deb xem sao, có cái support anh em 😃

Hình ảnh: (bấm vào hình để hiện rõ hơn)

GuruDic:

iStardict

=> Kết quả với iStardict sau khi settings Pronunciation

-------------------
Hi vọng là đủ clear đối với bạn và các anh em khác 😃

[MENTION=11889]dangkhoivt[/MENTION]: Bản deb 1.3.5 mình cài Longman phát âm tốt nhé.

Chú ý chung:
Data giọng Anh or Mỹ thì bạn chọn các icon tương ứng cho dễ nhận biết. Lúc cần nó phát âm thì bấm vào đó.
Trong chế độ Silent (Manner Mode) thì âm thanh không kêu 😁

---------------------

Từ điển cho người học tiếng Nhật thì mình thấy ở trang 1 là quá đủ, cho tất cả các trình độ từ beginner đến advance.
Sách thì nhiều, cần tư vấn thêm thì bạn PM hoặc mail cho mình.
dangkhoivt
ĐẠI BÀNG
14 năm
Nếu cài istardict 1.3.5 thì phần phát âm longman ko đọc được đâu, bạn cài phần phát âm của webster là đọc ok liền
dangquybk
TÍCH CỰC
14 năm
[MENTION=11889]dangkhoivt[/MENTION]:
Mình vừa post ở trên đấy thôi. Cài Longman phát âm với iStardict 1.3.5 OK mà 😃
[MENTION=48456]dangquybk[/MENTION]: Cám ơn bạn. Đúng là mình cài bằng file .deb và đường dẫn chép dữ liệu khác với việc cài bằng file .ipa, có thể trường hợp cài file.deb không phát âm được như lời của [MENTION=11889]dangkhoivt[/MENTION].
Có điều nữa mình muốn hỏi : Mình thấy chỉ trong từ điển Lacviet EV thì phần phiên âm chuẩn, còn các từ điển của Longman.Merriam Webster Collegiate.. phiên âm sai. Có cách khắc phục không vậy ?

Mình sẽ mail cho [MENTION=48456]dangquybk[/MENTION] để hỏi thêm về các tài liệu học tiếng Nhật.
Xin chân thành cám ơn tất cả mọi người!
dangquybk
TÍCH CỰC
14 năm
Từ trước đến giờ mình luôn cài được phát âm bộ Long man cho iStardict lẫn Gurudic.
Các bạn cài bản deb 1.3.5? Mình vừa test ở trên đấy thôi, phát âm ầm ầm cả 😁
Bạn thử chép dữ liệu lại và làm đúng các bước trong Settings/Pronunciation xem.
Nếu thử mãi theo các hướng dẫn trên mà vẫn không được thì bạn thử bộ Webster xem vậy 😃

Mình sẽ dùng Screen Recorder làm một tutorial về quản lý data cho iStardict vậy 😃
dangkhoivt
ĐẠI BÀNG
14 năm
Ip4 mình ko biết chứ vừa test 3gs os4 thì bộ longman ko phát âm được còn webster thì ok. Đường dẫn chép đúng 100%
dangquybk
TÍCH CỰC
14 năm
Về font phiên âm:
Từ điển nào hiện phiên âm không đúng nghĩa là phần encoding dữ liệu của nó có vấn đề.
Bản iStardict/Longman mình dùng hiển thị tốt, phát âm cũng k vấn đề gì 😃
Trước đây dùng 3G, 3.1.2 or 4.0 đều không gặp lỗi gì. 3GS thì không có nên không biết 😁

If a picture paints a thousand words...

cám ơn các bác
e đã install được rồi nhưng mà vẫn bị lỗi vô cùng khó chịu và đến giờ mới chỉ cài thành công mtbab ev và istar ev :|
mấy cái kia cứ báo download and install tuy nhiên chả thấy nó hiện ra trong list gì cả
restart máy install đi lại vài lần vẫn ko có :|
dangquybk
TÍCH CỰC
14 năm
Bạn lỗi với từ điển nào thế, để mình test thử xem 😃
Load được thì được ngay thôi, không cần phải restart gì cả.
Hỗ trợ iTunes File Sharing thì tốt biết mấy hic.
e bị với mtBab VE, Business VE và EV a ạ
cài 5 cái bị lỗi 3 😁
dangquybk
TÍCH CỰC
14 năm
Anh test cái Business VE dùng URL thì tải về okie nhưng đoạn giải nén (file zip)thì cứ bị dừng lại ở đó.
Sẽ test thêm và tìm cách xem sao.
mtbab ve đã cài được rồi a ạ 😁 thế là tạm ổn rồi ^^

ko biết bao giờ mới jail đựoc 4.0.2 nữa chả cái nào ngu = up 1 lèo lên ~_~
Có cách nào khắc phục được lỗi font không anh Đăng Quý !
dangquybk
TÍCH CỰC
14 năm
Anh đã test Merriam Webster Collegiate... => Gặp lỗi như em. Nguyên nhân là do dữ liệu này không được format dạng Unicode UTF-8 nên hiển thị không đúng.

Cũng thử build lại từ file bgl nhưng gặp lỗi.

Em dùng Longman và các từ điển khác vậy.
dangkhoivt
ĐẠI BÀNG
14 năm
Cái lacviet bạn zip kiểu gì mà mình bỏ vô thì thấy từ điển nhưng tra từ thì nó ra trắng bóc vậy? Hình như bị lỗi rồi bạn coi lại nhé
dangquybk
TÍCH CỰC
14 năm
Sorry vì sự cố up nhầm file 😁 (lúc nãy zip bằng cái khác, không phải dictzip nên file đó cũng bị 'trắng bóc' một lần :D )
Bạn tải lại từ post #1 nhé 😃
Chạy ngon trên máy mình, xác nhận giùm trên máy bạn nữa nhé 😃
Edit lại toàn tập đi anh, cái nào làm xong anh để thêm cái mặt cười bên cạnh link để mọi người biết ấy!
dangquybk
TÍCH CỰC
14 năm
Anh update cả ở trang 1 rồi em ạ 😃
À, cái Longman có hình cũng bị lỗi phần phonetic font.
Em tải cái Longman này thì không lỗi gì, như anh test ở trên http://dl.dropbox.com/u/8451740/iStardict Dictionaries/Longman.zip

Mà nếu vẫn bị lỗi không add được pronunciation thì thử xoá setting pronunciation cũ đi, đặt lại xem.
Có bản Ifile 1.31. full rồi mà anh, add source cydia : iphone.gsm.vn anh nhé.
p/s:phân mềm Tatamina 6.0 bản free học Minna_no_Nihongo có được không anh?
dangquybk
TÍCH CỰC
14 năm
iFile thì anh mua license đàng hoàng 😃
Vấn đề là với các bạn chưa jailbreak thì không có cách copy trực tiếp data mà cần phải qua wifi hoặc download trực tiếp.

--------
Tiếng Nhật: Tatamina 6.0 anh chưa dùng bao giờ, nhưng em cứ thử xem cho vui 😃
(JP thì PM hoặc mail cho anh nhé, tránh loãng topic) 😃
Có một lỗi nhỏ là : Khi cài đặt phần phát âm thêm nút lệnh xóa giọng nói không thích thì hợp lý hơn anh ạ
Anh Quý ơi! Anh thử feedback với tác giả về việc sau xem có được không nhé !
Em từng sử dụng GoldenDict trên Ubuntu, em thấy nó ưu điểm nổi trội hơn Stardict rất nhiều,anh thử hỏi tác giả phần mềm Istardict xem có thể đưa các ưu điểm của GoldenDict vào i Stardict được không nhé !
Những ưu điểm của GoldenDict mà em nghĩ nên thêm vào iStardict:
dangquybk
TÍCH CỰC
14 năm
[MENTION=79722]dante666[/MENTION]: tốt quá 😃, nhưng chắc em cần phải chờ 4.1 thì mới có tools jailbreak chăng 😁
[MENTION=211308]phonghieu[/MENTION]:
- Để xoá cài đặt Pronunciation em làm giống trong các ứng dụng khác: Slide to delete 😃, quẹt sang phải: nút xoá sẽ hiện ra.
- anh cũng dùng GoldenDict 😃
Tất cả các ý tưởng em đưa ra (group, sắp xếp hiển thị kết quả...) đều đã được góp ý bởi anh và mọi người trong phần thảo luận ở Google Code của iStardict trước kia. Hiện tại tác giả đóng site đó rồi nên không xem lại được. Tuy nhiên anh sẽ thường xuyên contact tác giả xem có gì mới mẻ không 😃
thật tuyệt, em chờ những phản hổi giúp phần mềm Istartdic ngày càng hoàn thiện hơn !
[MENTION=48456]dangquybk[/MENTION]
Anh Quí ơi có cái database Oxford collocations dictionary không anh? Cái WorldNet có giống cái Oxford collocations dictionary không anh nhỉ?
Theo em anh nên có vài lời về các từ điển ở trang 1 và recommend những cài nào hay dùng!
dangquybk
TÍCH CỰC
14 năm
Anh không có thì phải. Các từ điển Anh-Anh cơ bản cũng giống nhau, a k dùng hết nên k biết. Với a thì bộ Longman là quá đủ rồi 😃
Phần từ điển a đã nói qua cả rồi. Các từ điển phần lớn được convert từ Babylon qua, ai đã dùng đều biết cả 😃
Anh em nên thử và chọn cái mình cần.
sonbca
ĐẠI BÀNG
14 năm

Data mydictionary1 không tra theo âm Nôm được, phấn chữ Việt bị sai font (chắc là ABC - TCVN3), bác nào trình cao xử lý giùm vụ này với.
View attachment 277396

dangquybk
TÍCH CỰC
14 năm
Đã build lại dữ liệu kết hợp vơi data Hán Việt của bạn, nay có thể tra từ âm Hán Việt rồi 😃

http://dl.dropbox.com/u/8451740/iStardict Dictionaries/mydictionary1(HanViet)2B.zip

File bgl cho anh em nào dùng Babylon: http://dl.dropbox.com/u/8451740/Japanese/Han Viet extra.bgl

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019