Hà Nội - Giáng Sinh Ấm 2009 - Update 22/12:Final (Page 1 hoặc 21)

kevotam
21/11/2009 17:0Phản hồi: 282
Hà Nội - Giáng Sinh Ấm 2009 - Update 22/12:Final (Page 1 hoặc  21)
Khi Hà Nội vào những ngày đông giá rét, lạnh cắt da cắt thit. Ta lặc lè trong mớ quần áo rét, khi ta cuộn tròn mình ngon giấc trong chiếc chăn bông…

Chúng ta vô thức chạy theo cuộc sống vội vã. Mấy ai để ý rằng có những con người họ sống lặng lẽ. Họ lặng lẽ là bởi vì dường như họ đã bị gạt ra ngoài lề của xã hội, chẳng mấy ai quan tâm đến họ. Họ là những con người trong đêm đông giá rét với một tờ báo làm chiếu, một mảnh áo mưa làm chăn, với bộ quần áo mỏng tang. Có những con người trong thời tiết lạnh giá co ro trong 1 góc khuất gió với 1 đống rác đốt lên để sưởi. Ngày lễ tết, có những con người phải lặng lẽ làm việc trong thời tiết mùa đông lạnh giá, chỉ vì miếng cơm manh áo để duy trì cái gọi là “tồn tại”

Những bữa ăn no – Sự ấm áp – Niềm vui, với ta là chuyện thường, nhưng với nhiều người thì đó là xa xỉ

Còn 1 tháng nữa là tới Noel rồi, cá nhân tớ có ý định tặng những món quà nhỏ cho những đối tượng như thế trong đêm Noel. Nhưng gặp phải 2 vấn đề:
- Tặng phải đúng người đúng chỗ. Nếu không thì việc mình làm không còn ý nghĩa. Người cần thì không có, người ko cần lại ko có.
- Làm 1 mình thì buồn. Không biết có ai rảnh vào đêm Noel không nhỉ 😁?

Update chương trình: sau khi nhận được nhiều ý kiến đóng góp, tớ xin phép được public chương trình dự kiến, và mong được nhận thêm nhiều ý kiến nữa để chương trình hoàn thiện hơn:

Hà Nội - Giáng Sinh Ấm !

1. Đối tượng của chương trình:
Những người có hoàn cảnh đặc biệt (Người vô gia cư, các gia đình, cá nhân có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn,.v.v), những người lao động đêm Giáng sinh (Công nhân vệ sinh, xe ôm, người bán hàng đêm).
2. Mục tiêu chương trình:
Để cho những người vô gia cư, các gia đình, cá nhân có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn có thêm đồ ấm trong mùa đông. Mang đến những niềm vui bất ngờ cho những người lao động trong đêm Giáng sinh.
3. Thời gian và địa điểm thực hiện chương trình:
Thời gian dự kiến: Ban ngày ngày 23/12/2010, tối 24 rạng sáng 25/12/2009.

Địa điểm dự kiến:Nơi tập trung người lao động đêm Giáng sinh đông(Hồ Hoàn Kiếm, Nhà Thờ Lớn), các địa điểm tập trung người vô gia cư ngủ qua đêm, các gia đình và cá nhân có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn Hà Nội.
(Ghi chú: Cần tham khảo ý kiến: “Danh sách các địa điểm tập trung người vô gia cư ngủ qua đêm, danh sách các cá nhân và gia đình có hoàn cảnh khó khăn chưa nhận được sự quan tâm giúp đỡ”)

4. Hoạt động của chương trình:
Trước đêm giáng sinh 2009 vài giờ đồng hồ, các tình nguyện viên của chương trình sẽ tiền hành đi các địa điểm được lên kế hoạch trước để tặng nhứng món quà nhỏ (Bánh kẹo) tới những người lao động trong đêm Giáng sinh như công nhân vệ sinh môi trường, xe ôm, người bán hàng rong. Sau thời điểm 00h00' ngày 25/12/2009, trong những bộ đồ đặc trưng của ngày lễ Giáng sinh (Sẽ có người hóa trang thành ông già Noel) nhóm sẽ tỏa đi các con đường, các khu phố có những người vô gia cư ngủ, có những gia đình có hoàn cảnh khó khăn để tặng quà một cách bất ngờ và bí mật.

Quảng cáo

CẬP NHẬT NGÀY 22/12/2009
Lịch chính thức chương trình ”Giáng Sinh Ấm II”:

Quảng cáo

-20h00” (Thứ 5 24/12/2009) có mặt tại số 66 ngỡ 283 Trần Khát Chân – Hai Bà Trưng để thực hiện những công việc chuẩn bị cuối cùng ( Gói nốt đồ, phân chia công việc, thống nhất lần cuối địa điểm cần đi)
-21h30” (Thứ 5 24/12/2009) xuất phát. Gửi xe tại khu vực quanh hồ (Dự kiến Cung thiếu nhi hoặc trường TH Nguyễn Du – Tiền gửi xe tự tục), tiến hành chương trình quanh hồ Hoàn Kiếm và nhà thờ Lớn (Tặng quà cho tất cả trẻ em, cho CNVSMT, cho xe ôm, người ăn xin, bán hàng rong)
-23h30” (Thứ 5 24/12/2009) dừng chương trình tại hồ Hoàn Kiếm, lấy xe quay về địa điểm 66 ngõ 283 Trần Khát Chân để lấy quần áo và bánh mì đi tặng cho người lang thang trên địa bàn toàn thành phố.
-00h00” (Thứ 6 ngày 25/12/2009) xuất phát theo lộ trình đã lên.

Lưu ý:
1/ Thời tiết lạnh nên các thành viên tham gia chương trình mặc ấm.
2/ Do số thành viên tham gia đông (Khoảng 15 người) và chỉ đi theo 1 nhóm nên các thành viên cố gắng bám sát và giữ liên lạc với nhau, đi đứng cẩn thận và đúng luật.
3/ Cố gắng mỗi người mang trên mình 1 đồ Giáng sinh (Mũ, khăn, đồ ông già Noel.v.v.). Những ai muốn thuê đồ ông già Noel thì liên lạc trước với Nguyễn Anh trước 14h00” ngày 22/12/2009( Tiền thuê đồ tự túc).
4/ Đến và đi đúng giờ theo lịch trình nêu trên.
5/ Chương trình kết thúc khi hết quà hoặc hết địa điểm trong danh sách. Ngay sau khi kết thúc chương trình các thành viên sẽ tập trung ngay tại 1 địa điểm ( Dự kiến vườn hoa Lý Thái Tổ) để tổng kết chương trình.
6/ Khu vực quận Cầu Giấy hiện tại chưa được khảo sát,cần thêm thông tin...
282 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

chonthat
ĐẠI BÀNG
14 năm
mục đích của bạn thật là cao đẹp nhưng mà bạn nên tính toán kỹ lưỡng và chuẩn bị cho tốt , chứ ng bất hạnh bây h nhìu lắm đấy , hừm
999000
TÍCH CỰC
14 năm
Ý nghĩa đó, biết là cuộc sống mênh mang nhiều hoàn cảnh khó khăn, với chút ít thì cũng không đến được đa số những hoàn cảnh khó khăn nhưng cứ làm bằng cái Tâmtrân thành cùng cái "Của" ít ỏi thì cũng làm cho cái rét đêm Noel đỡ tê tái
Để cụ thể hơn em nên search trên website hay forum nào đó những hoàn cảnh cụ thể trước, sau đó kêu goi anh em đóng góp tùy tâm rồi 1 nhóm trong đêm Noel sẽ đi đến thăm và phát quà cho họ
Riêng anh không đi được😃 vì con anh còn bé nhưng xin hỗ trợ hết mình
Em bàn luôn với bác Trung (nhaquemaubb) nhé, bác ý là đại diện tinhte ở HN mà
Chúc chương trình thành công
em xin nghiêng mình trước bác,trước những gì bác đấ mang lại cho những con người có hoàn cảnh khó khăn. Bác là người hạnh phúc nhất rồi
Đây hoàn toàn là 1 chương trình tự phát, em định tổ chức cùng mấy anh em chơi thân với nhau trên tinhte. Còn anh em nào có tấm lòng hảo tâm, người nào có đóng góp thì nên đi cùng bọn em đêm hôm đó. Chứ ko thì điều ra tiếng vào không hay.

Danh sách anh em sẽ đi thực hiện chương trình này vào đêm Noel. Vì đều là bạn bè cả, mình có số liên lạc của mọi người, chưa xin phép nhưng mạn phép ghi vào đây luôn, có gì cho dễ liên lạc

1. kevotam (Thái Văn Long)
Liên lạc: 090.2112.969
2. tuananh_nguyen (Nguyễn Tuấn Anh)
Liên lạc: 0987.87.98.93
3. missmeo (Trần Phương Thảo)
Liên lạc: 0904.86.87.87
4. duyphong (Duy Phong)
Liên lạc: 01688.779.579
5. magic.flame (Vũ Xuân Trường)
Liên lạc: 090.6116.369
6. dung_win (Dũng)
Liên lạc: 01666803655
7. BB_ALL (Phan Thế Mạnh)
Hiện tại thì chú Mạnh dùng đến 6 số, anh chả biết số chính là số nào
cho chị đi mới, hay mọi người quyên góp sách, báo, quần áo k mặc đến cho các em í, ở chùa bồ đề nhìu em bé lắm. có ai đi hả long?
Em nghĩ ko cần sách báo đâu. Quần áo thì cần đấy. Năm ngoái em có tặng 10 bộ quần áo cho mấy người ngủ vỉa hè. Run run đến, sợ họ thức giấc, đặt bộ quần áo bên cạnh họ, rồi lẳng lặng đi, lòng thấy ấm ấm 😁

Chùa Bồ Đề là 1 điểm thu hút các hoạt động từ thiện, mình đi nữa em sợ là thừa. Mà thừa thì ko còn là từ thiện nữa. Vì thế em mới lập topic này để xin ý kiến về địa điểm, chương trình...

Có những ai đi thì còn xem từ giờ đến Noel, có ai hưởng ứng mình không :D
icewolf
ĐẠI BÀNG
14 năm
VIệc kiếm địa điểm và tìm đúng người là 2 vấn đề đầu tiên , sau đó mới có thể xem cần cung ứng bao nhiêu đc chứ nhỉ ? 🤔
mình thích lắm nhưng mà h mình chỉ đủ mặc thui thừa có vài cái thui,mà noel ko có người đi chơi bùn bùn bùn
icewolf
ĐẠI BÀNG
14 năm
À mà , ngoài quần áo , có ai nghĩ đến thức ăn ko nhỉ ? 😁
Thì anh định tặng bánh và quần áo mà Trung
Em sẽ gặp bác Ngô Thị Bích Lộc, nhân viên trông giữ xe công cộng khu vực (48 Lí Thường Kiệt) để bàn thêm về vấn đề này và report cho anh em. Cám ơn anh Hưng đã gợi ý
Ở TpHCM có ai đứng ra tổ chức không nhỉ
Hỏi cuhiep đi bác 😁
Vừa nhận được tài trợ từ bác Hưng (99-9000 - Bắc Ninh) với 20 chiếc áo ấm (trị giá khoảng 6 triệu đồng) Xin chân thành cám ơn anh Hưng
Noel mà làm được việc như vậy mới có ý nghĩa của đêm Noel, chứ mọi năm toàn người nhìn người, chả thấy gì hữu ích
Cái này hay đấy ku ạ.. anh ở tận Bắc Giang nếu điều kiện cho phép anh sẽ ra đó
Nếu đêm Noel anh Hùng xuống đây được thì đưa cả "máy giặt" xuống nhé 😁
Máy giặt hỏng roài ku ợ keke.... cố gắng xuống HN... anh cũng có mấy chiếc áo ấm lắm... 😃
chonthat
ĐẠI BÀNG
14 năm
đọc cái bài tiếp theo thấy mọi người cũng hưởng ứng nhiệt tình em cũng thấy vui lây , hì
nhưng mà các bác nên tính toán xem nên đi đâu , chuẩn bị quà như thế nào , ... vậy thì mới làm cho hoạt động có thêm ý nghĩa và trọn vẹn < vài lời góp ý >
P/S: em ở HCM , không biết ở đây có tổ chức không nữa , MOD nào ở HCM vào xem rồi làm topic cho HCM đi . Thanks
Em sẽ PM cho mod ở miền Nam mà em biết, xem có tổ chức được không 😁
BB_ALL
TÍCH CỰC
14 năm
Nhìn lên ta chẳng bằng ai
Ngước xuống mới thấy chả ai bằng mình .

Biết thế . Em hi vọng là sẽ góp sức được , dù một phần ít ỏi .

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019