Hành trình 500 năm vươn lên vị trí thống trị thế giới của cây bút chì

ND Minh Đức
22/8/2016 7:38Phản hồi: 131
131 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình có bút chì bấm ngòi 1.2mm, to tổ bố, viết thoải mái ko sợ gãy
zovemoon
TÍCH CỰC
8 năm
@freakingprime Giờ vẫn có chỗ bán ngòi đấy à bác
@zovemoon Em nhầm, ngòi 2mm, nhưng ko biết mua ở đâu

zovemoon
TÍCH CỰC
8 năm
Đọc bài viết thấy cảm xúc quá, viết hay, đọc rất lôi cuốn, như một câu chuyện có nội dung
Mình cũng thường dùng bút chì.
My Pencils 2.jpg
Ra nhà sách mua, nơi nào cũng đưa bút chì TQ. Trong khi loại bút mình cần, 1 là hỏi thì người ta mới chịu bán (và thường kèm theo 1 cái nhìn rất kì lạ), 2 là lục tìm trong tận ngóc ngách mới ra.
Có đứa bạn kể, ngày xưa đi bán hàng, cty nào chi hoa hồng nhiều nhất thì hàng sẽ được ưu tiên xếp những nơi bắt mắt nhất. Và giờ vẫn thế.
@nospecial Chắc là TQ. Vì đối tượng dùng bút chì chủ yếu là trẻ con. Mà với chúng nó thì bút 2k với 20k chả khác gì nhau, đều là "lê văn tạch" cả. :p
Mình vẫn dùng 2 loại như hình chụp. Ra hiệu sách hỏi mua, bọn trẻ con thì tròn mắt, người lớn thì gật gù "cậu này sành bút nhỉ".
CuongLam02
TÍCH CỰC
8 năm
Đồ chuốt viết chì đó đã dẫn em đến đây.
Bá đạo.
Vẽ tranh bằng bút chì rất sướng tay, đơn giản nhất trong các loại chất liệu vẽ.
dinhquyhf
TÍCH CỰC
8 năm
Lâu quá rồi không viết, toàn gõ thôi 😔
Hồi nhỏ có nhặt dc 1 cây bút chì, nhưng vỏ ko làm từ gỗ mà làm từ nhựa, hồi đó rất khoái vì nó đủ mềm để gọt nhưng ko quá cứng đễ dễ gãy.. Ko biết giờ còn loại đó ko nữa..
Stevenytu
TÍCH CỰC
8 năm
mấy cây bút xịn gọt rõ ngọt, bút bèo gọt mạnh tay cái là tèo
@Stevenytu Hàng xịn chì nó viết đậm mà gọt thì ít gãy, vỏ bút nó làm gỗ thông xịn, lúc gọt nghe nó rẹt rẹt rất là ngọt
Bút chì thì NASA tất nhiên có dùng, nhưng vì nó nguy hiểm khi dc dùng trong tàu vũ trụ..

Lý do mà ng ta cất công làm ra cây bút có thể viết dc ở môi trường không trọng lực là thế này.
https://vi.wikipedia.org/wiki/Bút_Vũ_Trụ

Hình như là Space Pen

Đúng rồi, cái meme đó thực ra là để cho vui thôi, vì mọi người đọc nó và đơn giản nghĩ rằng "uh nhỉ, đơn giản như vậy mà tốn bao tiền của để nghiên cứu, đúng là... Mỹ", và ở một khía cạnh nào đó mình thấy nó khá thú vị (tạm bỏ qua tính chính xác). Còn thực tế, cả Nga và Mỹ sau đó đều sử dụng bút không gian của Fisher Pen mà mình đã đề cập đến ở đây.

Anh, Mỹ, các nước châu Âu, Giới trẻ vẫn đang dùng bút chì để học. Được sản xuất chỉ từ gỗ và than chì.
Còn ở VN. Ngay từ cấp 1 đã viết bút bi. Cách dây 20 năm mình đi học thì đã là viết bút mực. Vốn được sản xuất từ sắt, kẽm và nhựa mà 100 năm sau chưa phân hủy được.
Bởi thế mới gọi là VN ta luôn đi trước các nước nước khác 1 bậc.
Em dự là cái bút chì truyền thống sẽ là mặt hàng xa xỉ. Khi tài nguyên thiên nhiên ngày một cạn kiện, diện tích rừng ngày càng bị thu hẹp.
Hơn nữa, khi viết bằng bút chì, người ta sẽ vô thình hít phải một cơ số bụi than chì -> bệnh ung thư ngày càng nhiều.

Với em thì cái bút máy vẫn là thần thánh nhất. Nhớ cái bút Hero đầu đời của em còn phải nhờ ông bán bút mài trên đá mài dao để nét viết mềm mại và êm ái.
Sau này, nếu được làm giám đốc em hi vọng sẽ có cây bút ký hợp đồng 😆
nhdien
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bài viết này hay đấy

Viết chì của mình đây. Bên trong còn có cả ruột bút bi màu xanh và màu đỏ
Bài viết hay, đọc bài viết này xong mới biết bút chì ra đời ntn, trước giờ chưa bao giờ có ý định search để tìm hiểu cả, giờ có sẵn để đọc cũng tiện
một phát minh cực lâu đời nhưng ưu điểm tuyệt vời, viết được ở mọi nơi: vũ trụ, dưới nước, vùng tuyết,.... rẻ( ah cái này cũng tuỳ), mình cũng là một fan cuồng bút chì, có caay bút chì bấm 3tr viết đúng phê.
Lineage II
ĐẠI BÀNG
8 năm
Thanks bác thớt, e vẫn luôn yêu thích bút chì từ rất lâu rồi.
Cốc cắm bút lúc nào cũng có 1 lô bút chì, nhiều khi không sử dụng nhưng e vẫn thường mang theo 1 cây. Cứ vào nhà sách hay tạp hóa là lại phải ngó qua mấy cây bút chì 1 cái.
Nhiều thứ có khả năng thay thế bút chì nhưng đâu nhất thiết phải thay, đơn giản là vẫn có người sử dụng thì nó sẽ còn tồn tại rất rất lâu nữa. Cũng không hẳn là nghệ thuật hay không thể thiếu trong đời sống, chỉ đơn giản là còn rất nhiều người muốn sử dụng nó vậy thôi.
Em đã sử dụng 1 cây chì kim Pentel mua 10 mấy hay 2 mấy cành ko nhớ rõ lắm, được mười mấy năm rùi, hiện tại vẫn rất hài lòng với những gì được cây bút mà e gọi là Bút thần kỳ này đã và sẽ mang lại. Còn các bác thì sao, có bác nào nhiều kỷ niệm với bút chì không 😁
Chu Phi 88
ĐẠI BÀNG
8 năm
Tóm lại bút chì gỗ sẽ mất 1/3 không cầm nắm được và phải vứt bỏ. làm sao tận dụng được?
ledantran
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Chu Phi 88 Mừng là bác có 1 tuổi thơ khá giả.
Chứ hồi bé còn khó khăn thì bút chì gỗ còn chừng 2 lóng tay vẫn còn sử dụng được, có nhiều cách tận dụng bác ạ.
Lợi BP
TÍCH CỰC
5 năm
@ledantran mình thì nhét vào vỏ bút bi đã hết mực để tận dụng
daicaty
ĐẠI BÀNG
8 năm
Hơn 30 tuổi, nhưng em vẫn thích viết bằng bút chì. em toàn viết nháp bằng bút chì. Cơ mà sao em viết bút chì mãi mà chữ vẫn như kua bò, còn xấu hơn chữ con gái 6 tuổi mới cầm bút chì đc 3 năm thôi 😔
quả là danh bất hư truyền, chắc chưa có ai không đụng đến món này! Cơ mà cảm ơn tác giả đã có 1 bài viết đầu tư kỹ quá!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019