[HASS] Bắt đầu chơi nhà thông minh với chi phí 1,5 triệu đồng, rất dễ làm, không cần code gì cả

Duy Luân
11/2/2019 0:36Phản hồi: 360
360 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

gaodenvang
TÍCH CỰC
5 năm
Đánh dấu để viết hết mua về làm 1 lần
choux
TÍCH CỰC
5 năm
@gaodenvang bây giờ làm là được rồi đó, viết xong mấy cái cơ bản rồi đó bạn
bachhacden
TÍCH CỰC
5 năm
Có ai biết loại hạt công tắc hỗ trợ wifi gắn vào đế panasonic ko? Cần một thiết bị như thế thay cho mấy hạt công tắc truyền thống trong nhà.
Lamvip379
TÍCH CỰC
5 năm
@seabear1 Bác google dùm e cái..
seabear1
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Lamvip379 Google nó chỉ trả lời: "Có phải bạn muốn tìm: mi smart plug" nên em mới hỏi bác. Bác có link sản phẩm em tham khảo được ko
Lamvip379
TÍCH CỰC
5 năm
@seabear1 Ổ Cắm Thông Minh ZigBee Xiaomi HomeKit

https://shopee.vn/product/11512704/255456640
seabear1
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Lamvip379 Đúng là cái Mi Smart Plug rồi, bác nhớ nhầm thành Plus làm anh em ko hiểu 😃
Bảo vệ gia chủ khỏi những nhát dao thì hay nhi.
DLQ
TÍCH CỰC
5 năm
E thì điều khiển ngôi nhà thông minh của mình thông qua google home... sử dụng google hub ngay trên bàn làm việc để điều khiển tất cả các thiết bị điện trong nhà (check camera,điều khiển nhạc ,tắt mở đèn v.v..) .công tắc điện ở nhà thì e xài TP-Link - Wireless Smart Light Switch..ngoài ra em còn sử dụng thêm bóng đèn Philips Hue cho màu sắc thêm sinh động.
@DLQ Cái này hay ở chỗ nó chơi được với cả những thứ không support Google Home. Và bạn thích thì có thể integrate Home Assistant với GHme luôn, mình cũng đang xài
cothach
TÍCH CỰC
5 năm
@Duy Luân cho mình hỏi, nếu mình thay Rasberry bằng PC thì được không? Bỏ qua các thao tác setup trên Ras mà bắt đầu bằng PC, vì có máy cũ tính tận dụng.
oOo_Zeus_oOo
ĐẠI BÀNG
5 năm
@cothach được bác, với điều kiện Pc bác phải bật 24/7, cài linux vào máy và cũng setup như pi thôi
@cothach Được, nhưng như bạn trên nói là phải chạy liên tục, vì setup cho win e là hơi phức tạp
woalong
ĐẠI BÀNG
5 năm
@cothach Mình đang dùng nè, có con lap cũ mình cài ubuntu server tiện thể cài luôn cái này làm smarthome. link tham khảo : https://www.home-assistant.io/docs/installation/virtualenv/
Nếu không muốn chạy linux bạn có thể chạy "
  • VMDK (VMWare Workstation)
Khac Cuong
TÍCH CỰC
5 năm
@Duy Luân hướng đãn dùng goole home mini dc ko bác, RP mình ko khoái cho lắm
@Khac Cuong Home Mini thì chỉ cần dùng với các món tương thích Google Home là được, cái đó thì đâu cần hướng dẫn gì, bạn mua đồ về connect vào bật app là chạy thôi
@Khac Cuong gg home mini chỉ là công cụ để bác ra lệnh thôi, ko có RP cũng vậy à, trừ khi bác xài cái món liên kết trực tiếp được với gg home
@Khac Cuong Nhưng khi đó cần điều khiển mấy đồ không tương thích GHome thì không được, ví dụ như mấy cái hub Xiaomi
Khac Cuong
TÍCH CỰC
5 năm
@Duy Luân hướng đãn dùng thêm công tắc sonoff cho thiết bị ko thông minh, và kết nối với google assistant đi bác
@Khac Cuong Mình đang đợ hàng về
phutran1311
ĐẠI BÀNG
5 năm
Hệ thống này có làm việc được với Alexa không anh Luân
@phutran1311 Được nha bạn
7Leo
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nhiều bác "có vẻ pro" làm hơi lố rồi. Cái gì cũng phải từ từ, nếu các bác muốn khoe thì không sao chứ bản chất bác Luân đang đi đúng hướng là giới thiệu và hướng dẫn dần dần (tất cả mọi người) mà. Ngay bước đầu đã đòi nào thì hệ thống này hệ thống kia, sv này sv kia. Thế thì các bác cho con đi học cấp 1 làm gì.
.acu.
TÍCH CỰC
5 năm
giờ e muốn setup cho quán cafe, có thiết bị nào điều khiển bóng đèn thông qua công tắc của nó dc ko ạ, chứ lượng đèn ở quán nhà em khá là nhiều & đa dạng, ko thể thay thế hết dc
@Acuteboy Mua công tắc xiaomi wifi, rồi chỉnh qua điện thoại bác ạ.
@Acuteboy Được bạn, làm theo group cũng dc, khi đó gắn vô công tác á
Không biết các bác ra sao chứ minhf mà sống trong ngôi nhà như thế này chắc không dám ngủ quá, chỉ sợ cảnh nóng xuất hiện trên mạng quá, rồi nó hack được coi như kiểm soát ca chốn nương thân của mình luôn :oops:
@traithanhnam90 Yên tâm bác setup xong ban đêm duy luân sẽ đến rồi chui lên giường nằm cạnh bác 😁
đang tắm, thằng hacker cho tắt máy nước nóng -> bị cảm lạnh -> chủ nhà bị đột quỵ
@Methylamine Nói như bạn thì thằng điện lực nó cũng làm được thế. Bạn phải biết và chủ động bảo vệ cho ngôi nhà, hoặc ở đây là hệ thống network trong nhà của bạn chứ 😁.
Dùng mạng của Viettel, hôm nào đóng tiền trễ là nó cắt mạng cái rụp, xong là hôm đó nhà hết thông minh luôn à :/
@hakuruno Này chạy local, không phải ra Internet
@Duy Luân Tưởng phải cần có wifi ^^
@hakuruno Wifi cũng không phải internet.
unsigup
TÍCH CỰC
5 năm
@huyanh995 Mấy bác ở quê mình kéo internet về nhà gọi là lắp wifi. Kiểu như mặc định tính bảng nào cũng gọi là ipad vậy 😃
Reah
TÍCH CỰC
5 năm
Cái thứ này của mod chỉ nghịch được chứ ứng dụng thì không ổn tí nào. Nếu muốn làm thật thì thà mua mấy món smarthome của SS về nghịch còn thích hơn là dùng con Pi. Giá thành cũng không đắt, tầm 4 mil VND là có tới mấy cái ứng dụng (công tắc, sensor, ổ cắm).

https://www.samsung.com/us/smart-home/smartthings/
@Duy Luân cái đó là họ build 1 UI mới tiện dụng hơn, sử dụng API & core của HASS, chứ đâu phải bưng trực tiếp HASS ra sài
@thuanapache Đúng rồi, thì ở trên mình nói HASS không dành cho người không thích vọc. Thích mì ăn liền đẹp đẽ các kiểu thì cứ đồ có sẵn mà chơi thôi. Ngay cả mấy đồ Xiaomi mua về connect app phát là xong, nhưng vấn đề là còn nhiều thứ khác muốn nghịch nữa.

Không thích nghịch thì xài hàng có sẵn, vậy thôi à
lamphong
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duy Luân Thích câu này, đúng tinh thần TINHTE. Haha..
CTNHT
TÍCH CỰC
5 năm
@Reah Bạn mua cái samsung ở đau vậy ?
HNTàiOne
ĐẠI BÀNG
5 năm
Chú ý: Nên dùng mạng lan có dây thay vì thiết bị wifi nhé. Mạng không ổn đinh là out luôn khỏi toàn bộ thiết bị. Đã thử đã làm và đã bị như vậy rồi
Mình rất thích vụ nhà thông minh này, nhưng ngại đoạn port foward nên chỉ sử dụng trong mạng lan hơi bó buộc
Shellingfox
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình thì có sẵn ổ NAS dòng plus của Synology nên thuận tiện hơn nhiều vì có sẵn Docker server 😁.

https://www.home-assistant.io/docs/installation/docker/#synology-nas

Installation

Install Home Assistant
home-assistant.io
@seabear1 Cài bằng cách docker thì sẽ không có add on nha 😁 web của HASS có ghi. Cần gì thì chui thẳng vô phần config để làm nhé
Shellingfox
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duy Luân Bậy nha,

Addon đầy đủ hết nhé. Lúc cấu hình container nhớ chọn đường dẫn lưu addons + config ra ngoài host là được.

Mình đang xài thêm mấy addon của pfsense, và làm thêm device tracker bằng pfsense cho hass chạy trên docker đây.
@Shellingfox đậu, vậy là mình làm thiếu rồi, để làm lại
concuada
ĐẠI BÀNG
5 năm
@TACOMPUTER Cài cái hệ điều hành của Synology lên NAS Bufalo kiểu gì đó bạn?
Mek1990
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình nghĩ nếu hệ thống đèn thì nên thay công tắc thông minh, nếu hỏng bóng thì thay bóng đèn bình thường sẽ tiết kiệm hơn
HASS chỉ dành cho con nít, độ tiện dụng kém, tương thích kém, nhiều lỗi, độ ổn định kém.
Lúc bắt đầu thì hào hứng xong sau khi gặp lỗi tơi tả, chuyển qua Samsung Smart Home cũng bỏ chừng $40 mua cái hub, chức năng quản lý y chang Hass, kết nối thiết bị y chang hass, còn hỗ trợ luôn thiết bị zwave, zybee, cũng cho tự code y chang hass luôn. So với $35 mua PI thì mua samsung ngon hơn.
Sau khi sài zwave rồi thì tui quăng luôn toàn bộ bóng đèn WiFi. Hass 😁 đúng là trò đùa
tuancdbk
ĐẠI BÀNG
5 năm
@thuanapache Smartthings hub $40 là mua ở đâu vậy bác.
Tinhte đang trong giai đoạn Quảng Cáo "Pi"
@nguyenthanhphat.tv Mod mới mò ra cái Pi nên đang khoái chí với nó
@Methylamine Giờ nhìu cái tích họp sẳn không dùng nó hiện đại hơn nhìu miễn chịu chi ra thì ngon hơn thừa đầu thẹo đuôi Pi này. Mà thường mấy bác xài smarthome chắc toàn nhà giàu. Ai bỏ ra mò mẫm cái đồ lõi thời này nếu nó ưu việt thì đã rộng rãi lắm rồi. Đâu đợi tới mod tinhte mò mẫm hihi
@nguyenthanhphat.tv hahahahahaha

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019