Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[HASS] Hướng dẫn cài HASS lên Android Box giá tầm 600k để điều khiển nhà thông minh

dinhtienhai
18/4/2019 11:48Phản hồi: 189
[HASS] Hướng dẫn cài HASS lên Android Box giá tầm 600k để điều khiển nhà thông minh
Hiện tại nhà thông mình đang rất phát triển, muốn trải nghiệm phải đầu tư Raspberrypi3 giá khoảng 1600k, nhưng đối với một số anh em mới chơi, việc đầu tư chưa cần thiết vì chưa hiểu sâu về nó nên nó có đáng để đầu tư hay không ? Nếu nhà anh em có anroid box cũ không dùng hoặc dư tại sao không tận dụng nó để cài Hass. Minh xin chia sẻ, hướng dẫn anh em cài HASS lên con anroid box cũ, cụ thể ở đây mình dùng con Android Box TX 3 Mini với đầy đủ add-on.

Uư điểm: Giá thành rẻ, chạy ổn định hơn Pi

Nhược điểm: Khó cài hơn ( nhưng mình sẽ hướng dẫn cụ thể có video anh em chỉ việc làm theo là ok )

1. Anh em chuẩn bị 1 thẻ nhớ 16G hoặc USB, Androi box cũ chạy ChipSet Amlogic S905
Đầu tiên anh em vào cho mình trang web này để download FW ( link mình để dưới )

https://forum.armbian.com/topic/2419-armbian-for-amlogic-s905-and-s905x-ver-544/?fbclid=IwAR0zaIgtQ6o9bAvtBPfIpdLIBezOsjK4WT4bpfi2YDN8SzMxCIEI4YHGEo4
Anh em download FW cho đúng dòng chip máy anroid box của anh em trong thư mục https://yadi.sk/d/pHxaRAs-tZiei
Ở đây mình download và chọn FW này
Anh em giải nén vào ổ lưu , tiếp đến anh em download phần mềm Etcher để flash FW vào thẻ nhớ
(Etcher là gì anh em tham khảo bài viết của Mod Duy Luân nhé )
https://tinhte.vn/threads/etcher-va-sd-card-formatter-cong-cu-flash-the-microsd-truc-quan-de-xai-on-dinh-cho-raspberry-pi.2912746/
Tiếp đến anh em kết nối Box với Tivi và mạng sau đó ấn vào nút reset cứng trên thiết bị xong rồi cắm nguồn tiến hành cài đặt FW
Đợi 5-10 phút tùy cấu hình máy đến khi như hình là ok
Id:root
Pass:1234
Anh em tiến hành rồi pass và lưu thông tin, sau đó vào PuTTY trên máy tính để cài đặt ( anh em tìm đúng địa chỉ của android để login vào 5.jpg
Anh em anh em có thể sử dụng câu lệnh sau để vào config

Quảng cáo

Code:
sudo armbian-config

Tiến hành vào đường dẫn và install những hạng mục như hình
Cài xong khởi động lại Box, tiếp đến mình config để add full addon bằng lệnh sau:

Quảng cáo

sudo apt-get install docker-ce
sudo apt-get install bash
sudo apt-get install jq
sudo apt-get install curl
sudo apt-get install avahi-daemon
sudo apt-get install dbus
sudo apt-get install apparmor-utils
sudo apt-get install network-manager
sudo su
curl -sL https://raw.githubusercontent.com/home-assistant/hassio-build/master/install/hassio_install | bash -s -- -m raspberrypi3

Hiện ra như này là thành công 11.jpg

Ở bước này, anh em đợi vài phút cho các component được khởi chạy, sau đó, anh em mở Chrome lên và gõ vào địa chỉ: http://localhost:8123 để mở HASS lên và đợi HASS khởi động khoảng 10-20 phút
FULL add on như cài lên raspberrypi3

Ngoài ra anh em có thể tham khảo video mình làm để rõ hơn

Chúc anh em có trải nghiệm vui vẻ!
189 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Các android box xài chip khác thì có cách nào ko bạn?
dinhtienhai
ĐẠI BÀNG
5 năm
@bozvot Chưa bác ơi, mình chưa có time ngiên cứu bác à
bozvot
ĐẠI BÀNG
5 năm
@dinhtienhai Xài từ hôm tới giờ có phát sinh gì không bác?
bozvot
ĐẠI BÀNG
5 năm
@dinhtienhai Mình đã kiếm ra được 1 con qbox 4k chạy s905x, wifi hoạt động ngay từ lúc boot lên luôn. Quá đã 😁
@bozvot Bạn làm theo link này xem, mình update trong android boot vào ubuntu vẫn có wifi nhé
bạn cho mình hỏi :
1.flash xong có cách nào vẫn dùng được tivi box như bình thường không?
2.nếu k dùng hass và armbian nữa thì khôi phục tivibox như thế nào?
cảm ơn bạn
dinhtienhai
ĐẠI BÀNG
5 năm
@yozshida Dùng hass thì thôi box bạn à. Nếu muốn dùng box thì rút thẻ nhớ ra box nó mặc định sẽ boot vào room trong box.
cuongpxx
ĐẠI BÀNG
5 năm
.
finalfox
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cài app termux, chạy hassbian song song android, vẫn có thể dùng tv box như thường
hainhumai
ĐẠI BÀNG
5 năm
@finalfox làm bài luôn cho nóng
finalfox
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hainhumai Có nhiều bài hướng dẫn rồi bạn, chịu khó search google và group smarthome trên face đi bạn, mình cũng là gà thôi, mà hình như mỗi cái box sẽ có lỗi khác nhau, bạn nếu chịu khó mò thì sẽ cài dc, làm theo một hướng dẫn cố định sẽ bị lỗi, cứ làm thử nếu có lỗi thì inbox mình coi có giải quyết dc ko
CuongICT47
ĐẠI BÀNG
5 năm
Em bấm nút recovery thì nó vào menu chọn usb để boot thì báo lỗi. Minix x8 plus arm s812 bác nào hướng dẫn vớ ạ
dinhtienhai
ĐẠI BÀNG
5 năm
@CuongICT47 Tối bác inbox mình nếu fix dc mình fix cho bác
CuongICT47
ĐẠI BÀNG
5 năm
@dinhtienhai Chắc do box mình rồi. Cắm usb thì tới đc đấy, cắm thẻ sd thì ko boot được luôn. Chip s812 đọc thì thấy support, chỉ có sợ cài xong ko lên đc wifi/lan thôi. Mà có cần cài bootloader ko bác
dinhtienhai
ĐẠI BÀNG
5 năm
@CuongICT47 Mình cũng chứ thử s812 vì ko có box. Các fw của s905 từ 5.76 là nó tự boot thẳng vào luôn. Còn đâu phải vào trong phần update để boot
@CuongICT47 bác up đc chưa bác. em có con Minix X6 cũng đang loay hoay cài. Cắm thẻ nhớ thì ko thấy tín hiệu gì boot thằng vào Minix. Trong update của Minix thì nó chỉ up fw qua file rar, zip 😔 giúp em với
truongamset
ĐẠI BÀNG
5 năm
Hướng dẫn rất chi tiết. Thanks bác nhiều
rất đầy đủ và chi tiết, thanks bạn chia sẻ kiến thức
tayeutl
TÍCH CỰC
5 năm
@dinhtienhai bán luôn cho nhanh đi bạn ui, có bán lh mình nhé
dinhtienhai
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tayeutl Mình chia sẽ thôi chứ có buôn bán đâu bác. Mình cũng là người dùng ^^
KingR
TÍCH CỰC
5 năm
Chính xác những gì mọi người cần 😃, 1 cái TV Box có cấu hình cao hơn, rẻ hơn, và cả ổn định hơn so với dùng Ra Pi
dinhtienhai
ĐẠI BÀNG
5 năm
@cuongpxx Muốn sang chảnh thì nhiều loại đẹp lắm ^^ hơn sonoff nhiều .set up nhà chung cư thì rẻ và dễ nhiều cái để làm
cuongpxx
ĐẠI BÀNG
5 năm
@dinhtienhai Hơn nhưng giá cũng hơn. E setup nhà mặt đất bác à , giờ chuẩn bị làm lên đang nghiên cứu trước loại nào ổn định
cuongpxx
ĐẠI BÀNG
5 năm
@dinhtienhai Mà bộ xiaomi home kit là Hass hỗ trợ trực tiếp đúng ko bác
trunglocke
ĐẠI BÀNG
5 năm
@KingR Pi cài HASS ko ổn định hả mấy bác? Làm vừa mua 1 con 😔
Lamvip379
TÍCH CỰC
5 năm
Xiaomi mi box 3s pro bản nội địa ram 2G.. có thể dùng cài hass được không chủ thớt.. mình có cái để không lâu lắm rồi
dinhtienhai
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Lamvip379 Bản quốc tế dùng chipset s905x ko rõ bạn nội địa dùng chip đó ko.. s905x thì dùng ngon bác à.
truongamset
ĐẠI BÀNG
5 năm
@dinhtienhai Bác hướng dẫn add add on vào luôn cho anh em tham khảo nha. Hay quá
dinhtienhai
ĐẠI BÀNG
5 năm
@truongamset Mình có video hướng add on cơ bản trên virtualbox. Cài trên này cũng tương tự
mcnguyen
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình cài duckdns mà cứ báo lỗi
dinhtienhai
ĐẠI BÀNG
5 năm
@mcnguyen Bác chụp ảnh lên xem nó báo lỗi nào
mcnguyen
ĐẠI BÀNG
5 năm
@dinhtienhai Lỗi này bạn
Log
# INFO: Using main config file /data/workdir/config
ERROR: Problem connecting to server (get for https://acme-v02.api.letsencrypt.org/directory; curl returned with 6)
8xloverock
ĐẠI BÀNG
5 năm
Raspberry pi 2 có cài Hass dc ko bác?
dinhtienhai
ĐẠI BÀNG
5 năm
@8xloverock Raspberry pi 2 có hưỡng trên mạng đó bác
sususocnau
ĐẠI BÀNG
5 năm
Minix neo x6 cài được k bác
dinhtienhai
ĐẠI BÀNG
5 năm
@sususocnau Bác seach chipset nếu amlogic bác vào forum armbian check
Ae cho mình hỏi có cài vào con smart box vnpt đời đầu đc ko?
dinhtienhai
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ThanhWM Bác seach chipset nó rồi cài. Nếu hỗ trợ thì cài armbian là ok
@ThanhWM Con này chạy chip Broadcom, khả năng cao là khó kiếm ROM.
Cài cái này vào box Android làm gì vậy các bạn? Mình không hiểu lắm, ai đó giải thích giúp với
dinhtienhai
ĐẠI BÀNG
5 năm
@thaituanngoc Để cài home-assistan
protiendat
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình thì đang có con Mibox 2 bản quốc tế ko xài, ko biết có cài đc ko?
dinhtienhai
ĐẠI BÀNG
5 năm
@protiendat Bác seach thử xem nó dùng chip nào nếu dc thì cài armbian hoặc ubutun đều đượcw
marklost
TÍCH CỰC
5 năm
😃 Bác chủ ơi bác có hướng dẫn cho chip S905X2 không ạ, vì em thấy chip mới theo rì viu khá mạnh, mà không biết có cài được như S905X không bác nhỉ.
dinhtienhai
ĐẠI BÀNG
5 năm
@marklost Mình ko có box s905x2 nên chưa test dc =.= Mình mua con tx3 mini dùng vì nó rẻ hơn pi nhiều mà chạy cũng ok. Phần tản nhiệt cũng ok hơn.
marklost
TÍCH CỰC
5 năm
@dinhtienhai 😁tại em thấy đánh giá khá cao bên s905x2 so với s905x mà giá hơn nhau xíu nên giờ phân vân mua xem thế nào, bản x96 max loại 4G ram chip đời mới, wifi đời mới và bộ nhớn ngon không biết sao. À bác cho em hỏi, trong group smarthome có bác cài hass lên bộ nhớ trong của x96 nên tận dụng tốc độ với lại không sợ hại thẻ, không biết bác có hướng dẫn không ạ.
ReCodE
ĐẠI BÀNG
5 năm
@marklost theo như mình biết thì S905x2 hiện giờ vẫn chưa thể chạy ARMBIAN đâu nhé, phải chờ đợi thôi.
con Tx3 Mini hiện giờ đang là best p/p rồi 😃
marklost
TÍCH CỰC
5 năm
@ReCodE 😁 buồn vậy, thôi chơi x96 hơn bác ạ, thấy bảo cài được vào bộ nhớ máy nên ngon hơn cài thẻ, không sợ chết thẻ nữa.
hoatien2i
ĐẠI BÀNG
5 năm
@dinhtienhai Chạy nhiệt độ lên 58 gần 60 độ, hơi nóng đấy
Nhà thông minh in ít thôi ,chứ đừng để đến khi hỏa hoạn xảy ra thì không có ai đủ thông minh để phá cửa cứucả cả nhà đâu.
@anhmutcobedi1990 mất điện thì lấy chìa cứng thôi.
chứ làm gì có cửa nào ko có phương án dự phòng.
ko biết thì ông tìm hiểu trước đi
kingofmummy
ĐẠI BÀNG
5 năm
@quocanh_ltk sao ko có phương án dự phòng bạn?

bộ home security của ADT có battery backup + SIM Card slot. người ta đã sản xuất ra thì tính toán hết cả rồi bạn ah.

đơn cử:
NEST Cam wireless có backup battery.
NEST Lock door dùng battery.
Samsung ADT HUB backup battery + SIM card slot.

....và còn rất nhiều brand khác cũng tương tự như thế

vậy mất điện hay có điện cũng chả ý nghĩa.

bạn cố gắng tìm hiểu trước đi nhé
@quocanh_ltk Thôi khỏi bạn à... Để bao giờ có vụ cháy nhà thông minh mà cả gia đình ấy thiệt mạng thì chúng ta lại ngồi bàn tiếp nhé
@anhmutcobedi1990 Người ta bảo không biết thì dựa cột mà nghe bạn à. Nói như đúng rồi ấy. Bị hỏi cho thì lại lảng đi, kêu đợi bao giờ ... . Cùn vậy.
Thế nhà ngu không cháy à?
Ở nhà ngu lâu không cháy thì không sinh chủ quan à?
Ở nhà ngu cháy nhiều nên đỡ chủ quan à?
Nhà ngu cháy thì nếu hàng xóm không có khóa có vào được không. Hay là ông phát cho mỗi hàng xóm 1 bộ chìa kêu trông nhà hộ. Trong khi đó tôi ở công ty, thấy báo nhiệt báo khói phát là alo cho hàng xóm, cấp mã mở cửa được luôn. Trời mưa có cơ cấu tự kéo cửa sổ tránh nước hắt vào nhà. Nắng tự kéo rèm. Ban đêm dò nước là báo inh ỏi. Ra khỏi nhà là các thiết bị tự tắt. Người lạ đứng cửa cũng có thông báo.
Mà thôi khỏi đi, bạn cứ sống nhà ngu cũng ai trách được bạn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019