[HASS] Hướng dẫn kết nối Sonoff T1 1-2-3 Gang với Home-Assistant qua MQTT

apolong
21/3/2019 3:31Phản hồi: 20
[HASS] Hướng dẫn kết nối Sonoff T1 1-2-3 Gang với Home-Assistant qua MQTT
Xin chào anh em, mình trở lại rồi đây. Xin lỗi anh em vì hôm qua có chút chuyện cá nhân nên mình thất hứa vụ này.

Trước khi vào vấn đề chính của bài chia sẻ hôm nay thì mời anh em xem qua những bài viết về HASS mà mình đã thực hiện:

IV. Hướng dẫn về Script, Automation,... ứng dụng cụ thể của HASS vào đời sống hằng ngày
OK, vào vấn đề luôn. Thì bài chia sẻ này mình sẽ hướng dẫn anh em cách kết nối con Sonoff T1 (1-2-3 gang đều làm tương tự nhau).
Tiến trình chuẩn bị và thực hiện như sau:
Phần 1 và 2 mình xin phép không đề cập lại ở bài này nữa, thay vào đó mình sẽ bắt đầu từ phần thứ 3 (Kết nối T1 vào HASS).

Léts Gâu thôi.

3.1. Khai báo thông số kết nối MQTT trên con Sonoff T1
Sau khi flash, cài đặt wifi, lựa chọn module,v.v... cho con T1 thì giờ chúng ta sẽ tiến hành khai báo thông tin MQTT trên con T1 nhé.
Để khai báo tài khoản MQTT cho T1 thì chúng ta truy cập vào địa chỉ ip của nó (của em đang là 192.168.10.108). Sau đó chúng ta truy cập vào Configuration > Configure MQTT

Quảng cáo

Ở trong phần MQTT Parameters, chúng ta tiến hành khai báo thông tin tài khoản MQTT như sau:

Lưu ý: Tên này không phải là tên hiển thị ở trang chủ, cho nên hãy đặt tên theo nguyên tắc là viết liền và không dấu nhé.
Sau khi khai báo xong thì chúng ta nhấn vào nút Save để lưu cấu hình nhé.

3.2. Kiểm tra kết nối xem đã thông suốt chưa.
Sau khi khai báo xong, chúng ta kiểm tra xem công tắc Sonoff T1 và HASS đã kết nối với nhau qua MQTT chưa nha.
Vẫn ở màn hình cấu hình của son Sonoff T1, chúng ta trở ra màn hình chính bằng cách chọn vào Main Menu. Sau đó vào phần Console.

Nếu ở phần này, hệ thống trả về kết quả là Connected thì chúng ta đã kết nối thành công rồi nhé, còn nếu hệ thống liên trục trả về Failed, thì hãy kiểm tra lại các thông tin trong phần cấu hình MQTT bao gồm: Địa chỉ Host, tên đăng nhập, mật khẩu.... nếu vẫn không sai thì tiến hành kiểm tra lại cấu hình Add-on MQTT trên HASS nha anh em.

3.3. Khai báo công tắc Sonoff T1 vào hệ thống HASS.

Cũng như con Sonoff Basic hôm trước hay bất kể thiết bị nào mà sau này chúng ta sẽ làm việc thì chúng ta phải khai báo thông tin của nó vào HASS. Và phần cấu hình này sẽ nằm trong File Configuration.yaml.
Chúng ta vào file Configuration.yaml và điền thêm thông tin con T1 vào dưới thẻ "switch:" như sau:

Code:
switch: [I](Nếu có rồi thì không khai báo dòng này nữa, thay vào đó thì viết nối tiếp xuống dưới)[/I]
  - platform: mqtt
    name: "Hành lang tầng 2"
    state_topic: "stat/sonoff_t1_1/POWER1"
    command_topic: "cmnd/sonoff_t1_1/POWER1"
    qos: 1
    payload_on: "ON"
    payload_off: "OFF"
    payload_available: "Online"
    payload_not_available: "Offline"
    retain: true
  - platform: mqtt
    name: "Cầu thang lên tầng 2"
    state_topic: "stat/sonoff_t1_1/POWER2"
    command_topic: "cmnd/sonoff_t1_1/POWER2"
    qos: 1
    payload_on: "ON"
    payload_off: "OFF"
    payload_available: "Online"
    payload_not_available: "Offline"
    retain: true
Lưu ý: Cần gõ chính xác kể cả dấu cách, nếu không sẽ bị lỗi.
Anh em cần chú ý một vài thông số sau.

Sau khi khai báo xong, anh em vào HASS check config xem có Valid không, nếu không thì vui lòng kiểm tra lại trong file Configuration.yaml xem có đoạn nào gõ nhầm, gõ thừa, thiếu khoảng trống không. Còn nếu hệ thống trả về Valid! thì chúc mừng là anh em đã thành công rồi nhé. Giờ chỉ cần chọn thêm RELOAD CORE > RESTART hệ thống là được.

3.4. Gọi công tắc T1 lên màn hình chính của HASS.
Cài này anh em thực hiện tương tự như với con Basic mà mình đã làm ở bài này nhé.

Cảm ơn anh em đã theo dõi bài chia sẻ. Ở bài tiếp theo, mình sẽ chia sẻ cách Flash và kết nối con Sonoff RF Bridge vào HASS qua MQTT, sau đó sẽ là bài về việc sử dụng cảm biến chuyển động, cảm biến mở cửa để điều khiển công tắc qua HASS nha.
20 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hướng dẫn cấu hình Camera Dahua vào HASS đi bác
apolong
TÍCH CỰC
5 năm
@chamcham737877 Em hiện tại chỉ có Hikvision, nhưng sẽ cố gắng kiếm dadua và hướng dẫn cho anh em
@chamcham737877 Bác tự tìm tòi nghiên cứu đi chứ chả lẽ chờ người khác mua thiết bị về làm không cho bác. Ít nhất cũng tháo thiết bị mang qua nhờ test chứ 😁
@TheShinichi Bệnh vậy, liên quan tới bác à? Mình làm ko đc mới đi hỏi chứ có bảo bác kia mua Dahua đâu. Nếu ko hiểu tiếng Việt thì next đi
sususocnau
ĐẠI BÀNG
2 năm
@apolong Bạn hướng dẫn cấu hình camera Hikvision vào HASS đi bác
GameOver107
ĐẠI BÀNG
5 năm
cảm ơn tinh thần ko mệt mỏi của bác.
Mình lưu lại tất cả bài viết của bác để chuẩn bị cho 1 trang mới cho ngôi nhà sắp tới 😁
vinaxin
ĐẠI BÀNG
5 năm
NẾu dùng home assistant thì cài mqtt broker kiểu gì hả bạn?
O2MOBILE
ĐẠI BÀNG
5 năm
Em thấy con sonoff bặt tắt qua wifi thì nhanh. Tốc độ phản hồi gần như bằng tốc độ click chuột. Trong khi bấm nút cảm ứng có độ trễ tương đối. Có cách nào khắc phục không các bác ơi.
O2MOBILE
ĐẠI BÀNG
5 năm
@TheShinichi Chuẩn là ý này đấy ạ. bật tắt trực tiếp bằng nút cảm ứng trên mặt công tắc bị trễ, đôi khi cảm giác bị lag. còn dùng Hass thì thấy phản ứng tức thì. có cách nào khắc phục ko các bác.
@O2MOBILE Thấy trên FB bảo do thiết kế giá rẻ nó thế phải chịu. Có bác khác (trên group thấy cũng pro) bảo mở mặt kính lột cái lớp nilon gì ấy ra. Thôi thôi 😁
@O2MOBILE Đó là tính năng bạn nhé.
Bạn muốn nó phản hồi nhanh thì dùng lệnh sau ở console:
setoption13 1
Còn nếu muốn chậm như xưa thì sử dụng
setoption13 0
@TheShinichi .
Sao con của em sau khi flash tasmota vào rồi cấu hình ok hết rồi mà 3 công tắc nó nhảy trạng thái suốt các bác nhỉ? Làm sao để khắc phục nhỉ?
@QuocTuanNguyen Bạn set retain là false nhé. Sau đó phải clear retain trên hass
Có ai bị trường hợp sau khi flash firmware Tasmota thì công tắc tự động bật lên không? Thời gian tự bật đèn lên ngẫu nhiên có khi thì 12:00 tối, có khi thì 3:00 chiều, mà mình không hề thiết lập Timer... Mình đã thử reset configuration và thiết lập lại thì vẫn bị. Thử tắt luôn Home Assistant thì công tắc cũng tự bật lên. Đã flash firmware Tasmota version 6.5.0. Mình sử dụng 2 công tắc Sonoff T1 US 3 Gang, cả 2 cái đều bị tình trạng này. Thời gian xảy ra ngẫu nhiên. Có ai biết cách khắc phục thì chia sẻ giúp mình nhé. Xin cám ơn.
@ITisTI Ngày trước mình cũng bị trường hợp bật ngẫu nhiên. Tuy nhiên nguyên nhân là do Retain của Hass tác động tới. Nếu bạn tắt cả Hass rồi mà vẫn bị thì khó.

Tuy nhiên, bạn hãy thử không set MQTT cho Sonoff rồi chạy 1 time xem có còn bị nữa không nhé.
Nếu vẫn bị thì lỗi fw hoặc Sonoff
Nếu không bị thì khả năng cao là do Retain
@khanhduong171 Mình flash lại con Firmware gốc của T1 Sonoff (lúc đầu backup) thì không bị vấn đề này. Tuy nhiên, do chỉ backup 1 con nên giờ flash lại firmware gốc thì bị trùng ID, eWelink chỉ nhận ra được 1 cái công tắc thôi. Đang định thử flash lại firmware Tasmota các phiên bản thấp hơn để theo dõi thử xem bản nào ko bị lỗi này.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019