Hãy cẩn thận, ɢoogle.com không giống với google.com nhé anh em!

Duy Luân
21/11/2016 22:29Phản hồi: 133
Hãy cẩn thận, ɢoogle.com không giống với google.com nhé anh em!
ɢoogle.com, nhìn qua thì thấy bình thường đúng không nào, cũng chỉ là địa chỉ của Google thôi có gì đâu mà lạ. Nhưng nếu bạn nhìn kĩ vào kí tự đầu tiên thì nó không phải là chữ G hay g bình thường, nó là chữ G latin cỡ nhỏ với mã unicode là 0262. Kí tự này hoàn toàn có thể dùng trong tên miền của website, cũng như các trang web dạng như http://√.com hoặc http://日本語.jp. Khi bạn vào địa chỉ ɢoogle.com, nó sẽ chuyển hướng bạn sang một tên miền khác là xn--oogle-wmc.com để rồi cuối cùng đẩy bạn sang website với link như hình bên dưới. Chỉ nhìn thôi cũng đã thấy link này có gì đó không ổn và dường như là để lừa lọc gì đó, nên mình khuyên các bạn là đừng truy cập vào.

Trò lừa ɢoogle.com này có thể khiến cho rất nhiều người mắc bẫy, nhất là những người mới tiếp xúc với Internet và không có kinh nghiệm tự bảo vệ bản thân. Không chỉ giới hạn với Google, hacker hoàn toàn có thể dùng chiêu này để dụ anh em truy cập vào những website giả mạo khác. Anh em gặp vụ này thì nhớ cẩn thận, và cũng nhớ chia sẻ cho người quen của mình biết luôn nhé.

Nguồn: The Next Web
133 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Em thấy chữ money... ! 😁
75109
TÍCH CỰC
7 năm
may quá. e ko dùng bàn phím la tinh 😃
TomValencia
ĐẠI BÀNG
7 năm
@75109 Ng ta gửi cho bạn chứ ai gõ kí tự ấy
Giờ mới biết...tưởng không phân biệt in hoa hay thường chứ
@Cu MinhKhang Theo mình biết thì với cách gõ thông thường, thì bạn không phải lo mình lỡ lướt ngón tay nào đó trên bàn phím mà nó ra chữ ɢ để tạo thành ɢoogle.com như trong bài viết của bác @Duy Luân được.
Để gõ được nhưng ký tự mã đặt biệt ấy, thường là bạn phải đè phím Alt + gõ 1 số hoặc nhiều số nào đó bên phần phím số, sau đó nhả nút Alt ra thì nó mới thành ký tự, và cũng không phải trong môi trường nào, không phải font nào bạn cũng gõ nó lên giống nhau được.

Ví dụ nhé: Máy này hiện đang dùng Win8.1, bộ gõ Unikey 4.2RC4, mã Unicode
_ Mở Word lên rồi đè Alt + gõ 0262 + nhả phím Alt ra nó sẽ thành 1 ký tự
_ Mở Firefox lên rồi đè Alt + gõ 0262 + nhả phím Alt ra nó sẽ thành 1 ký tự khác ký tự lúc nãy hiện trên Word
_ Mình đang ở Google Chrome viết trả lời này cho bạn: đè Alt + gõ 0262 + nhả phím Alt ra nó chẳng hiện gì cả
_ Cũng với Alt+ 0262 và trong các môi trường trên, bạn đổi font thành Webdings thì nó sẽ cho ra ký tự khác.
_ Và với Alt + số khác, nó cũng sẽ cho bạn ra 1 ký tự khác ~@O~U. nào đó chẳng hạn ( bạn search bảng mã Alt để biết thêm )

OK. Nếu bạn đã thử đến đó thì chắc bạn đã hiểu chữ ɢ trong bài, là do 1 người nào đó tạo ra nó bằng cách gõ Alt+ số, tương tự cách trên mà có.
Mục đích là họ muốn đánh lừa bạn khi nhìn vào link họ post bạn nghĩ đó là GOOGLE.COM, không nghi ngờ và click vào, tuy nhiên phần hyperlink của địa chỉ ɢoogle.com họ đưa, thì lại dẫn bạn đến 1 trang web khác mà người đó chủ đích muốn bạn ghé, ví dụ webluadao.com chẳng hạn ( Nếu họ đưa link webluadao.com từ đầu thì chắc chắn bạn nghi ngờ và không click vào đúng không?)
Đấy, nó là thế.

Còn để tránh: thì mình nghĩ bạn chú ý quan sát các link như ví dụ ɢoogle.com trong bài, ai đó post hoặc gởi qua tin nhắn v.v.v. bạn đừng click vào. Còn lại thì yên tâm nếu bản thân bạn gõ trên bàn phím thì Google.vn hay google.vn đều vào google.com.vn chính chủ cả.

Còn 1 cách theo mình cũng hạn chế được khá tốt việc vô tình click vào " link đen " là bạn dùng trình duyệt Google Chrome. ( Mình dùng cả trên PC, laptop, tablet và smp ). Chrome nó có phần cảnh báo web độc hại khi bạn lỡ click vào, nó chặn được khá nhiều và mặc định không cho bạn mở trang đó nếu bạn không đồng ý. Mình thấy tính năng đó rất hay so với 1 số trình duyệt khác.
boykinhbac
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Cu MinhKhang Chữ đó nó giống chữ G. Chứ ko phải chữ G hoa bạn ơi..
Nếu bạn gõ thông thường sẽ ko sao.. Nó chỉ dính khi bạn copy link/ paste vào trình duyệt thôi.. Vì chữ đó gõ phải bấm kèm phím Alt + mã của ký tự
Nó giống Font chữ Symbol trên Word hoặc Excel ý bạn
Cu MinhKhang
ĐẠI BÀNG
7 năm
@boykinhbac Thanks bac nhiều!
Cu MinhKhang
ĐẠI BÀNG
7 năm
@LionelRichie Cảm ơn bác nhiều, mình đã đọc kỹ câu trả lời cua bác. Nếu đọc không kỹ bài bác DLuân, mọi nguoi ít có kiến thức về tin học sẽ không dám gõ G hoa trên bàn phím liền ma se gõ g.
14025025
TÍCH CỰC
7 năm
mình còn nhìn mãi mới ra 😆)

nó ko phải G hoa
Nguy hiểm ghê
ngtamabc
TÍCH CỰC
7 năm
tinh vi quá nhể
mình cung nhìn mãi mới thấy chữ G nó bất thường
hienld
TÍCH CỰC
7 năm
Vậy là tên miền tiếng Việt giờ phổ biến các bác nhỉ? Kiểu Tinhtế.vn
vitkon
CAO CẤP
7 năm
@hienld Tên miền tiếng Việt đã có từ lâu, nhưng chắc chết vì sai mục đích. Internet là môi trường toàn cầu, các hoạt động bản địa hoá sẽ tự cô lập với các vùng còn lại của thế giới.

Tinhtế.vn chỉ có người có bộ gõ tiếng Việt truy cập vào được. Còn Tây muốb gõ là chịu. Nên vẫn phải duy trì Tinhte.vn.

Rắc rối kiểu vậy nên tên miền Việt bị tự đào thải.
@hienld Chả dại gì chơi tên miền tiếng việt =))
latoan339
TÍCH CỰC
7 năm
đủ mọi trò lừa .
sợ quá ,huhu !
ngoanrazo
TÍCH CỰC
7 năm
Phải nó là hay, biết khai thác font chữ
ít nữa có vụ Tinhte.vn khác tinhte.vn
đùa thôi nhé! các cụ cho e nhiều gạch đá quá lần sau khỏi dám đùa
phuongboss
ĐẠI BÀNG
7 năm
@boydatinhhamchoi Bạn có phân biệt được TINHTE.VN và TlNHTE.VN không ? thật ra là tinhte.vn và tlnhte.vn đó :p
@habu@
TÍCH CỰC
7 năm
@boydatinhhamchoi Không phải in hoa hay thường!
Bạn xem ngôn ngữ tiếng Nga, sẽ thấy đều khác lạ 😁
HiiamGhost
ĐẠI BÀNG
7 năm
@boydatinhhamchoi Tinhte.vn và tinhte.vn là 1
Google.com và google.com cũng là 1
không chịu đọc bài à bạn
@HiiamGhost đùa thôi mà bác!
@[USER=44922]@habu[/USER]@ hì e biết mà, chỉ đùa cho zui thôi mà. mấy bác cho e nhìu gạch quá
hai tmt
TÍCH CỰC
7 năm
Lạ và " Độc" ...
Ờ, G lớn hay g nhỏ miễn không có trên bàn phím là được.
@lazyboy76 quan trọng là link dẫn đến nó mà người dùng khó phát hiện ra
chứ đã là link lừa đảo
mà phải tự gõ vào thì nói làm răng
@Tài Khoản TKK Đồng nghĩa với việc không click bừa bãi vào những link linh tinh thì không ảnh hưởng gì. Người dùng nào click bừa bãi mà không có biện pháp bảo vệ thì ráng mà chịu thôi.
Khó đỡ thật, đúng là internet
Gà mờ như em bó tay thôi, cám ớn anh Duy Luân nhiều nhiều.
hoasua800
TÍCH CỰC
7 năm
Nay mình mới biết vụ này. Ac thế. Vietcombank.com & vietcombank khách hàng dễ dính chưởng như chơi.
talktoyou9x
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hoasua800 bạn co đọc bài viêt ko vậy
o_obibi
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hoasua800 2 trường hợp khác nhau. Bạn đang nói là cùng kiểu chữ (khác in hoa và in thường) -> chuyện này bình thường ko có vấn đề gì. Còn trường hợp trong bài là khác nhau về ký tự -> là 2 ký tự khác nhau nghĩa là 2 website khác nhau.
nguyenjeremy
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đã thử! Chả có gì sảy ra cả.
Hải Laz
TÍCH CỰC
7 năm
@nguyenjeremy thì bạn có dùng bàn phím latin đâu mà nó ra được 😁
Nói quá muộn 😁 thấy cái tít là phải vào xem ngay xem có cái gì 😆)
Một trong những lý do mình không ủng hộ tên miền Unicode chính là sự nhập nhằng khi tên miền được áp dụng trên những ngôn ngữ có dấu thanh (kiểu tinhte.vn và tinhtế.vn là hai cá thể khác nhau). Ví dụ có cái site nào bên tàu mà nó đặt tên miền Unicode toàn chữ Hoa thì khóc tiếng máng =))

Tên miền cứ bám theo ASCII là được rồi :3
Hải Laz
TÍCH CỰC
7 năm
@Penguin Pingu cái này cũng khó bác à 😁 mấy nước như nhật, trung,... gõ chữ hán quen rồi họ không muốn phải nhấn chuyển bàn phím để gõ một trang web thì sao :D hơn nữa gõ phiên âm của nó thì gg vẫn hiện kết quả tên miền bằng tiếng Hán ra mà :D với cả e nghĩ nó cũng chỉ dụ được những ai không biết nổi trang web google nó như thế nào thôi
cái này ko phải lừa đảo...😕

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019