Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Hãy quên độ phân giải đi, đây là thời đại của độ nhạy sáng!

sonlazio
15/2/2010 8:59Phản hồi: 113
113 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thank bác nhìu.thế là em có kinh nghiệm để chọn máy ảnh rùi
superbebu
ĐẠI BÀNG
14 năm
cho em hỏi , từ kích cỡ cảm biến ( vd D3 là 36x24mm ) , mình tính thế nào để ra độ lớn pixel pitch ạ ( D3 là 8.45 micromet) 😁 ?
Thật ra khi chụp ảnh ở điều kiện ánh sáng bình thường hay hơi thiếu sáng thì chẳng bao giờ cần để ISO cao quá 800. Còn khi chụp chế độ đêm , không dánh flash thì có để ISO tối đa cũng chẳng cải thiện bức ảnh bao nhiêu. Đúng như bác gì ở trên nói, các hãng sx cần cải thiện khả năng chống nhiễu ở ISO cao chứ không phải chỉ tăng ISO là được. Chip xử lý ảnh cũng là 1 yếu tố quan trọng để cho 1 bức ảnh tốt. Em đang dùng điện thoại Wellcom W989 máy sử dụng cảm biến CMOS 8.0mpx của Samsung, chip xử lý ảnh DIGIC III của Canon, zoom quang học 3x, chụp hình chẳng bao giờ em để ISO quá 800 (mặc dù ISO của máy tối đa là 6400) vẫn cho ảnh rất đẹp các bác ạ.
nói chung là 14M rùi mới tính ISO chứ có 10M thì ISO cao cũng như kô
Đọc lại , chưa hiểu mà phán linh tinh.
Bó tay bác Cu Hiệp luôn, mảng nào cũng thấy bác. Công nhận kiến thức bác Hiệp rộng rãi thật!
Cám ơn bác ! Bài viết rất sâu 😃
Bài viết công phu quá. Tôi cũng mê chụp ảnh nhưng đúng là hay nhầm MP cao có nghĩa là ảnh chất lượng hơn. Cám ơn Bác.
dorian
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bài viết wá hay! đọc xong mở man nhiều wá! thanks bác nha
hay quá ! quá chuẩn rồi ! thế này thì sony satio sắp tụt giá kinh hồn ! =)), sharp dùng ccd cũng sẽ tụt theo ! =))
từ nay cứ em nào mới, sài cmos mới, iso cao mà chơi, chắc ăn chụp ảnh đẹp.
trunkz
TÍCH CỰC
14 năm
Chưa chắc. Cái gì cũng đáp ứng được nhưng tay nghề cùi bắp thì cũng thừa. Người biết chụp ôm cái N95 chụp có khi đẹp hơn mấy bác focus lung tung.
MrDeath97
ĐẠI BÀNG
14 năm
Từng có ảnh của chiếc Samsung Omnia i900 đạt thứ hạng cao trong cuộc thi chụp theo chủ đề do 4rum tổ chức rồi mà. Chủ đề lần đó là: Nhà
dalamaco
TÍCH CỰC
14 năm
hay quá, dù hơi khó hiểu 😁
thế tóm lại là ISO là yếu tố quyết định chất lượng ảnh hả bác, hay còn yếu tố nào nữa....em thì chỉ quan tâm đến chất lượng ảnh
bác chứng minh lời nói của mình đê
Theo ý kiến chủ quan của em thì yếu tố con người là quan trọng nhất, với 1 cao thủ thì cầm máy nào chụp nói chung cũng đẹp, gà như em mới tập tẹo chụp ảnh thì tấm trông ổn ổn, tấm thì xấu hoắc.
Còn không tính yếu tố còn ngươi thì còn tùy vào cảm biến, tùy vào ống kính và ty tỷ thứ nữa mà em chưa biết....
pnvc87
ĐẠI BÀNG
14 năm
Tất nhiên rồi, thank bài viết vì đã giúp cho nhiều bạn hiểu hơn về độ phân giải 😁.
Thanks rất rất nhìu
Chuyen
ĐẠI BÀNG
14 năm
Chỉ máy ảnh số, mac, iPhone, Palm, ... trừ Windows mobile nhé,

Đồng ý quan điểm này, trong cùng một điều kiện nên để ISO càng thấp càng tốt.

Sai rồi nhé!

Những ai làm chủ được máy ảnh thì sẽ chụp được những bức hình đẹp nhất.

Cám ơn bác chủ topic nhé, nhưng ở thời điểm hiện nay thì cùng ISO máy nào nhiều chấm vẫn dễ bán hơn.
Nói cần ISO hay số điểm ảnh hơn cũng thật là khó, tùy vào nhu cầu của từng người và từng thời điểm. VD mình dùng D90 là một trong những DSLR được đánh giá khá tốt khi chụp ở ISO cao trong điều kiện thiếu sáng nhưng hầu như mình chỉ chụp đến ISO 400 (hoặc 800 nếu thật sự cần), trong khi bây giờ đang cần in một bức ảnh khổ 2,1m x 0,8m thì lại thấy thèm độ phân giải cao biết bao 😆. ISO cao thì cảm biến cũng phải ngon, nếu chụp ở ISO 6400 hay 12800 mà mịn như ISO 100 thì lúc đấy ISO mới thật sự cần
dungdeath
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bài viết quá hay, cảm ơn chủ topic nhiều ....!
Từ nay sẽ nhiều người trong diễn đàn này sẽ hiểu thêm về cameraphone và camera nói chung. Sẽ hạn chế quan điểm ấu trĩ, bảo thủ, trì trệ của số đông người, rằng camera có Mp càng cao, chụp càng đẹp. Quan trọng hơn nữa là để nhiều người hiểu thêm về cái gọi là chip xử lý CCD và CMOS.
Cảm ơn chủ topic và những "cao thủ" đã đóng góp ý kiến quý báu!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019