Hệ điều hành nào dễ bị hacker tấn công nhất?

BaroTo
13/1/2017 9:38Phản hồi: 190
Hệ điều hành nào dễ bị hacker tấn công nhất?
Android thống trị thị trường điện thoại thông minh nhưng sự thống trị lại đi kèm với khá nhiều rủi ro. Theo CVE Details, Android là hệ điều hành dễ bị tổn thương nhất trong năm 2016 với 523 lỗ hổng, vượt xa con số 161 của iOS. Quay lại 1 năm về trước thì câu chuyện này lại hoàn toàn khác, lúc đó Android chỉ có 125 lỗ hổng trong khi iOS có đến 387.

android de bi hack.jpg

Nguồn: statista.com
190 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Android mà nhiếu thế!
Vấn đề là lỗ hổng ấy nguy hiểm ở mức nào.
@h3141592653 không liên quan, cơ mà ảnh ava bác lấy ở film nào đấy :v
Mấy ông OSX bảo mật hơn win gấp vạn lần đâu rồi :rolleyes:
@delphi.about Trang này mà éo biết thì ngu rồi =))
khoa471989
TÍCH CỰC
7 năm
@Doraemon12345 Uh. Bọn giám đốc xài apple nó ăn bám. Còn tụi nhân viên quèn. Tự hào mình làm ra vào đồng bạc lẻ.suy nghĩ thiển cận thì mãi nghèo thôi con ạ. Đây nhân viên quèn đây nhưng tự tin ko ăn bám và ko ngu như tụi anti
@HungNguyen8989 Bác còn non lắm ka ka
@delphi.about Non mà gọi bác? Thể hiện hay lắm, chúc mừng
Android mỏ tiền cho hacker 😆
hóng a e bảo macOS bảo mật hơn Win10
@ngocnp bác làm em buồn cười quá bây giờ có vài triệu virus với vài ngàn virus mà lỗi của người dùng thì virus vẩn là virus và bạn vẩn nhiểm virus lol, Chán lý luận kiểu trẻ con của các thím quá.
các fan vào bào chữa cho nhau nào 😁
@em đang làm gì vậy fans macOS đâu r nhỉ
Bảng này vui đây.
Fan iOs, android gà nên top bảng, tiện thể chê macox gà hơn win
Fan android, android phổ biến nên mới top bảng, tiện thể khen macos phổ biến hơn win.
mr.ntminh
ĐẠI BÀNG
7 năm
@tbdat11 Bạn nói vậy mình có thể tính windows 10,8.1,8,7 đều giống nhau cùng là hệ điều hành khác nhau về tên đằng sau và thời điểm.
MacOS 10,9,8 cũng vậy.
Ở trên win thì build.... Còn ở trên mac ,.. Để phân biệt các bản vá lỗi.
Bạn nói vậy thì vẫn chưa công bằng.
@Carvalho1986 Uk
@git_kid Cũng có ý đúng mà, hệ thống nào chả có lỗ hổng, quan trọng là có phát hiện ra ko, càng phổ biến thì các lỗ hổng càng dễ bị phát hiện và khai thác.
tbdat11
CAO CẤP
7 năm
@mr.ntminh Xin hỏi bạn có cái máy MAC nào đang dùng Mac OS 9 hay 8 vậy? Có biết OS X là gì không?
"đội này ăn tiền của microsoft rồi"
😁
@nnkjsc E cũng nghĩ giống bác. hệ điều hành nào càng phổ biến thì càng nhiều lỗ hổng thôi. Nếu win bảo mật đến thế thì đa phần các máy sever trên thế giới đã không chạy linux rồi
@Dai thinh
thế ah, xem lại cái nháy kép trong bài của minh nhé, server chạy unix vì nguyên nhân lịch sử và chi phí là chính tinh yêu ạ
@Dai thinh bạn còn xanh lắm. Để mình phân ti1h 1 phát cho biết. Trong server nó có khái niệm host là cái server vật lý đấy và thường host sẻ là host của vài chục đến vài trăm cái VMs(máy ảo). Người ta thường dùng ESXi làm host OS. Bản chất của Linus là hệ đei62u hành mở tất cà các hãng có thể dùng và phát triển nó mà không phải chả tiền. Windows là đống key cho windows server kho6gn hề rẻ và M$ củng không open source cho mọi người nên bạn không thể cắt ngon windows để chạy nhưng thứ bạn chỉ cần. VD: bạn chỉ cần 1 cái web server windows server có thể làm được. Nhưng dùng linus bản pt để chạy wed sẻ nhẹ hơn dể cài đạt hơn và quan trọng nó thường free or giá rất rẻ so với windows server -> nhiều người dùng linus.
Google Play Store là 1 ổ hổ lốn. Tổ đỉa, hắc lào, ếch xi ma.
Dream8x
TÍCH CỰC
7 năm
Phi lý, Mac OS X bảo mật gấp trăm lần Win cơ mà. Thống kê sai rồi.
Bấy lâu nay nghe Ifan phán MAC OS X ghê lắm cứ tưởng thiệt :eek::eek::eek:
mystogann0
TÍCH CỰC
7 năm
sai rồi nhé..làm sao macOs nhiều lỗ hổng hơn Win dc..
Tranh luận vui vẻ thôi nhé 😁, nhưng theo mình bảo mật hay không là do nhận thức và thói quen sử dụng của mỗi người.
@Lựu Đạn Đang nói lỗ hổng của phần mềm chứ đâu phải "lỗ hổng" trong quy trình của người dùng. Lỗ hổng của phần mềm là lỗi của NCC phần mềm, còn lỗ hổng của người dùng thì từ nhiều phía, bao gồm cả NCC dịch vụ (không kiểm soát đủ chặt chẽ chẳng hạn) và người dùng (thiếu kiến thức về an toàn thông tin).

Ở trên là đang tính theo lỗ hổng phần mềm, ở đây chắc cụ thể là HDH + các phần mềm mặc định đi kèm.
windows như hạch mà lại an toàn cao là sao
@tobe2405 Vậy không biết bác đang xài HDH nào mà phán vậy, minh thấy mức độ phổ biến cao mà, từ tổ chức nhà nước đến người dùng như mình cũng dùng win cho công việc hàng ngày mà.
@diaocdaitin Xem lại đi bạn, chỉ xét đến win 10 và 8.1 thôi, còn win 7 với xp thì kg thấy, mà đâu phải win7 với xp là kg có lỗi...bảng này còn thiếu nhiều quá...
@tobe2405 Ờ ai biết chắc vậy 😃
@tobe2405 đấy là giao diện bạn dùng, còn hacker đâu quan tâm như hạch hay như gì.
Hội những người dùng Mac tạm thời không quan tâm tới thông tin sai sự thật này nhé!
linhr133
TÍCH CỰC
7 năm
@nguyenconghuy Hiện đang dùng Mac 2015, thông tin trên chắc đúng và không quan tâm lắm.
càng ít lỗ hổng thì càng mượt thì phải 😁
Win thì nhiều lỗ hổng, còn mac os thì nhiều lỗ thông gió thôi.
trutan
TÍCH CỰC
7 năm
Thích linux vì dùng an toàn hơn ai ngờ cũng lắm lỗ hổng thật
hayhayfe
ĐẠI BÀNG
7 năm
@trutan linux sự thật an toàn với người dùng cá nhân hơn ý virus với mã độc cực kì ít
mr.ntminh
ĐẠI BÀNG
7 năm
@trutan Mình nghĩ là lỗ hổng thì vẫn có nhưng linux thì ít ng khai thác vì số ng dùng cực ít k kiếm chác đc gì
enderphan
ĐẠI BÀNG
7 năm
@trutan Đó chỉ là số lổ hổng được list ra trong vòng một năm thôi bạn. Bạn thấy Linux và lỗ hổng trong vòng 24 giờ, chỉ cần apt-get dist-upgrade là bạn đã được vá rồi. Vì là hđh chuyên dụng dành cho bảo mật, servers nên đòi hỏi phải hiểu biết về Linux. Lỗ hổng nào của Linux đều được public và vá ngay lập tức và cho ra Generic mới hackers chưa kịp get root thì đã bị ban rồi. 😁. Với mình Linux vẫn an toàn nhất ( đặc biệt về khoản monitoring ).

Vì là OS hot nhất mọi thời đại nên mới có nhiều người nhảy vào pentest mới được đứng đầu bảng. Chứ nhìn Win 8.1 có ai thèm care đâu hahaha
trutan
TÍCH CỰC
7 năm
@enderphan Thì mình vẫn dùng Linux để dùng là chính. Nhưng mỗi lần chơi game lại phải khởi động lại máy để vào win. Vẫn ko thể nào bỏ đc Windows mặc dù ko thích nó.
enderphan
ĐẠI BÀNG
7 năm
@trutan Bạn có thể dùng Wine để chơi, or cài PlayonLinux nếu cấu hình máy bạn mạnh. Mà thôi chơi game thì chuyển qua Win cho đỡ lằng nhằng lại được tối ưu hóa hiệu năng. Linux ko dành cho game giếc mình cũng thích 😃, để vậy mới chuyên nghiệp keke

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019