Hệ sinh thái nhà thông minh dễ mua nhất ở Việt Nam: Xiaomi

Duy Luân
4/3/2019 1:26Phản hồi: 217
217 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

C3TEK
ĐẠI BÀNG
5 năm
Quá hay Duy Luân. Bài viết rõ ràng, khoa học, dễ hiểu, cực kỳ phổ thông cho người mới bắt đầu.
Bữa giờ mình đi tìm mua cái camera security của Xiaomi mà mấy chỗ đều báo hết hàng.
Bookmark bài này, cuối tuần này chi ngân sách xtr ra vọc cho căn hộ cũ xem sao.
@C3TEK Mình thấy mấy cái Xiaomi Mi Store trên quận 7 có bán mấy cái smart camera, bạn xem thử xem thế nào nha
@C3TEK Mình thấy camera bán nhiều mà. Mình vừa mua ở TCS, thấy giá rẻ nhất, có 700k.
tvhsg2006
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cũng muốn dùng thiết bị smarthome của Xiaomi nhưng ghét nhất mấy ổ cắm thông minh của nó toàn kiểu chân cắm tàu, nếu muốn xài phải qua cục chuyển chân cắm bất tiện mà còn ko an toàn về điện với thiết bị công suất lớn nữa
@tvhsg2006 Mấy món đồ này không dùng với đồ công suất lớn được đâu. Bạn muốn dùng công siất lớn thì mua đồ của Sonoff. Ví dụ như cái mình attach trong hình
@Duy Luân https://smarthomeplus.vn/products/aptomat-cau-dao-tong-dieu-khien-tu-xa-wifi-sonoff-shp-ac
tvhsg2006
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duy Luân Không dùng đồ công suất lớn thì chân cắm của các ổ cắm theo chuẩn tàu cũng làm mình rất khó chịu và ko muốn mua dùng
vothanhthu
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tvhsg2006 Dùng cây kiềm bẻ cái "chân giữa" là được rồi
Jolly Jumper
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mua cả bôh Mi Home Kit ở cuahangtcs.com có ổn không các tình yêu?
@Jolly Jumper Ổn
Mình thợ lắp đặt Lumi smarthome hơn 2 năm thấy ai cũng hài lòng về chất lượng ,mẫu mã ,nhiều giải pháp hay ,an ninh tuy giá hơi cao do việt nam phát triển và sản xuất.
@Saigon Smarthome Lumia cũng ok đó
Cho mình hỏi, nếu h thay tất cả bằng ổ cắm thông minh là sài cái gì cũng thông minh được đúng không?
Chứ h cái quạt treo tường hay cái quạt thông gió thì thông minh thế méo nào dc đúng không?
@quyetbuu991 Cũngtuỳ, ví dụ đồ của bạn không có cơ chế tắt mở phù hợp (ví dụ như khi tắt mở cùng công tắc) thì cho dù bạn có dùng ổ cắm thông minh nó cũng không bật được.

Nói chung là phải còn tuỳ 😁
vdan
ĐẠI BÀNG
5 năm
@quyetbuu991 Đúng như Duy Luân nói đó, cũng còn tùy... Tùy theo nhu cầu của người dùng, tùy thiết bị hiện có đang ở mức nào... rồi còn tùy ta làm cho nó thông minh tới đâu cũng phụ thuộc vào ta đó.
Cái quạt thông gió trong nhà vệ sinh chẳng hạn, nếu bạn lắp thêm cảm biến chuyển động radar, mỗi khi có người vào là nó bật, hết chuyển động 1 khoảng thời gian nó tự tắt. Như vậy cũng tạm gọi là thông minh chứ nhỉ?
@vdan Những thiêt bi tắt mở bằng cảm ứng thì nó vừa tiện, vừa tiết kiệm điên , vừa vệ sinh phòng bệnh vì không ai cham tay vào công tắc...các nhà vệ sinh công cộng trang bi hầu hết các thiêt bị dùng cảm ứng từ xà bông , giây lau, nước xả rửa không cần phải vặn mở...

Chồ mình làm có phong ăn cũng dùng đèn có thêm chế độ cảm ứng, bình thường thì bước vào cửa là đèn sáng lên, nhưng nhiều lần hai tay bê đồ ăn buóc vào bên trong , đèn không bât . lai phải quay ngươc trở ra cửa tìm nút mở đèn vì ai đó đã tắt....hỏi ra mới biết ông ban vn mình mỗi lân ra sau là quen tật tiết kiệm ở nhà , cứ thò tay bấm tắt...
Nhắc hoài hắn vẫn quên , hắn tăt cả đèn phòng vệ sinh..., bưc quá đành lấy băng keo dán vào công tắc bật mở...mới êm chuyện....tiết kiệm tiền để mua thuôc tri bệnh thì không thông minh chút nào cả...
Anh em sài của BKAV chưa
hymie
TÍCH CỰC
5 năm
@AllLove ko nên
@AllLove chả biết mua ở đâu nữa
@Duy Luân Mình thấy có đợt quảng cáo tivi suốt. Tưởng anh em ủng hộ BKAV
Nghiên cứu xaomi lâu rồi nhưng vẫn quyết định mua broadlink tuỳ ko đa dạng bằng. Xaomi mà muốn rẻ vẫn phải mua xách tay, mà xách tay thì ko kết nối dc với alexa.
vdan
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tuanminhxd1 Bạn biết 1 mà không biết 2. Thực tế tôi đang dùng mà cứ phải lôi lý thuyết ra làm hì.
@vdan Có thể bạn ko nắm dc vấn đề nên mập mờ trong cách giải thích. Chứ thông minh ra thì post cái hình từ đầu có phải ngắn gọn ko
vdan
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tuanminhxd1 Bó tay với bạn. Đây là người bình thường thôi. Không thông minh đâu.
Giờ đồ xiaomi là dễ mua bậc nhất rồi, xung quanh cũng thấy ổ điện ẻm khắp nơi rồi. Trong khi xóm cũng là người thường chứ không phải xóm công nghệ gì ráo
Ydep
Trứng
5 năm
Do đa số những món đồ của Xiaomi được nhập từ Trung Quốc về, bạn cần chọn server khi thiết lập app Mi Home là China thì mới nhận diện đầy đủ các món đồ. Nếu không thì bạn sẽ rất hạn chế trong việc kết nối, thiết lập đồ smarthome. =>> cục trung tâm mình cua ở Chiếm Tài (xách tay) server China còn con robot hut bui mua trên tiki (chính hãng Xiaomi phân phối ở VN )thì server India (Asia) nên không kết nối được với nhau. Mỗi lần muốn mở con nào thì phải swicth region khá là bất tiện. Mọi người nếu chơi đồ xiaomi thì lưu ý điểm này.
soibat
ĐẠI BÀNG
5 năm
@soibat Mình tìm dc một bài nói về vấn đề này. Nhưng ko có device ko test rõ dc. Đọc chay hơi khoa hiểu.
@Duy Luân nếu có điều kiện test thử cho mình xin cái review. 😁
https://en.miui.com/thread-2820472-1-1.html
soibat
ĐẠI BÀNG
5 năm
@soibat Mình tìm dc một bài nói về vấn đề này. Nhưng ko có device ko test rõ dc. Đọc chay hơi khoa hiểu.
@Duy Luân nếu có điều kiện test thử cho mình xin cái review. 😁
https://en.miui.com/thread-2820472-1-1.html
@soibat chưa hiểu lắm, giờ mình vẫn link vào được mà?
soibat
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duy Luân Nghĩa là một số thiết bị bị phân vùng theo server. Ví vụ hàng nội địa vs quốc tế, đôi khi không connect vào chung server được. Nên tìm cách link vào chung.
XIAOMI - NGON BỔ RẺ NHẤT
Samsung smartthings mặc định hỗ trợ z-wave & zigbee, Amazon Echo 2 cũng đã hỗ trợ zigbee, nên chỉ cần mua những thiết bị của những nhà sản xuất khác, như GE (bóng đèn, ổ điện), Schlage/Kwikset (ổ khóa), rèm cửa thông minh, chuông báo khói, các loại cảm biến đóng mở, nhiệt độ, độ ẩm của hãng thứ 3 (hàng trăm hãng) hỗ trợ z-wave là kết nối được hết.
Chính thiết bị z-wave, zigbee mới nhiều & phong phú
funhouse`
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bác Duy Luân cho em hỏi là hệ sinh thái xiaomi hoạt động tốt với wifi mesh ko ạ?
@funhouse` Mình chưa test, nhưng cứ wifi là được mà, đâu khác gì đâu 😁
konica
ĐẠI BÀNG
5 năm
@funhouse` mesh của TP Link hay Linksys OK vì nó hổ trợ kết nối băng thông với 50 devices cùng lúc
funhouse`
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duy Luân Em muốn lên mesh mà sợ ko tương thích 😔
funhouse`
ĐẠI BÀNG
5 năm
@konica Bác chắc ko ạ. Để e lên mesh luôn và ngay 😃
konica
ĐẠI BÀNG
5 năm
@funhouse` mình cũng đang order Linksys Velop Home Mesh WiFi System
quangbeobeo
ĐẠI BÀNG
5 năm
Sản phẩm của xiaomi giá cả phải chăng, thiết kế đẹp,chất lượng tốt. Giờ mình khá ưu tiên mua các sản phẩm gia dụng,phụ kiện của xiaomi:4 cái camera xiaomi, cục moden xiaomi,2 bộ kích wifi xiaomi,3 đèn học xiaomi, 3 balo xiaomi+1 túi chéo xiaomi, 2 cục pin dự phòng xiaomi, 1 máy lọc không khí xiaomi, 2 ổ cắm điện xiaomi . 1 củ sạc xiaomi, 2 dây cáp xiaomi.
@quangbeobeo Điện thoại họ làm cũng tốt nữa nè 😃 có một sự chỉnh chu khi họ làm mấy món đó, nên mình thích
quangbeobeo
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duy Luân Giờ điện thoại dưới 6tr mặc định em sẽ chọn xiaomi. Còn tầm 7-8tr thì phân vân giữ nokia và xiaomi nhưng vẫn nghiêng về nokia hơn.
quangbeobeo
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duy Luân Xiaomi làm thay đổi suy nghĩ người Việt : Hàng tàu là chất lượng kém. Giờ nhắc tới xiaomi nghĩ ngay tới sản phẩm giá phải chăng, chất lượng tốt, thiết kế đẹp.
buonban2u
TÍCH CỰC
5 năm
tên nguy hiểm cho VN nhất,
@buonban2u😁
cứ qc, bợ đ*t khựa đi, rồi tới lúc cả nhà bị sao đó đừng có lên đây là làng 😃
@tuansaigon606
namtrung70
TÍCH CỰC
5 năm
Hay thế
luckywin
ĐẠI BÀNG
5 năm
Hihi thiết nghĩ nếu mỗi thiết bị xiaomi là một quả nổ nhỏ, như trong một con tụ nào đó chẳng hạn, chứa hóa chất gì đó để tới thời điểm nào đó sẽ ... nguy hại khôn lường
@luckywin Nguy hại sao bằng tư duy: cái gì không làm được thì ta đi mua. Rồi nhập dây chuyền Tàu, gắn mác Việt Nam rồi gắn 1 quả nổ thật to, nổ đoành đoành đoành, độ giải trí vô hạn nhưng sát thương lại bằng không.
Suy cho cùng, chẳng ai muốn xài đồ tàu. Nhưng ngó qua ngó lại làm gì còn lựa chọn khác khi đồ Mỹ khó tìm và mắc, còn đồ làm cho đồng bào thì cùi hơn cả Tàu mà giá cao ngang đồ Mỹ.
bongsungbmt
ĐẠI BÀNG
5 năm
Dùng mấy đồ tàu này thông tin gia đình mình nó nắm hết rồi sao ta ? Cụ nào gắn camera trong nhà nó quay cảnh hai vợ chồng thì..........
@bongsungbmt Cái đó có đấy, mà chả có thằng Tàu nào làm, mà mấy thằng thợ lắp camera làm. Mà camera quay vào giường ngủ cũng lắp được thì chịu rồi.
thông minh lại sinh ra nhát nữa
teoteo_tt
TÍCH CỰC
5 năm
Tuỳ đồ thôi nhưng đa số là ngon rẻ, riêng cục trung tâm mình thấy của Xiaomi không ngon, dùng kết hợp nhiều hãng thì ok

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019