Hệ thống điện từ năng lượng mặt trời của LG sẽ cung cấp điện đủ cho 1 triệu gia đình trong năm 2020

sonlazio
13/1/2016 12:38Phản hồi: 32
Hệ thống điện từ năng lượng mặt trời của LG sẽ cung cấp điện đủ cho 1 triệu gia đình trong năm 2020
Ngoài bộ phận sản xuất thiết bị tiêu dùng mà chúng ta biết thì LG còn có khá nhiều công ty con khác, trong đó có công ty con về các thiết bị quang năng, các tấm pin năng lượng mặt trời. Hiện tại LG đang có năng lực sản xuất panel năng lượng mặt trời đủ để thu được 1GW mỗi năm, họ dự kiến sẽ đầu tư 435 triệu đô la Mỹ nữa để tăng cường thêm 6 dây chuyền sản xuất, qua đó nâng tổng công suất lên 1.8GW vào 2018 và 3GW và 2020.

Nếu chưa biết 3GW là gì thì theo LG, lượng năng lượng này đủ để cung cấp cho một triệu hộ gia đình trong một năm. Với công suất này thì sẽ ngày càng nhiều gia đình sẽ sử dụng năng lượng mặt trời hơn, qua đó góp phần hạn chế việc sử dụng năng lượng hóa thạch.

Bộ phận năng lượng mặt trời của LG được thành lập từ năm 1995, đến nay đã được 21 tuổi.
Tham khảo: LG
32 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

[Guest]
TÍCH CỰC
8 năm
sau này mang ra sa mạc phổ cập là 1 công đôi ba việc luôn :3
anhtuannd
TÍCH CỰC
8 năm
Hình như ảnh chụp ở Gumi?
@anhtuannd chuẩn đấy bác ơi ^^
Mình nghĩ đơn vị đo nên là gwh hoặc mwh vì giá trị ở đây là sản lượng điện .
Nguyenvu306
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đầu tư từ 21 năm về trước .kinh thật
Hy vọng công nghệ năng lượng mặt trời sớm hạ giá thành để áp dụng rộng rãi trên toàn TG
Huynh315
ĐẠI BÀNG
8 năm
Thật sự hiệu suất pin này không cao, nếu lắp ở nhà thì tốn hơn là được
Đầu tư nhà máy tiếp vào trong Nam đi, làm mái năng lượng mặt trời luôn cho rực rỡ. Bao nắng quanh năm luôn. 😁:D:D:D
em vẫn thắc mắc sao người ta không xây mấy cái nhà máy năng lượng mặt trời ở sa mạc? Ở đó đất rộng người thưa vs bao nắng quanh năm
@lanehacker7294 chi phí cho truyền tải về tới nơi cần sử dụng là rất lớn do không có khu trung tâm nào nằm gần sa mạc cả, cộng với chi phí đầu tư điện mặt trời vốn cao hơn nhiều lần so với thủy điện và nhiệt điện nên về kinh tế điện mặt trời thua.
kill-you
ĐẠI BÀNG
8 năm
chi phí lắp đặt này nọ bla bla, có thể có một số vấn đề thiên nhiên như bão cát, lún cát chẳng hạn
MrHải999
TÍCH CỰC
8 năm
thi người ta xay ở sa mac nhóc mà
Hax xì
ĐẠI BÀNG
8 năm
Việt Nam nên áp dụng cái này. vấn đề chẳng ai thèm lo an ninh năng lượng quốc gia.
anhtuannd
TÍCH CỰC
8 năm
@nguyenduchao93 Nếu lo an ninh năng lượng quốc gia thì nên xây điện hạt nhân
Nước người ta....>> nước mình...T_T
namng
CAO CẤP
8 năm
Kính gửi: các bạn đang cổ suý khen ngợi năng lượng mặt trời

Mình xin báo cáo với các bạn số liệu giá thành 1kWh ở Canada để các bạn tham khảo (lấy số ở VN chắc nhiều bạn dị ứng):

- Thuỷ điện: 3,5 cents.
- Điện hạt nhân: 5,6 cents.
- Nhiệt điện: 11 cents.
- Phong điện: 13,5 cents.
- Năng lượng mặt trời: 50 cents.

Ở những nước như Đức, nhà nước trợ giá mạnh mẽ cho điện mặt trời thì giá thành của 1kWh giảm "chỉ" còn 35 cents.

Giá bán điện sinh hoạt của VN hiện nay bình quân cỡ 2.200 đồng 1kWh, khoảng 10 cents. Khi nào các bạn thấy giá bán điện cỡ 15.000 đồng/kWh là chấp nhận được thì khi đó nói chuyện năng lượng mặt trời cũng chưa muộn các bạn nhé.
@namng dùng năng lượng sạch sẽ giúp bớt thiên tai, bệnh tật... => tính ra vẫn có lời hơn thì tại sao ko hổ trợ tối đa cho nó phát triển. Miễn hoàn toàn thuế + các chính sách hổ trợ khác để giảm chi phí sản xuất, cái gì cũng có thể làm được nếu chịu làm.

Bên tàu nhà nhà đều chơi năng lượng mặt trời, còn mình xài sang quá.
Nemesis
ĐẠI BÀNG
8 năm
@namng Bác ơi bác, Canada là đất nước có số ngày nắng và số giờ nắng trong một ngày thuộc hàng thấp lắm bác. Nên giá của năng lượng mặt trời đắt là phải. Sao bác ko so sánh giá điện mặt trời ở mấy vùng cực luôn bác.
namng
CAO CẤP
8 năm
@Nemesis Thay vì nêu vấn đề ra rồi ngồi chờ người khác trả lời, sao bạn không thử tự tìm hiểu đi. Ngay cả những nước giàu như Mỹ thì phong điện cũng chỉ chiếm 4% và quang điện chiếm chưa đến 1% tổng lượng điện sản xuất trong năm. Nguyên do là do chi phí xây dựng cao trong khi hiệu suất vẫn khá thấp. và hiện tại chi phí quang điện ở Châu Phi vẫn tầm hơn 20 cents/kWh bạn nhé.

Quang điện sẽ phát triển khi nào giá thành xây dựng hạ xuống thấp nữa, đồng thời hiệu suất phải cao hơn để giá thành 1kWh giảm xuống tương đương với các nguồn năng lượng khác.
Nemesis
ĐẠI BÀNG
8 năm
@namng Dạ em biết tìm hiểu bác, công việc hàng ngày của em là dùng internet để tìm hiểu những thứ em đang làm, câu hỏi của em ko phải để chờ bác trả lời mà cho thấy cái không đúng của vấn đề bác đặt ra. Bác dùng Canada để làm vì dụ nói rằng giá quang điện là đắt là không hợp lí bác, giá cả nó do nhiều thứ đóng góp vào đó, và chất lượng ánh sáng là 1 phần không hề nhỏ góp vào giá. Ngay từ đầu bác lấy ví dụ một nước nào đó có có tính chất khí hậu tương tự như VN, chất lượng ánh sáng tốt, để nói lên quang điểm của bác về giá thì em chả buồn tranh luận.
namng
CAO CẤP
8 năm
@Nemesis Bạn tranh luận kiểu nửa vời. Cách đặt vấn đề của bạn khi nói ví dụ Canada của mình là không phù hợp do vị trí địa lý không thuận lợi và từ đó phủ định kết luận của mình với hàm ý là nếu ở những vùng khác thì sẽ phù hợp. Mình xin nói đây chỉ là 1 post trao đổi trên tinhte chứ không phải 1 nghiên cứu của mình nên những số liệu dẫn chứng nó không nhất thiết phải đầy đủ 100%, nhưng quan trọng nó phải không bóp méo thực tế và góp phần chứng minh tính đúng đắn của kết luận. Thông thường với những người tranh luận kiểu ví dụ A không hoàn toàn phù hợp nên kết luận B dựa trên ví dụ A là sai của bạn thì mình ít khi tranh cãi vì nó chẳng đi đến đâu. Tuy nhiên mình vẫn cố nêu thêm 1 số liệu ở Châu Phi, là lục địa được coi là có lượng ánh sáng mặt trời dồi dào để bổ sung cho luận điểm của mình.

Dĩ nhiên bạn vẫn có thể tiếp tục phản bác theo kiểu của bạn: Châu Phi nó tham nhũng chiến tranh, thuế má đắt đỏ,... nên chi phí đầu tư nó cao, sao bác không lấy số liệu ở Somali, Siria luôn đi bác. Thưa với bạn là mình không có đủ số liệu và mình cũng không có nhã hứng tranh luận mà không có luận điểm chứng cứ chứng minh. Nên nếu bạn thấy luận điểm mình sai chỗ nào thì vui lòng nếu ra ý kiến của bạn và chứng minh nó, mình sẽ rất vui lòng được trao đổi.
"Sản phẩm này gây tụt giảm chỉ tiêu tăng trưởng hàng năm của giá điện. Ê-VN không khoái điều này" - một quan chức của Ê-VN cho biết.
Nếu chưa biết 3GW là gì thì theo LG, lượng năng lượng này đủ để cung cấp cho một triệu hộ gia đình trong một năm => không chính xác.
GW công suất, nói đến sử dụng trong bao lâu phải là sản lượng: kwh (số điện) (1GWh = 10^6 kWh)
conchuot
TÍCH CỰC
8 năm
Nhớ chia sẽ một chút điện năng cho xứ anh Ủn Ỉn ở Bắc Triều Tiên, nơi chỉ được soi sáng bằng nghị quyết. Xem bản đồ vệ tinh chụp ban đêm trên bán đảo Triều Tiên:
quanqw
TÍCH CỰC
8 năm
@conchuot Người ta gọi hiện tượng bạn nói là ô nhiễm ánh sáng đó, google để rõ.
Kinh tế bao cấp thì người ta quản lí kinh tế toàn diện và chặt chẽ nên phí phạm tài nguyên ít hơn kinh tế thị trường. Nói chung bao cấp có nhiều cái lợi mà kinh tế thị trường không có được.
@quanqw nói dốc hay thật kg biết sống được thời bao cấp bao nhiêu năm mà phát biểu như mấy bác u vậy.quản lý kinh tế hay nghèo nên phải thắt chặt.coi lại mấy nước nghèo mới phải như thế
quanqw
TÍCH CỰC
8 năm
@milano1510 Thế có biết thế nào là bao cấp không mà nói thách vậy.
@conchuot Nó để dành tiền điện để lâu lâu làm quả động đất cho Nhật với Tàu giật mình chơi đó mà.
1 mình chủ tịch của nó tuổi mới hơn 30 như đứa trẻ trâu ở ta mà khiến hàng lãnh đạo cả nghìn tuổi xứ "khác" đau đầu vì chưa sản xuất nổi cái lót ... cho phụ nữ :p

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019