Hệ thống thẻ VISA đang "sập nguồn" tại UK và châu Âu. Update: đã hồi phục sau 1 ngày trục trặc

Hassler
1/6/2018 17:1Phản hồi: 66
Hệ thống thẻ VISA đang "sập nguồn" tại UK và châu Âu. Update: đã hồi phục sau 1 ngày trục trặc
Một trong hai công ty lớn nhất về thanh toán tín dụng là VISA vừa thông báo hệ thống thanh toán, cả Credit lẫn Debit của họ đã bị tê liệt tại UK và châu Âu. Nguyên nhân của hiện tượng này vẫn chưa được VISA tìm ra, mức ảnh hưởng đến các khách hàng đang sử dụng hệ thống của họ vẫn chưa thể thống kê ngay được. Tuy nhiên đã có nhiều phàn nàn của người dùng được đăng tải trên Twitter về việc họ không thể sử dụng thẻ để mua sắm bình thường.

Theo thông báo của hãng thì VISA cũng mới chỉ đưa thông tin chung chung về việc dịch vụ của họ đang có vấn đề và người dùng sẽ không thể thanh toán thông qua việc quẹt thẻ Credit thông thường hay thanh toán online. Việc rút tiền tại cây ATM bằng các thẻ Debit vẫn có thể diễn ra bình thường. Trong lúc đó Mastercard cũng đưa ngay ra thông báo trấn an các khách hàng của mình rằng hệ thống của họ đã được kiểm tra và hiện tại vẫn hoạt động bình thường.

Hiện tại vẫn chưa có thông tin gì thêm về việc hệ thống của VISA chỉ sập nguồn tại châu Âu hay là sẽ lan rộng ra các khu vực khác hay không. Tuy nhiên việc này chắc chắn sẽ làm cho VISA thiệt hại kha khá vào thời điểm hiện tại khi bắt đầu vào kì nghỉ cuối tuần, nhu cầu mua sắm luôn lên cao. Còn tác động của việc này về lâu về dài thì chưa biết sẽ như thế nào.

Các bạn có bị vấn đề gì với thẻ VISA Credit hay Debit của mình không?

Tham khảo The Guardian
66 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Từ hôm qua đến nay không thực hiện được thanh toán online ra nước ngoài mua dịch vụ trên web.

Tưởng thẻ có vấn đề gì, chiều gọi HDbank họ báo thẻ Visa debit vẫn bình thường. Chỉ là khô g thanh toán được.
hieu_david
TÍCH CỰC
6 năm
@Hungdunghcmc Vẫn bt chỉ là không thanh toán được :p:p:p
Thẻ Visa xài bên Sacombank chuối quá nên không nạp tiền, xài nữa rồi. Giờ chỉ xài Master thôi nên cũng không biết :p
man1606
TÍCH CỰC
6 năm
@chihieupham Bác đã được đổi thẻ không tiếp xúc của scb chưa? Mình đc đổi rồi mà trên thẻ ko có chữ ware ko hiểu chạm đc ko? Xài qua nhiều master và visa của các ngân hàng phải công nhận scb chịu khó đầu tư đi đầu thay đổi trong vđề thẻ.
@man1606 không biết vụ thẻ không tiếp xúc là ji, vì ít khi nào phải xài thẻ lắm bác à,toàn add zo ss pay hoặc app mcard của nó để rút tiền hoặc cà thẻ thôi. để lên hỏi vụ đó coi
man1606
TÍCH CỰC
6 năm
@chihieupham Àh. Các nc khác họ ko cần cà thẻ hay cắm thẻ như mình, mình chỉ cần chạm thẻ vào máy là xong.
tranghura
ĐẠI BÀNG
6 năm
@mrsugarvn chuối như nào z bác em đang dùng vẫn bình thg mà
THONG_PQ
TÍCH CỰC
6 năm
Mới đi cuốc Grab, vẫn trừ tiền qua thẻ pặc pặc...
GoldChick
ĐẠI BÀNG
6 năm
Visa VCB tối qua vẫn hoạt động bt, mua online vô tư 😃
brighten
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cho hỏi UK là nước Anh?
Nếu đúng vậy thì ghi UK và EU chứ, thấy lai căng nửa mùa
@micheal9000 Nhờ bác mà mình mới hiểu được, trước giờ không biết luôn đó! nhìn bản đồ rõ ràng luôn, thanks bác
hoha1988
ĐẠI BÀNG
6 năm
@brighten UK bao gồm Anh + 3 nước, khác nhau. Châu âu gồm EU và nhiều nước khác. Mù địa lý còn đi chém gió.
bustalyme
TÍCH CỰC
6 năm
@brighten mình nghĩ chỉ cần rút gọn là châu Âu là đủ 😃
mình thấy sub title nguồn ghi như sau:

"Firm apologises to millions left unable to pay for goods and services across UK and rest of Europe"

nguyên văn là châu Âu, nhưng do sự kiện Brexit vừa rồi - nhà The Guardian lại theo phe cải cách - nên muốn ghi riêng UK, chắc mod chắc ngái ngủ dịch mà không hiểu nên mới có lỗi ngôn ngữ như vậy 😃 xét ra tiếng Việt vẫn phức tạp hơn tiếng Anh mà ha ha.
mod @Hassler đáng nhận phê bình rồi haha
@bustalyme Tks bạn, chắc đúng là ngái ngủ vì mình đọc đc tin này lúc tầm 12h đêm rồi viết luôn. Và mình vẫn giữ ý kiến như trong bài bởi vì mình cũng ủng hộ Brexit :p
Đêm qua vcb lag quá
hôm qua chuyển tiền vcb lag phải nhập 2 lần mới nhận được mã
Dung1856
ĐẠI BÀNG
6 năm
Hèn chi mình add vào “app store” hoài mà không được, Thì ra là có vấn đề.
tuandaica225
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ủa trước giờ cứ tưởng UK ở châu Âu, hóa ra mình lầm à?
boysnow91100
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tuandaica225 Thế nó thuộc Châu gì?

http://dinhcuaz.com/nuoc-anh-thuoc-chau-nao.html
lvchien.xd
ĐẠI BÀNG
6 năm
@boysnow91100 Châu Đốc bác ạ
ttd134
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tuandaica225 Ko thuộc EU.
hoangfnc
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tuandaica225 bác cứ mắc bệnh đùa zai
M.A.T
ĐẠI BÀNG
6 năm
2 ngày trước mình ko quẹt thẻ dc hjx
dacviet
TÍCH CỰC
6 năm
Hèn gì thanh toán facebook với store không đc
Thảo nào mua app trên appstore bằng VISA debit không được
3H&L
TÍCH CỰC
6 năm
Căng nhỉ, một ngày doanh thu của amazon hoặc ebay là bao nhiêu mà bị ngưng 1 ngày do khách hàng không thanh toán được là công ty há mồm rồi.
banh.tieu
TÍCH CỰC
6 năm
Mastercard cũng xài VISA net nên cũng bị ảnh hưởng.
lhp88
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình mới sử dụng thẻ visa debit để mua đồ online vẫn bình thường
tvu732
TÍCH CỰC
6 năm
Grab rút tiền ầm ầm. 😃
xmanhua
ĐẠI BÀNG
6 năm
Hay là anh em mình cứ gọi là Vương Quốc Anh và Châu Âu liệu có hợp lý hơn ko nhỉ. Nhưng mà viết như thế cũng hiểu dc rồi mà. Các bác khó tính quá!
Nãy mới quẹt Visa credit HSBC báo lỗi hoài.
joechen
ĐẠI BÀNG
6 năm
UK không nằm ở Châu Âu sao? Giờ mới biết.
levuhai207_1
ĐẠI BÀNG
6 năm
@joechen Mình chưa đọc bài gốc nhưng đoán là họ đang nói đến UK và EU, tất nhiên, UK đã không còn thuộc liên minh châu Âu EU nữa.
firestork
TÍCH CỰC
6 năm
@joechen Đúng rồi cũng như US không nằm ở châu Mỹ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019