[Help] không nhận ổ cứng khi cài Mac OS

vanhoangdt
23/11/2009 15:0Phản hồi: 15
Mình đang dùng con HP DV2000, chip AMD 64 X2 2.0, Ram 3G, ổ cứng Toshiba MK2546GSX ATA. Mình đang cần cài Mac OS để lập trình. Nhưng khi boot từ đĩa, vào Mac OS Installer , tới phần chọn phân vùng để cài đặt thì không hiện lên ổ đĩa nào hết. Vào Disk Utilities cũng không thấy ổ nào để Partition. Mặc dù mình đã thử nhiều lần partition các ổ đĩa với định dạng NTFS, FAT32 và RAW.
Mình đã thử 2 phiên bản là : Mac OS X Leopard 10.5.6 và iDeneb 1.6

Bạn nào có thể chỉ cho mình nguyên nhân không. Và máy mình thì phải cài phiên bản nào.

Cám ơn nhiều.
15 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

sao không có ai giúp mình thế 😔 . Mình đang cần cài Mac , bạn nào biết thì chỉ mình với.

Cám ơn lần nữa. 😃
mitdac_17
ĐẠI BÀNG
14 năm
y hệt em anh ơi,em cũng bị thế,search mấy web nước ngoài cũng có người gặp ,thế nhưng chả thấy suggestion nào cả !
Hôm nay mới thử lại nhưng có gắn thêm cái USB thì Disk Utility hắn nhận, partition được, rồi chọn ổ đĩa USB để cài Mac OS được nhưng do USB không đủ dung lượng ( USB 4G) nên không thể cài được main System, chỉ cài Boot Loader. Sau đó restars rồi Boot từ USB thì hắn vô cái cửa sổ Boot của MAC rồi chọn ổ đĩa để boot.
Mình nghĩ chắc cài Mac vào USB rồi chạy cũng được nhỉ. Nếu vậy thì USB phải có dung lượng bao nhiêu nhỉ, 10G ?
Mới thử lại với bộ iATKOS cũng bị tình trạng tương tự. Mình nghĩ ổ cứng có vấn đề ?

Sao chẳng thấy ai giúp thế này ....?
nht269
ĐẠI BÀNG
14 năm
Máy mình hôm trước cũng bị vậy , giờ thì chạy iAKTOS phe phé rồi
Bạn chỉnh trong BIOS, cái phần IDE configuration bạn chuyển từ Enhanced sang Compatible rồi thử xem nhé
Mình đang dùng windown7, mình vào Bios rồi nhưng không tìm thấy IDE configuration nhỉ, chỉ có System Configuration, trong đó cũng chẳng thấy IDE chỗ nào . :sad9cd:
nht269
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bạn tìm xem có chỗ nào AHCI đi, cứ ngồi tìm hết thử, IDE hay AHCI, chuyển sang compatible là được
Chà ở việt nam mà cũng có lập trình viên cho mac ah? 😆
bạn pro thế cũng hỏi vấn đề này ah :|

Tuy nhiên mình cũng có 1 số ý kiến : trước tiên khi cài 1 OS thì bạn phải xem cái OS đó hổ trợ những dòng nào (vd chỉ hổ trợ chip intel hay AMD hay nó hổ trợ cấu trúc CPU nào) và hổ trợ chuẩn nào của máy....
vì vậy bạn xem kĩ cái bản đó có hổ trợ cho con AMD của bạn không?
bây h bạn cài bản iAKTOS 1.7 đảm bảo sẽ chạy ngon lành nhưng không chắc máy bạn sẽ có đủ driver để chạy card mạng, âm thanh hay card màn hình gì đó.
có 2 nguyên nhân, 1 là bạn mount lại cái ổ cứng trong Disk Utility rồi chia lại phân vùng (back up dữ liệu trc đy ha không là đi hết đó)
2 là bạn chia ổ đĩa trước, để 1 ổ cài MAC OS thì định dạng FAT hay chưa định dạng, vào DISK Utility format lại dạng mac nhé
còn nó không nhận ổ cứng của bạn có khả năng ver đó chưa hổ trợ cho kết nối của HDD của bạn, kiếm bản nào có support ah đọc cái read trc' đi!
theo mình biết tụi HP kén lắm, mình xài con HDX16-1160us chỉ cài đc vista trở lên thôi, còn mac thì thử rất nhiều bản và bản iAKTOS 1.7 là ngon nhất vì nhận driver audio còn lại thì vẫn chờ cộng đồng Hackintosh làm việc vậy!

Tuy nhiên khuyến cáo bạn đọc thật kỹ các bài hướng dẫn cài và back up data trước khi cài, vì hầu hết tất cả khi cài lần đầu điều mất hết data!
@ngokhoa đéo phải lập trình viên cho mac, mà dùng hackintosh để build ios app cho tiện, đỡ giật như máy ảo.
Nói cái giọng nghe ngứa đít vãi.

em cũng bị tương tự! không nhận ổ cứng để cài đặt Mac OS. máy em là Dell Vostro 1088, cài phiên bản ideneb ver 1.6 10.5.6. Em vô bios setting của dell thì không có mục nào để chuyển đổi như các bro nói hết! vào mục SATA control thi co 3 mục để đánh dấu thôi,là díablle, ATA, AHCI, đinh dạng em là AHCI, chỉ vậy không có phần nào khác:banghead:
danght
TÍCH CỰC
13 năm
Hình như mấy em này dùng ổ Ata hết, Mac ko nhận là đúng. Mình chưa có giải pháp mấy con này, he

e dùng đĩa mac format hết, giờ vô được roài! đang dùng hệ điều hành mac lên tinh tế nak`! nhưng khổ một chỗ là màn hinh 1024x768! chán quá! ai giúp e bung màn hình như màn hình của máy được không? hix..👼
Mình cg bị tình trạng này, main mình là Giga EP35-DS3P
Help me !!!
Mình cg bị tình trạng này, main mình là Giga EP35-DS3P
Help me !!!
trước khi cài bạn phải định dạng ổ cứng sang GPT thì khi cài mới nhận dc ổ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119