Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[ Help ] Máy ảnh Canon 5D mark iii

Phuongphoto
29/4/2018 22:12Phản hồi: 18
Chào tất cả mọi người.
Em là thành viên mới.
Hiện tại em có 1 số thắc mắc về máy ảnh DSRL CANON. Mong anh chị giải đáp giúp em với ạ :
+ Thứ nhất , Có thể dùng sensor của Canon 6D thay vào cho Canon 5d mark3 được không ạ ?
+ Thứ hai, máy 5d3 chụp hình ra bị bệch, màu bị nhạt không được no lắm nguyên nhân là do đâu ạ.
+ Thứ 3, em dùng 2 máy 5d3 chụp cùng điều kiện sáng, cùng mẫu, cùng tốc độ, cùng khẩu, cùng ống kính....mọi thứ đều giống nhau nhưng 1 máy ra hình trong veo và nét, còn 1 máy thì nét không được căng và mờ đục hơn ( không nấm mốc , không bị back hay font focus )
18 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

giangcj
TÍCH CỰC
6 năm
Thứ nhất mình không biết do không phải thợ sửa máy, theo suy nghĩ thì không thay được.
Thứ 2, bạn xem lại phần cài đặt màu trong máy, phần satution xem. Có một số người cài đặt satution +2, +3 ngay từ đầu để hình trông nịnh mắt hơn.
Thứ 3 cũng tương tự như thứ 2. Bạn xem lại phần cài đặt màu trong máy, xem phần sharpness - contrast xem có bị đẩy xuống không
@giangcj Mọi thứ của 2 body đều reset về mặc định hết bác ạ. Nói chung là em thấy vô lý. Khi 2 máy cùng chip xử lý nhưng 1 con đúng là 5d3 còn 1 con thì giống 6d vì chất lượng ảnh kém. Mặc dù test trong điều kiện mọi thứ như nhau và chung 1 ống kính
giangcj
TÍCH CỰC
6 năm
@Phuongphoto Vấn đề bạn nói có vẻ thực sự gây đau đầu. Để tìm hiểu kĩ hơn, bạn có thể up lên 2 file raw và 2 file jpg của 2 máy cho mình xem được không. Không biết có giúp được không nhưng rất tò mò về vấn đề này.
@giangcj Kkkk. Bác biết iphone không. Có cây màn vàng, cây màn xanh...tuỳ đời sản xuất và nhà máy sản xuất. Cuối cùng e đã hiểu lý do rồi.
giangcj
TÍCH CỰC
6 năm
@Phuongphoto Nó có quy chuẩn cả chứ, chả nhẽ mua máy còn là ăn may 😆)
ntt2007
TÍCH CỰC
6 năm
1/ mình "đoán" là không, và cũng ko có lý do gì để làm việc đó hết, khi bung máy ra thay cảm biến thì phải cân chỉnh lại phực tạp mà giá tiền cái cảm biến cũng ko rẽ
2/ màu nhạt thì có thể chỉnh lại picture style, chọn lens khác tốt hơn, nhưng bạn chê 5d3 màu bệch thì 6d có khi tệ hơn nhé, mình chỉ thấy ngta chê 6d bệch thôi chưa nghe ai chê 5d3 cả
3/ kết quả sai lệch nằm ở điều kiện test chứ nếu tất cả mọi thứ giống nhau thì khó xảy ra việc bạn nói. bạn lấy gì đảm bảo mọi thứ đều giống nhau 100%, 2 body đó bạn test và cân chỉnh từng cái chưa? test ngoài trời hay trong lab?
@ntt2007 Dạ ngoài trời. Cùng thời điểm,cùng len.....2 cái 5d3. 1 mới 1 cũ. Cái cũ cho ra màu tốt hơn, nét hơn, da chi tiết và có khối. Cái mới thì tệ hơn
ntt2007
TÍCH CỰC
6 năm
@Phuongphoto điều kiện ánh sáng ngoài trời nó ko cố định nên bạn thử lại trong nhà tốt hơn, cùng 1 lens nhưng chính xác trên 1 body thì vẫn có thể ko chính xác trên body khác, nhưng nếu body mới cho kết quả tệ hơn hẳn thì chắc khả năng nó bị lỗi khá cao rồi
@ntt2007 Kkkk. Bác biết iphone không. Có cây màn vàng, cây màn xanh...tuỳ đời sản xuất và nhà máy sản xuất. Cuối cùng e đã hiểu lý do rồi.
@ntt2007 Cảm ơn bác nhiều nhé
Chung quy bác chưa biết cài đặt máy nên chưa phát huy hết sức mạnh của máy
@ptvd1994 So sánh 2 con với cùng thông số dù cài đặt hay chưa cài đặt bác à. Đã cài đặt phải cài đặt cả 2 thông số như nhau chứ đâu khác gì rồi so sánh được
@Phuongphoto Còn ống kính
@ptvd1994 Cùng 1 ống gắn lên 2 body để đảm bảo công bằng
@Phuongphoto có cùng vị trí và góc chụp không bạn ? nếu không thì chia buồn, cho mình cái 5D3 đi
@ptvd1994 Kkkk. Bác biết iphone không. Có cây màn vàng, cây màn xanh...tuỳ đời sản xuất và nhà máy sản xuất. Cuối cùng e đã hiểu lý do rồi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019