[HELP] Mua máy và lens Canon nào nếu có 50 triệu?

thaonguyen9422
18/3/2019 8:7Phản hồi: 11
Các bác cho em hỏi nên mua máy và lens nào tốt để chụp sản phẩm ạ?
- Ngân sách: từ 30 - 60 triệu.
- Nhu cầu của em: Chụp hộp giấy, túi giấy, tem nhãn, thùng carton,... cần chất lượng cao. Chụp chân dung nhân viên công ty, thỉnh thoảng quay phim và chụp hình sự kiện.

Hiện em đang có Canon Kiss X5 (600D), tay nghề cũng newbie, nhưng muốn học hỏi thêm và nâng cao kỹ năng. Mong được các bác tư vấn thêm kinh nghiệm chọn máy. Cám ơn các bác trước!
11 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

GioLangLe
ĐẠI BÀNG
5 năm
Vụ này căng. Hóng cao nhân.
1 em full frame. Chắc cân đối p/p chắc chỉ có 6Dm2 là đc.
Lén sự kiện 24-70L F2.8M2 / 24-105 F4 ( cũng có thể quay film tạm )
Lens quay film wide 16L
Chân dung fix 85L hoặc 70-200IS2
Tripod
Flásh + trigger
2 đèn + chân đèn
Chân đèn, chân fláh, ....
Mic ghi âm
Tủ chống ẩm
Hộp chụp sản phẩm hoặc phông màn
Mình cộng sơ sơ cỡ nào nó cũng overprice hết.
Chỉ k biết bạn cần chất lượng cao đến độ nào thôi. Chứ chất lượng cao nó đi đôi với tiền, cực nhiều tiền. Và cần cả kinh nghiệm nữa. Không phải cứ thiết bị xịn là auto ảnh đẹp
@GioLangLe Hiện mình đã có tripod, tủ chống ẩm, micro, còn phụ kiện khác như flash, đèn thì tính sau.
Giờ cần mua máy và lens trước. Chụp sản phẩm là chính, thỉnh thoảng mới chụp chân dung và quay phim.
Mình cũng nhắm Canon 5D3 hoặc 5D4, lens 24-70mm F2.8, mà phân vân không biết đầu tư vậy có đáng đồng tiền bát gạo không nè?
GioLangLe
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình đang dùng kit cùi bắp, A6000 + Sel50f1.8 chỉ chụp sản phẩm. + Kit 16-50 để quay film. Mà đồ chơi tốn máu còn hơn body + lens
@GioLangLe Đồng quan điểm. Hóng các cao nhân rành vụ này chỉ bảo thêm ;)
GioLangLe
ĐẠI BÀNG
5 năm
@thaonguyen9422 List hết ra rồi nghiên cứu thôi. Đâu có nhiều sự lựa chọn đâu cậu
Nếu đầu tư vào Canon thì 6D2 là ổn, còn lại để sắm đèn, hộp chụp, flash, flash commander, dù tản sáng cho flash v.v. Dĩ nhiên không thể thiếu lens nhưng cứ bắt đầu với 24-105 F4 trước đi, khi nào thấy chất lượng chưa được mong muốn thì mua sau.
GioLangLe
ĐẠI BÀNG
5 năm
@thaonguyen9422 Lens đầu thì nó đi cậu. Đủ wide để quay và chụp sản phẩm. Đủ f để chụp chân dung và thiếu sáng
GioLangLe
ĐẠI BÀNG
5 năm
@GioLangLe Sự kiện có thể cần tele hơn. 24-105. Tùy cậu nghiên cứu thôi
@GioLangLe Cám ơn bác, mình sẽ nghiên cứu thêm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119