[Help] Tư vấn giùm em nâng cấp đường truyền cho quán trà sữa

luke.true.blue
21/2/2017 14:39Phản hồi: 11
Hiện quán em đá có:
- CN 1
Trệt: Camera và máy tính tiền (cần mạng)
Lầu 1: Modem Vietel H640DW 30MB (đường truyền 1) dùng truyền cho tầng trệt và khách
Lầu 2: Router TL-WR940N AP từ con modem (đường truyền 2) dùng cho khách
Lầu 3: Modem Vietel H640DW 30MB (đường truyền 2) dùng cho khách

-CN2
Lầu 1/ Trệt: Modem Vietel H640DW 15MB (đường truyền 1) không dùng nhìu chủ yếu dùng Cam và nhân viên
Lầu 2: Modem FPT đường truyền 30MB đc con Router TL-WR940N AP (dùng cho khách)
Lầu 3: Modem Vietel H640DW 30MB (Nhân viên văn phòng xài chung với khách)

Mỗi chi nhánh em giờ cao điểm cũng khá đông thiết bị truy cập vào khoản 30 tới 40

Vì nhu cầu người dùng cao không biết em nên mua thêm router hay nâng cấp đường truyền để đáp ứng tốt ạ??
11 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cái này còn tùy thuộc vào nhu cầu cụ thể của khách nữa bạn. Nếu khách toàn bộ đều chơi game online thì mệt à. Một tiệm game 30 máy, thường trang bị 2 line 30Mbps, hoặc hơn nữa. Nhưng nếu quán của bạn không phải mô hình cafe-game thì 1 đường truyền 30 Mbps là đủ rồi.
Tốt nhất là bạn kiểm tra thực tế:
+ Nếu khách than phiền kết nối WIFI khó, hay mất WIFI ... thì phải thay cục WIFI mới do cục Tplink940N bị quá tải (các model tplink thông thường chỉ tải tầm 10-15 user trở lại à.)
+ Nếu khách báo tốc độ internet chậm - vẫn kết nối WIFI ngon lành thì nâng cấp đường truyền.
@Vi tính Trung Mỹ Hiện cao điểm là nó hay bị nghiễn mạng lắm anh, em định nâng cấp đường truyền với lại thêm router để cho nó chịu tải còn modem chỉ cấp mạng thôi ạ. Không biết được không ??
thanhmc
TÍCH CỰC
7 năm
mình đang xài cho quán cafe, 1line 60m vnpt 1t1/tháng xài thêm 2 cục wifi infini nửa, cao điểm mới rớt mạng tắt mở lại chạy ngon lành
balaxetamon
ĐẠI BÀNG
7 năm
@thanhmc Trường hợp của bác chắc do modem không chịu nổi nhiệt ? Chứ 1 con unifi gánh trên 50 user wifi ngon lành.
@thanhmc Em đang đắng đo không biết lựa con router nào tốt để chịu tải anh tư vấn em với ???
@balaxetamon Em đang đắng đo không biết lựa con router nào tốt để chịu tải anh tư vấn em với ???
@luke.true.blue Để đảm bảo ổn định sau này quán có đông khách hơn nữa thì bác làm luôn con WIFI chuyên dụng cho chắc, giá tiền cũng tương đương mấy con Router WIFI tầm trung à. WIFI chuyên dụng không có cổng WAN + nhiều cổng LAN như Router WIFI, bù lại, WIFI tải cực khỏe. VD: Buffalo WAPS-AG300H có thể đảm bảo kết nối WIFI cho khoảng 70-100 người.
hoặc WAPS-APG600H phát 2 băng tầng.
Mình chia rõ vấn đề ra WIFI và Internet cho dễ quản lý, nâng cấp. WIFI chuyên dụng đảm bảo kết nối WIFI ok rồi, giờ nếu vào mạng chậm thì nâng đường truyền thôi.;)
chuẩn bác

bác trà sữa nên xem lại là vấn đề đang gặp phải là gì thì dễ tư vấn hơn
wifi vẫn tải ổn nhưng internet vào chậm (xem có xử lý băng thông/ chia tải con wifi hiện tại đc ko, ko thì nâng cấp đường truyền)
hay là khi đông khách wifi bị nghẽn, ko kết nối thêm được (xem có xử lý khả năng cấp phát ip của wifi đc hay ko, ko thì mua thêm wifi)

sẵn ship e 1 ly trà sữa cacao ko lấy hạt =]]
thanhmc
TÍCH CỰC
7 năm
bá nghỉ đi 1 buổi tối ní ập vô cả 60 đến 70 người sập mạng là chuyện thường, khởi động lại là xong à, hên là thằng vnpt nó cho cai modum 2921 cũng đỡ
@thanhmc Cao điểm khoản 40 trở lên, em thì cấu hình cho modem tự động reset theo giờ, không biết giờ nâng đường mạng hay thêm ap để cấp với chịu tải thôi còn modem tắt dhcp đc k ạ
@thanhmc Em đang đắng đo không biết lựa con router nào tốt để chịu tải anh tư vấn em với ???

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019