Hiện tại nếu mất macbook thì kẻ trộm có vào trong máy được không?

alanwake
15/11/2017 7:45Phản hồi: 22
Mình đang dùng MB early 2015, do công việc nên trong máy lưu nhiều thông tin quan trọng, nhất là trình duyệt nhớ nhiều password do mình không nhớ hết được. Mình có dùng tài khoản OneDrive 1TB và iCloud 50GB hằng tháng nên việc mất dữ liệu thì không lo, chỉ lo bị hư hại nếu kẻ trộm vào được một số tài khoản đã đăng nhập sẵn trong máy của mình. Tuần trước bạn mình bị mất hành lý trong đó có macbook hỏi mình mình cũng không biết trả lời thế nào nên hơi thắc mắc không biết kẻ trộm có bẻ được mật khẩu login không?
22 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

dxkien
ĐẠI BÀNG
6 năm
Yên tâm bạn, sẽ ko có cách nào để người khác xem được dữ liệu của bạn mà không đăng nhập được vào account của bạn.

Theo Apple:
https://support.apple.com/en-us/HT202860

If you forgot your Mac login password - Apple Support

If you can’t log in to your Mac user account, try these solutions.
support.apple.com

Thì chỉ có bạn mới có khả năng hồi phục password, đăng nhập vào và xem dữ liệu.

Kẻ trộm chỉ có thể format máy bạn để cài lại macOS và dùng mới, chứ ko thể ăn cắp dữ liệu của bạn được.

Các thông tin password trên trình duyệt sẽ an toàn.

🆒🆒🆒
alanwake
ĐẠI BÀNG
6 năm
@dxkien cảm ơn bạn, do mình thấy người nhà mình dùng laptop windows đó, quên pass cái nhờ người quen IT làm dùm, bẻ phát một là xong à nên ko biết macbook ra sao, đợt rồi nghe nói FBI cũng ko bẻ được iphone nên mình cũng yên tâm chút, do máy mình có nhiều thông tin đăng nhập vào server và hệ thống quản lý hàng
qloved
CAO CẤP
6 năm
Bạn nói đúng được 1 nửa. Đúng là các password sẽ không bị lộ do dính keychain. Còn data thì không được may mắn như vậy, nếu bật FileVault thì mới bảo vệ được dữ liệu khỏi bị lấy nhé. Cầu mong bọn trộm có tâm format ổ cứng đi bạn nhé
alanwake
ĐẠI BÀNG
6 năm
@qloved cái FileVault đó mình có biết, nhưng mình hiện tắt nó đi vì sợ chậm máy hoặc chậm tốc độ SSD gì đó, vì mình có hỏi thấy bảo bật lên thì tốc độ SSD chậm đi có đúng vậy không bạn?
qloved
CAO CẤP
6 năm
@alanwake Đúng là sẽ chậm đi, vì phải decrypt và encrypt data mà
Vào dc nha
Có thể phá pass đổi pass luôn
Nhưng chắc thằng trộm không đủ trình và cũng ko quan tâm đâu
dxkien
ĐẠI BÀNG
6 năm
@APPLEHANOI.COM Nói phải có dẫn chứng chứ. Nói không thì lấy gì mà tin được.
@dxkien Bạn goog giùm
dxkien
ĐẠI BÀNG
6 năm
@APPLEHANOI.COM Nếu gõ mà ra luôn thì hỏi mấy cao thủ ở đây làm gì đâu. Bạn biết thì chia sẻ luôn, còn bắt người khác tìm thì hỏi gogl luôn vào đây làm gì đâu.
doquantung
ĐẠI BÀNG
6 năm
Chia bùn cùng bác nha, bữa trước cũng mất 1 em MB Air, ban đầu lên check còn có thông tin trên apple, nhưng ko hiểu sao sau đó check nó báo IMEI này ko tồn tại >"<
Còn dữ liệu thì ko biết có vấn đề gì ko?
Trộm vía là các mật khẩu các thứ ko sao?
laptopVANG
ĐẠI BÀNG
6 năm
MacBook Thì có thể dễ dàng reset lại password nhé bạn.
laptopVANG
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Đồng Red Đúng rồi bạn, nếu không bật FileVault thì very easy. Các bước nè bạn @dxkien

1. Bật máy, và ngay sau đó giữ tổ hợp phím command và phím r
2. Khi máy vô được thì bạn chọn như hình sau: Utility-> Terminal
3. Rồi có 1 bảng hiện ra thì bạn gõ resetpassword :
4. Sau đó bạn hoàn thành nốt thủ tục và chọn save->reset lại máy rồi nhập password mới là vô bình thường:

Hướng đẫn đầy trên mạng. Mình chỉ copy lại thôi, đã làm hơn 10 lần..
dxkien
ĐẠI BÀNG
6 năm
@laptopVANG Thank bạn nhé 😃

Và mình đã bật FileVault rồi. Phòng khi bất chắc.
alanwake
ĐẠI BÀNG
6 năm
@laptopVANG :eek::eek: Không hiểu tại sao Apple làm iPhone bảo mật thế mà macbook lại cung cấp thẳng cách để mở vậy nhỉ?!?! thế bày ra login làm gì nữa 😔
laptopVANG
ĐẠI BÀNG
6 năm
@alanwake Vẫn có cách an toàn mà, bạn chị cần Enable FileVault lên thì không ai làm gỉ được nữa rồi.

Best,
laptopVANG.com
Password Macbook thì 7 nốt nhạc là xong
vậy là xong em rồi. mới mất MacBook hôm nay xong. vừa nãy thấy hiện lên ở 1 nơi rất xa rồi im luôn (báo định vị về iPhone đang dung)
mr@thai
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nhận mở khóa tất cả password MacBook.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019