Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Hiểu rõ hơn về các mục trong Disk Cleanup của Windows để không bị xóa nhầm file quan trọng

Duy Luân
16/8/2016 23:35Phản hồi: 68
68 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Từ ngày sài máy tính đến giờ hôm rồi mấy bật cái này để xóa windows.old
Windows ESD Installation Files

Nếu bạn dùng Windows 10, bạn sẽ thấy thêm tùy chọn "Windows ESD installation files" và nếu bạn xóa nó thì bạn sẽ có thêm vài GB ổ cứng. Tuy nhiên, mục này rất quan trọng vì file ESD là thứ được dùng cho tính năng Reset của Windows 10. Nếu bạn xóa nó, bạn không thể nào khôi phục lại máy tính ủa mình về nguyên gốc khi cần thiết. Hiện tại cũng không nhiều trường hợp cần tới nó, nhưng lỡ cần bạn sẽ phải download lại file bộ cài trước khi có thể reset máy tính của mình.

lỡ xóa giờ down file ở đâu mấy bác? :oops:
mình lỡ chơi ngu xóa mất cái file đầu tiên AD nói Windows ESD Installation Files thì bây giờ phải khôi phục lại nó bằng cách nào vậy? #duy luân ad biết giúp dùm, ai biết giúp dùm
Trừ cái Thumbnail ra còn lại xóa hết.
Thật sự mình cũng không biết 😔 lúc reset chắc nó bắt download lại
@Duy Luân Nếu là Insider thì có thể cài đặt sạch bằng công cụ REFRESH WINDOWS 10 TOOL có sẳn trong Setting<Update<recovery,đây là hình thức Reset,nhưng nhân được bản build win 10 mới nhất
@Duy Luân nó bắt sreach nhưng không dow được mới khổ :(
Window +R, window +p, window +% là xong
phipepong
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình thì dùng Advanced System Care cho khỏe 😁
@phipepong trước xài cái đó mỗi lần boot y chang đang dùng hdd 😆 mặc dù xài ssd
Cần 1 bài tắt hết soft, chức năng ko cần thiết trong win10
Vinhhm
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bài này không sớm hơn thì tốt quá, lỡ xóa hết nên phải cài lại một số thứ để dùng rồi 😁
K2.PCTDN
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bác cứ yên tâm xoá đi, không vấn đề gì cả. Mình đã xoá thử và reset lại máy trong Settings -> Recovery thì chức năng reset vẫn hoạt động bình thường. Trong 1 số trường hợp reset lỗi (máy mình chưa bao h bị, toàn bị khi đi reset win dạo cho máy của mấy đứa bạn), muốn khôi phục lại cũng rất dễ, bạn boot từ USB cài Windows 10.

1. Tại cửa sổ Windows Setup không chọn Install now mà chọn Repair your Computer

2. Tại mục cửa sổ Choose an Option, chọn Troubleshoot

3. Chọn Reset your PC

Các bước tiếp theo hoàn toàn giống hệt như khi Reset trong Windows bình thường, sau khi reset xong thì folder ESD sẽ có lại nhưng mình thấy nó hoàn toàn không cần thiết và luôn xoá sau khi reset hay cài lại Windows.
kenzoxd107
TÍCH CỰC
8 năm
Để tăng tốc và giảm dung lượng thì các bác cứ vào C:/Window xoá hết đi là khởi động bao nhanh. Ko kịp thấy màn hình welcome luôn ấy
LINKIN-VAN
ĐẠI BÀNG
8 năm
Thanks mod
huuloc12
ĐẠI BÀNG
8 năm
P
Máy em chạy win 10 mà vụ thumbnail của mấy file video nó k hiện hết, cái hiện thumbnail cái thì chỉ hiện icon VLC. Mod có cách nào sửa đc k ạ?
tan2cang
ĐẠI BÀNG
8 năm
cái disk cleaner này chuyên gia làm nỗi khi cài bản win mới. cái win.old xóa = tay không được
theviyoung
TÍCH CỰC
8 năm
Nói chung là xóa hết
zuytan
TÍCH CỰC
8 năm
cảm ơn bác, trc dọn cứ rón rén 😆 giờ mạnh tay rồi
Em là em xóa sạch. Tắt luôn cả cái Win đò defender rắc rối.
đánh dấu
có cái reset win thì mình thấy nó có tạo một phân vùng ẩn 450MB để lưu rồi mà?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019