[Hình ảnh] Bến tàu Bạch Đằng trong ngày khai trương buýt đường sông: hiện đại, đẹp mắt, tiện ích

Trung Dt
25/11/2017 8:37Phản hồi: 174
[Hình ảnh] Bến tàu Bạch Đằng trong ngày khai trương buýt đường sông: hiện đại, đẹp mắt, tiện ích
Buýt đường sông tại Tp. Hồ Chí Minh đã chính thức khai trương ngày 25/11 và sẽ đi vào hoạt động từ ngày 26/11. Trước khi trải nghiệm đi trên tàu như thế nào thì mời anh em xem hình ảnh bến tàu Bạch Đằng tại Công trường Mê Linh, Quận 1. Đây là bến chính kết nối đến 4 điểm dừng còn lại trong hành trình của tuyến buýt đường sông.

Đơn vị khai thác tuyến buýt đường sông cho biết họ miễn phí toàn bộ việc đi lại trong 10 ngày. Mức giá cho một lượt đi từ các bến tàu là 15.000 đồng, không phân biệt chiều dài và bến dừng.

Bến tàu Bạch Đằng từng ghi dấu ấn trong ký ức của người Sài Gòn khi trước đây nó là đường vào của nhà hàng nổi 5 sao. Sau này khi nó được chuyển đi nơi khác thì trở thành bến neo đậu tàu dịch vụ.

ben_tau_buyt_duong_song_tinhte_15.jpg ben_tau_buyt_duong_song_tinhte_4.jpg
Cảm giác bước vô phiên bản bến tàu Bạch Đằng mới khá đẹp mắt và hiện đại. Cảm giác mới bước vô cứ ngỡ như là đang ở Singapore chứ không phải SG. Những chiếc dù khu vực chỗ ngồi hướng ra bờ sông chắc cũng như Garden by The Bay ở bển. Nếu nhìn từ toà nhà Vietcombank bạn sẽ thấy thiết kế hình bán nguyệt rất phù hợp với vòng xoay công trường Mê Linh.

ben_tau_buyt_duong_song_tinhte_2.jpg ben_tau_buyt_duong_song_tinhte_3.jpg ben_tau_buyt_duong_song_tinhte_5.jpg
Các công trình phụ trợ cho bến tàu gồm bãi giữ xe, nhà vệ sinh công cộng, quảng trường mini có đài phun nước, quầy đồ ăn và nước uống. Bãi giữ xe nằm ngay kế bên bến Tàu không tốn quá nhiều sức để đi bộ nhưng hiện nó chưa được hoàn thiện đẹp cho lắm. Giá gửi xe là 5.000 đồng / lượt với thời gian từ 6 giờ sáng đến 11 giờ tối.

ben_tau_buyt_duong_song_tinhte_16.jpg ben_tau_buyt_duong_song_tinhte_17.jpg
Quán nước Waterbiz phong cách khá Tây nên cũng cũng phục vụ toàn đồ ăn uống kiểu Tây. Bạn gọi đồ ăn thức uống tại quầy rồi tìm chỗ phù hợp để ngồi hoặc đem lên tàu để dùng. Ở trước quán là dãy ghế ngồi hóng mát, đặc biệt là khi ngắm thành phố khi sắp tắt nắng. Do hướng nhà ga là đông nam nên chỉ phù hợp cho anh em dậy sớm ra đây ngắm bình minh.

Thùng rác ở bến tàu là loại “văn minh” vì có phân biệt ngăn rác tái chế và rác ko tái chế. Nhưng hơi tiếc là chưa được Việt hoá và cũng chưa có bảng hướng dẫn loại nào tái chế và loại nào ko.

Và đây là những thông tin bạn cần biết về lịch trình của tuyến buýt đường sông đầu tuyên. Thành phố đã xây dựng 12 bến Tàu xuyên suốt sông Sài Gòn và đưa vào hoạt động 5 bến tàu vào thời điểm giới thiệu. Thời gian sớm nhất một chuyến tàu khởi hành là 6 giờ 30 phút tại bến Linh Đông (Thủ Đức) và muộn nhất là 18 giờ tại bến Bạch Đằng. Chi tiết lộ trình có ở rất nhiều nơi tại bến Bạch Đằng.

Bước đầu nhóm tụi mình ghé bến Bạch Đằng và có những trải nghiệm đầu tiên như vậy. Hy vọng sẽ sớm gửi đến anh em trải nghiệm khi đi trên tàu cũng như đưa ra những lộ trình phù hợp khi sử dụng kết hợp cùng xe buýt công cộng trên bộ.

Quảng cáo

Xuyên suốt lộ trình từ bến tàu Bạch Đằng sẽ đi qua các bến tàu Bình An (Quận 2), bến tàu Thanh Đa (Bình Thạnh), bến tàu Hiệp Bình Chánh (Thủ Đức) và điểm dừng cuối là bến tàu Linh Đông (Thủ Đức). Dưới đây là một số lộ trình và địa điểm bạn có thể đi từ các bến tàu:
  • Bến tàu Bình An: ngay dưới chân cầu Sài Gòn, có xe buýt 43 chạy ngang đi Bến xe Miền Đông hoặc hướng phà Cát Lái. Đi bộ ra khoảng 500 mét có xe buýt 11 về Thảo Điền hoặc đi về hướng hầm Thủ Thiêm, đi qua khu An Phúc, cục thuế Tp. HCM hay khu đô thị Sala.
  • Bến tàu Thanh Đa: hướng qua cầu Kinh về Bình Quới, có xe buýt 44 tới gần phà Bình Quới.
  • Bến tàu Hiệp Bình Chánh: có xe buýt 89 đi đến khu vực Quốc Lộ 1A, đoạn cầu vượt Gò Dưa.
  • Bến tàu Linh Đông: đi bộ khoảng 800 mét có 3 tuyến xe buýt 08, 57 và 93.
ben_tau_buyt_duong_song_tinhte_10.jpg ben_tau_buyt_duong_song_tinhte_14.jpg ben_tau_buyt_duong_song_tinhte_13.jpg ben_tau_buyt_duong_song_tinhte_6.jpg ben_tau_buyt_duong_song_tinhte_8.jpg ben_tau_buyt_duong_song_tinhte_7.jpg ben_tau_buyt_duong_song_tinhte_9.jpg

174 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mời @cuhiep trên tay tàu buýt ... 😁
hiepmu
CAO CẤP
6 năm
@Bão Sài Gòn cái này ghi là "Trên tàu" lun cho nhanh :D
Nhìn thấy hiện đại, đơn giản, khá khang trang thoáng đãng rồi 😁 Người dùng chịu khó bảo quản thì càng tốt.
kumperssor
TÍCH CỰC
6 năm
@mrsugarvn Bảo quản chắc khó à. Sợ đồ dỏm mau xuống cấp lắm bác à
@kumperssor Cái này hình như tư nhân đầu tư. Mình nghĩ không đến nổi tệ đâu.
phuoc34
TÍCH CỰC
6 năm
@kumperssor chưa gì đã chê. sao biết đồ dỏm??? suốt ngày nghĩ tiêu cực như thế sao khá nổi.
nói chứ mình cũng sợ, free vậy thôi chứ chưa dám đi hihi. mod đi cho ae cái RV vs 😆
vunh94
CAO CẤP
6 năm
@mrsugarvn tàu thì k nói, quan trọng sông có bao quản ko kìa :D ô nhiễm này nọ ăn mòn tàu là xác định
Có, mình sẽ đi thử chứ. Đẹp
Lexus350
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đẹp quá , chúc mừng người dân Sài Gòn có tuyến bus thuỷ sạch đẹp , thuận tiện . Hy vọng Hà Nội cũng sẽ sớm có loại hình phương tiện công cộng này .
Tiger Fish
ĐẠI BÀNG
6 năm
@mabutvc Ý bạn ấy tan.hd là tiền thuế ở sài gòn thu về rất là lớn nhưng giữ lại không được nhiều không đủ tầm để phát triển.
tan.hd
TÍCH CỰC
6 năm
@mabutvc minh noi Mien Nam, ko rieng j Sai Gon....
Lexus350
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tan.hd Tiền đâu thì cũng là tài sản của nhân dân và đất nước Việt Nam này cả thôi bạn ạ .
Lexus350
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tan.hd Đọc đến comment này của bạn thì thấy giống mấy thằng ba que phân biệt vùng miền và ôm mộng phục quốc lắm rồi đó . Xin lỗi nếu mình nói sai , nhưng nếu đúng thì nhắn bạn 1 câu nhé : CS có thể chết đi , nhưng đừng mong VNCH sống lại . Hô hấp nhân tạo cho cái “ Xác Ướp “ ấy hơn 40 năm rồi chưa chán hả ?
Có yêu cầu ngoại ngữ trình độ A-B, hay phải biết bao nhiêu thứ tiếng mới đc lên tàu ko ae?
@htevn Tiếq Việt này đúng là phải học lại thật
rin_thai
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Hien_Long An Chắc là bác chưa hiểu chuyện nên mới nói vậy 😁
@rin_thai pho-giao-su-de-xuat-cai-tien-tieng-viet-luat-giao-duc-thanh-luat-zao-zuk.jpg Ý mình là cái này nè
pho-giao-su-de-xuat-cai-tien-tieng-viet-luat-giao-duc-thanh-luat-zao-zuk.jpg
vunh94
CAO CẤP
6 năm
@htevn thích thì giao tiếp ko thì thôi, mà bác k rõ ngoại ngữ tụi tây nó báo méo friendly thì ai cũng tránh xa bác ra 😆)
conkinhong
TÍCH CỰC
6 năm
Có, mình sẽ đi thử chứ. Thích
Cũng đẹp nhỉ. Em chỉ sợ cái cảm giác kẹt tàu 😃
Hai LE Manh
ĐẠI BÀNG
6 năm
Có, mình sẽ đi thử chứ. lạ
lom_comsg
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Hai LE Manh em cũng đi thử.
cơ mà có cho đem cần câu lên tàu câu cá dọc sông hông hen các bác,lăn tăn quá:eek:😁
nvnpro
ĐẠI BÀNG
6 năm
Có, mình sẽ đi thử chứ. thử phương tiện mới
Có, mình sẽ đi thử chứ. tìm cảm giác mới lạ
titandngao
ĐẠI BÀNG
6 năm
Có, mình sẽ đi thử chứ. Thử cho biết!
hungkee
ĐẠI BÀNG
6 năm
Thành phố Hồ Chí Minh Bây giờ hiện đại nhỉ có cả xe buýt đường sông chắc có lẽ vài năm nữa sẽ có taxi bay trên trời cũng lên
@hungkee Cung nen chu ko phai len. Dan saigon van minh se giu gin ve sinh tot
Cỉ cần học tiếnq Việt cuẩn là đủ lên tàu né.
lee_rae_ri
ĐẠI BÀNG
6 năm
Vừa đi qua mà ko vào xem được. Thấy khá được.
Hình như hơi lạm dụng tiếng Anh quá rồi đấy, đến cái thùng rác cũng 100% tiếng Anh!??? Ngàn chấm
@lamquoctien Nhưng đến tên cái bến tàu mà nó còn tiếng Anh thì thấy sính ngoại quá đáng
hiepmu
CAO CẤP
6 năm
@BlackCat_94 trong hình có thấy ghi "Ga tàu thủy BẠCH ĐẰNG" mà, em kết cái logo của nhà ga "W" 😁
@BlackCat_94 4183000_ben_tau_buyt_duong_song_tinhte_15.jpg
Mình thấy nó ghi luôn tiếng Anh và tiếng Việt mà. cũng không đến mức quá đáng đâu 😁.
@lamquoctien Ơ thế do góc chụp k có chữ kia làm tưởng nó ghi mỗi tiếng Anh thì thấy kì quá
TRK
TÍCH CỰC
6 năm
Có, mình sẽ đi thử chứ. Khoái
😃 quá đẹp. Quan trọng là đẹp đc bao lâu? Sông sạch thêm càng tuyệt. Mong ý thức bảo quản ngày càng cao
Có, mình sẽ đi thử chứ. dao mat song sai gon
ngày mai mới cho chạy free các bác ạ, làm em mất cả buổi sáng lên đó mà ko đc đi, quá chán với ban tổ chức

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019