[Hình ảnh] Bên trong một nhà máy sản xuất điện thoại: robot ngày càng nhiều, người ngày càng ít

sonlazio
23/6/2016 9:51Phản hồi: 94
[Hình ảnh] Bên trong một nhà máy sản xuất điện thoại: robot ngày càng nhiều, người ngày càng ít
Đợt vừa rồi thì mình có đi thăm nhà máy sản xuất điện thoại của Huawei, nhưng mà không được chụp hình. So với lần đi thăm nhà máy của một vài hãng điện thoại khác 2 năm trước thì rõ ràng các nhà máy điện đại càng ngày càng sử dụng nhiều robot hơn. Con người chủ yếu chỉ đóng vai trò kiểm tra lại sản phẩm, chuyển các mạch đến máy và chuyển từ máy này sang máy khác.

Có thể bạn chưa hình dung ra, nhưng mô hình một nhà máy sản xuất điện thoại hoạt động thế này:

Lưu ý: các hình này trên không phải của nhà máy Huawei, hình cũ mình chụp cho các bạn dễ hình dung hơn.

Các nhà máy hiện đại chia thành nhiều dây chuyền khác nhau, xếp theo chiều dọc. Mỗi một chiếc điện thoại sẽ hình thành từ đầu đến cuối trong từng dây chuyền sản xuất một, không trộn lẫn vào nhau trong bất cứ quy trình nào.

Đầu tiên, chúng ta sẽ có kho vật tư. Các kho vật tư chứa những con chip nhỏ, những mạch điện dưới dạng ống kiểu ống phim. Có lẽ không được nói trước thì không ai hình dung ra đây là các cuộn phim chứa mạch điện

Dọc từ đây xuống là dây chuyền, xin lỗi các bạn ống kính không đủ rộng😁
Nha_may_Dien_Thoai_tinhte.vn-20.jpg Mainboard trơn được cho vào rack magazine thế này, đẩy từ kho đến máy đóng mạch, bắt đầu bước đầu tiên.Sau khi hoàn tất nó cũng sẽ được chuyển sang bước tiếp theo tương tự
Nha_may_Dien_Thoai_tinhte.vn-16.jpg Các bạn có đoán được đây là gì không, là các máy SMT, nói nôm na cho đơn giản là máy đóng mạch đó, không phải cầm mỏ hàn xì xì như nhiều người nghĩ đâu:D Nha_may_Dien_Thoai_tinhte.vn-15.jpg Các cuộn trắng trắng và xanh xanh chứa các mạch, mainboard trống sẽ chạy từ đầu này sang đầu kia, lúc đầu là main "trắng póc", sau đó được đóng vào từng mạch từng mạch một, chạy dọc qua loạt máy này cho đến khi có main hoàn chỉnh hoặc gần hoàn chỉnh Nha_may_Dien_Thoai_tinhte.vn-17.jpg Nhìn kỹ hơn chút, các bạn thấy mạch hoặc chip dạng dây băng không, nó sẽ đóng liên tục liên tục vào các main trống Nha_may_Dien_Thoai_tinhte.vn-18.jpg Đóng một mớ mạch xong thì đến lồng che, lồng chống tĩnh điện... Bạn để ý thấy 3 dây khác nhau hoàn toàn, cho thấy đây hoàn toàn là 1 quy trình khép kín Nha_may_Dien_Thoai_tinhte.vn-19.jpg Yeah, người đã xuất hiện. Sau khi main đẩy ra thì tùy vào quy trình sẽ có người kiểu tra bằng mắt Nha_may_Dien_Thoai_tinhte.vn-12.jpg Rồi kiểm tra bằng máy thế này, tùy nhà sản xuất mà họ có kiểm trả cả hai hay không hay chỉ kiểm tra một lần thôi Nha_may_Dien_Thoai_tinhte.vn-13.jpg Kiểm tra xong thì gắn vào các rack, rồi đẩy các rack đi qua bước tiếp theo Nha_may_Dien_Thoai_tinhte.vn-14.jpg Nói về đồng phục một chút, bạn phải mặc đồ chống tĩnh điện, qua máy kiểm tra để vào nhà máy. Giày cũng phải bỏ ra, đeo giày của hãng cung cấp hoặc bạn phải bọc chân lại. Các nhà máy khác thì mình không rõ nhưng ở nhà máy của Huawei thì các công nhân sẽ phân biệt cấp độ bằng màu sắc của nón, khách thì nón một màu, công nhân nón một màu và đốc công hay trưởng ekip màu khác...
Nha_may_Dien_Thoai_tinhte.vn-7.jpg Các con robot kiểu này sẽ di chuyển liên tục, ghép các mạch, bốc các con chip và lắp ghép các thành phần. Tùy vào từng chiếc điện thoại mà robot sẽ có nhiều công đoạn khác nhau, mỗi con phụ trách một bước rất nhỏ để đảm bảo tốc độ là nhanh nhất và không lỗi. Rất tiếc là mình không quay video các bước này lại được, rất ấn tượng Nha_may_Dien_Thoai_tinhte.vn-5.jpg Nha_may_Dien_Thoai_tinhte.vn-6.jpg Nha_may_Dien_Thoai_tinhte.vn-4.jpg Sau khi qua một loạt các dây chuyền robot thì người sẽ kiểm tra lại, rồi đóng nắp, đóng gói và các công đoạn tương tự. Thực chất thì con người cũng chỉ di chuyển các thành phần tiếp tế cho robot, có lẽ tương lai thì robot cũng sẽ thay thế hoàn toàn con người Nha_may_Dien_Thoai_tinhte.vn-3.jpg Nha_may_Dien_Thoai_tinhte.vn-2.jpg Kiểm tra xem các linh kiện sau khi lắp đã đạt tiêu chuẩn chưa Nha_may_Dien_Thoai_tinhte.vn-8.jpg Nha_may_Dien_Thoai_tinhte.vn-9.jpg
Như vậy, các bạn có thể thấy với các hệ thống dây chuyền khép kín như vậy thì việc thay đổi một thành phần sẽ kéo theo thay đổi toàn bộ dây chuyền, rất tốn kém tiền bạc và thời gian.
Tặng thêm một số hình test sản phẩm, hình này không phải mình chụp

Phong testing độ vọng cua am thanh voi smartphone Huawei.jpg
image007.jpg Phòng thử nghiệm tiếng vọng âm thanh
Phòng thí nghiệm sử dụng hệ thống phân tích âm thanh "Head" của Đức có thể mô phỏng một loạt các tư thế khi người dùng thực hiện các cuộc gọi để đảm bảo chiếc điện thoại cung cấp trải nghiệm âm thanh tốt trong bất kỳ môi trường và tư thế nào.
hệ thống kiểm thử DASY5 PRO tiên tiến của Thụy Sĩ dùng để tiến hành kiểm tra, đánh giá tác động của mức độ bức xạ của các thiết bị 2G, 3G và 4G lên cơ thể con người

Quảng cáo

Phong testing san pham trong truong hop bi roi_Huawei Device Testing-Drop Test.jpg Drop test, thả rơi điện thoại thử độ bền chính là em Testing nhiet do va khi hau_Huawei Device Testing-Climate Chamber.jpg Thử nhiệt độ và khí hậu Testing độ bền cổng USB_Huawei Device Testing-USB Press Test.jpg Phòng thí nghiệm mô phỏng các tác động cơ học bên ngoài và bên trong để kiểm tra, đánh giá và đảm bảo sản phẩm hoạt động đúng tiêu chuẩn Testing độ bền cổng USB_Huawei Device Testing-USB Press Test (2).jpg Thử độ bền microUSB

Cảm ơn các bạn @vanlamuadong, @hoangtubot_bn@vdh246 đã góp ý
94 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hay nhi?
QHTC 2011
ĐẠI BÀNG
8 năm
Like đi mấy bác
qtgalaxy
TÍCH CỰC
8 năm
pic cuối là con sony z nhể @@
like
Ôi Việt Nam của tôi, bao giờ có thể tạo ra mấy cái máy móc để cho người ta tạo ra máy móc đây. T*T
@Trần Hưng -Bá-Đạo Những người chuyên chế nhạo đất nước mình như bạn đáng bị mọi người lên án. Định làm phản à, gọi người gô cổ lại cho đi bóc lịch.😆
@vohinhtrolai Tôi thấy bình thường có gì đâu, chỉ là nói lên suy nghĩ của mình cũng không được à? Không phát triển chã nhẽ lại nói nước tôi phát triển như Mỹ à?
bé_tí
ĐẠI BÀNG
8 năm
@vohinhtrolai Lúc nào cũng thích nịnh thì bao giờ lớn ?
meohoang8x9x
ĐẠI BÀNG
8 năm
@vohinhtrolai Người có nói gì quá đáng mà bạn nói làm phản.
Vietnam ốc vít còn chưa làm dc nữa là
Nhất là lĩnh vực công nghệ phải hạn chế con người làm tay chân càng thấp càng tốt, ảnh hưởng sức khỏe nhiều quá
MrBphone
TÍCH CỰC
8 năm
@Contactadvertising lĩnh vực khai thác mới đúng chứ
Kocoji
TÍCH CỰC
8 năm
Không liên quan nhưng Tinh tế đặt máy chủ ở nước ngoài à? Load trang nhanh dữ... :mad:
mimosa1805
TÍCH CỰC
8 năm
@NobiNoki Bảo trì cáp quang thì những trang có sever ở nước ngoài sẽ load rất chậm. Còn trong nước không ảnh hưởng.
s.club2
TÍCH CỰC
8 năm
chiếc máy này sẽ nâng lên hạ xuống liên tục để xem cái chân micro úsb được bao nháy 😁
kebipbom
ĐẠI BÀNG
8 năm
Nhìn cái xưởng B phone thử coi rồi so sánh hè 😃
authien9x
ĐẠI BÀNG
8 năm
@kebipbom B phone cũng dc sản xuất tại nước ngoài bạn nhé. Việt Nam chỉ ráp thôi
Các công đoạn đóng linh kiện, test thì máy làm người ko làm dc. Nhưng người đóng vai trò không thể thiếu, rất nhiều là đằng khác. Mấy phòng test sp(SUB) có cả nghìn công nhân. Trc mình làm samsung. Mỗi 1 linh kiện bé xíu phải qua cả chục phòng mới thành hình để rap thành điện thoại
Thua Việt nam hết 😃
ps: em đang cần ít gạch 😃
vhtn8381
TÍCH CỰC
8 năm
@SmallElephant Xây nhà hả 😁
Công nhân làm việc hay chứng hay nghĩ việc lắm
vanlamuadong
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cái máy gắn chíp đó gọi là muonter, sau khi gắn song nó sẽ đi qua 1 cái lò hàn sau đó qua công đoạn cắt các PCB ra rồi test chức năng, gọi chung là công đoạn SMT sau đó đến PCBA. Nó chung tất cả các điện thoại bán ra đều đc test hết chức năng rồi sau đó mới ra thị trường.
kungfu9
CAO CẤP
8 năm
Sao bằng nhà máy của BKav được:p
ntnatuan
TÍCH CỰC
8 năm
Bphone SX đc cái điện thoại nhất thế giới đâu có cần các máy móc ro bot hoành tráng như vậy đâu, chỉ cần cái Chuồn với cái Máng, BKAV cũng SX đc smartphone hàng đầu thế giới nhé.
@authien9x Xúc vật mới đi lừa đồng bào mình đấy bác à
letran2016
ĐẠI BÀNG
8 năm
Vậy sao nm sx hàng cho apple vẫn dùng nhiều công nhân vậy ta?
vdh246
ĐẠI BÀNG
8 năm
@letran2016 vì cn giá rẻ thôi...
@letran2016 Thớt mới chỉ nói phần SMT và QC thôi. Chưa nói đến công đoạn lắp ráp máy. Công đoạn này tốn nhiều công nhân nhất
😁 tương lai ơi là tương lai
Thực ra có việc làm để khấu hao hết đám máy móc này không thôi,

chứ dựng một dây chuyền thế này cũng cũng phải gì ghê gớm lắm, ới cái mấy nhà cung cấp mang đến đủ cả: Máy hàn dán, máy test, đồ gá....Khoảng 200 tỷ là dựng lên một em khá đầy đủ rồi

Có điều bên TQ thì nó chạy 24/24, còn ở mình thì nếu ko phải là samsung thì bữa làm bữa nghỉ, công nhân cũng thế ===> Giá thành cao, ko cạnh tranh được.
Cái khó nó bó cái không khổ vậy đó
@Dat_bibox mấy công ty điện tử toàn chia 2 ca mỗi ca 12 tiếng bác
tuan.nbc
TÍCH CỰC
8 năm
Thua hết anh quảng. Cần gì ba cái thứ này vẫn có siêu phẩm đẹp nhất, tốt nhất thế giới.

Gửi từ K920 của tôi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019