[Hình ảnh] Buổi Workshop hướng dẫn sử dụng đèn - Strobe & Studio Flash Light với ProK sáng 02/07/16

Non@me
2/7/2016 13:34Phản hồi: 43
[Hình ảnh] Buổi Workshop hướng dẫn sử dụng đèn - Strobe & Studio Flash Light với ProK sáng 02/07/16
Buổi Workshop hướng dẫn sử dụng đèn Flash do Camera Tinh Tế tổ chức sáng 02/07/16 với chủ đề: "hướng dẫn sử dụng đèn - Strobe & Studio Flash Light" do anh Chương ProK chia sẻ là chủ đề tiếp theo các chủ đề trước đây anh đã chia sẻ như "Nhiếp ảnh cần gì?" , " Chụp cái gì?" đã nhận được sự quan tâm của đông đảo anh em yêu thích nhiếp ảnh đến tìm hiểu và giao lưu trực tiếp tại cafe Tinh Tế.

Camera.Tinhte_Offline ProK 02-07-2016_DSC_1325.jpg

Trong buổi workshop lần này, anh em được chia sẻ những gì liên quan đến ánh sáng nói chung và ánh sáng đèn nói riêng, cụ thể là Strobe light - Studio Flash Light, những trang bị đúng đắn đầu tiên để các bạn có thể khởi đầu tốt nhất, giúp các bạn giải quyết các vấn đề liên quan như:
  • Công suất đèn có liên quan đến độ sáng?
  • Hyper Sync và High Speed Sync có liên quan đến nhau?
  • Khi dùng Strobe với Ambience light cái nào quan trọng nhất : “Iso? Speed? Aperture?”
  • Những khác nhau giữa soft box, Umbrella, beauty dish,...
  • Những yêu cầu và quy tắc thiết lập ánh sáng Strobe với ánh sáng môi trường.
  • Đèn Strobe trong nhiếp ảnh là một phần quan trọng mà bất cứ nhiếp ảnh gia nghiệp dư hay chuyên nghiệp nào cũng cần tìm hiểu.
Trong buổi trao đổi ngoài phần trình bày, còn có phần thảo luận, hỏi đáp theo những kiến thức mà anh Chương ProK đã chia sẻ để anh em dễ cảm nhận kiến thức qua các xử lý ánh sáng áp dụng vào từng trường hợp cụ thể của công việc mình. Buổi workshop hữu ích cho tất cả những ai cần tìm hiểu thêm về nhiếp ảnh.

Camera.Tinhte_Offline ProK 02-07-2016_DSC_1341.jpg

Ngoài ra, trong buổi sáng nay Camera Tinh Tế cũng đã làm Live Stream trực tiếp trên Youtube Tinh Tế và cả trên FPT Play cho những bạn ở xa hoặc các bạn không có điều kiện tham dự trực tiếp được có thể có thể cùng xem và học được những kiến thức bổ ích. Sau buổi workshop, Camera Tinh Tế sẽ biên tập lại và up lên cho các bạn cùng xem sau.

Sau đây mời các bạn cùng xem một số hình ảnh chụp được và video quay được từ buổi workshop vào sáng nay:

Video slide bài chia sẻ cho anh em ở xa không tham gia offline được 😁
Camera.Tinhte_Offline ProK 02-07-2016_DSC_9731.jpg Camera.Tinhte_Offline ProK 02-07-2016_DSC_9726.jpg Camera.Tinhte_Offline ProK 02-07-2016_DSC_9733.jpg
Đầu tiên, để bắt đầu buổi workshop sáng nay, anh @tuanlionsg lên có một số chia sẻ với các bạn tham gia về buổi workshop cũng như giới thiệu về anh Chương _ ProK và Camera Tinh Tế cho các bạn chưa biết.

Camera.Tinhte_Offline ProK 02-07-2016_DSC_9725.jpg
Camera tinh tế là diễn đàn nơi các anh em, các mod thích chụp hình, muốn chia sẻ những kiến thức, những gì cần cho anh em trong nhiếp ảnh, cũng như nơi những người chuyên nghiệp được Camera Tinh Tế mời chia sẻ những kiến thức và kinh nghiệm cho anh em yêu thích chụp ảnh.

Camera.Tinhte_Offline ProK 02-07-2016_DSC_9736.jpg
Lần này tụi mình cũng không mời quá đông người mà chỉ gói gọn lại trong 50 bạn để anh Chương ProK có thể chia sẻ dễ dành hơn, những bạn không tham dự được thì vẫn có thể tham dự online trực tiếp bằng các kênh Youtube, facebook hay FPT Play, các bạn vẫn có thể đặt những câu hỏi thắc mắc và Camera Tinh Tế cũng như anh Chương ProK sẽ trả lời ngay lúc đó cho các bạn. Mặc dù có thông báo giới hạn số lượng các bạn tham dự nhưng số lượng thực tế các bạn đến rất đông, các bạn ngồi kín hết cả phòng.

Quảng cáo

Camera.Tinhte_Offline ProK 02-07-2016_DSC_1350.jpg
Tiếp đến là phần chia sẻ nội dung chính của buổi workshop "hướng dẫn sử dụng đèn - Strobe & Studio Flash Light" của anh ProK - Đặng Quốc Chương với các nội dung chính về ánh sáng và đèn flash: Đèn Strobe về cơ bản là khi chụp thì nó mới chớp sáng, vì thế nó cách chúng ta kiểm soát nó sẽ không giống như ánh sáng tự nhiên, mọi sự tương quan về tốc độ, khẩu độ, iso, Softlight, Hardlight đều khác.

Camera.Tinhte_Offline ProK 02-07-2016_Slide01.jpg
Đèn Strobe về cơ bản là khi chụp thì nó mới chớp sáng, vì thế nó cách chúng ta kiểm soát nó sẽ không giống như ánh sáng tự nhiên, mọi sự tương quan về tốc độ, khẩu độ, iso, Softlight, Hardlight đều khác.
Đèn Strobe đi kèm theo nó là những thiết bị bắt buộc, những thiết bị hỗ trợ, mà người chụp buộc phải có.
Đối với nhiều bạn khi mới bắt đầu tiếp xúc với đèn Studio thì họ sẽ vấp phải một khó khăn đó là có quá nhiều thứ mới nhưng bạn sẽ không biết bắt đầu từ đâu.

Camera.Tinhte_Offline ProK 02-07-2016_DSC_9749.jpg
Anh Chương ProK chia sẻ một số kiến thức về cơ chế hoạt động và một số khái niệm về gương lật và màn trập từ đó giúp các bạn hiểu thêm về ý nghĩa của việc có hay không có màn trập thì ảnh hưởng đến ảnh khi chụp strostrobist như thế nào cũng như là tốc độ syn đèn...

Các bạn có thể vào link này để download về các slide của buổi chia sẻ và kết hợp nó với video bài chia sẻ để hiểu rỏ hơn.

Quảng cáo

Một số hình ảnh khác của buổi offline:
Camera.Tinhte_Offline ProK 02-07-2016_DSC_1335.jpg
Camera.Tinhte_Offline ProK 02-07-2016_DSC_1345.jpg
Camera.Tinhte_Offline ProK 02-07-2016_DSC_1330.jpg Camera.Tinhte_Offline ProK 02-07-2016_DSC_1360.jpg Camera.Tinhte_Offline ProK 02-07-2016_DSC_1327.jpg Camera.Tinhte_Offline ProK 02-07-2016_DSC_1391.jpg Camera.Tinhte_Offline ProK 02-07-2016_DSC_1394.jpg Camera.Tinhte_Offline ProK 02-07-2016_DSC_1376.jpg Camera.Tinhte_Offline ProK 02-07-2016_DSC_1368.jpg Camera.Tinhte_Offline ProK 02-07-2016_DSC_1378.jpg
Mọi người chăm chú nghe anh ProK chia sẻ về các kiến thức về nhiếp ảnh căn bản
Camera.Tinhte_Offline ProK 02-07-2016_DSC_1382.jpg Camera.Tinhte_Offline ProK 02-07-2016_DSC_1403.jpg Camera.Tinhte_Offline ProK 02-07-2016_DSC_1407.jpg Camera.Tinhte_Offline ProK 02-07-2016_DSC_1409.jpg Camera.Tinhte_Offline ProK 02-07-2016_DSC_1412.jpg Camera.Tinhte_Offline ProK 02-07-2016_DSC_1415.jpg Camera.Tinhte_Offline ProK 02-07-2016_DSC_1425.jpg Camera.Tinhte_Offline ProK 02-07-2016_DSC_1418.jpg Camera.Tinhte_Offline ProK 02-07-2016_DSC_1416.jpg Camera.Tinhte_Offline ProK 02-07-2016_DSC_1426.jpg Camera.Tinhte_Offline ProK 02-07-2016_DSC_1429.jpg Camera.Tinhte_Offline ProK 02-07-2016_DSC_9740.jpg Camera.Tinhte_Offline ProK 02-07-2016_DSC_9739.jpg Camera.Tinhte_Offline ProK 02-07-2016_DSC_9742.jpg Camera.Tinhte_Offline ProK 02-07-2016_DSC_9743.jpg Camera.Tinhte_Offline ProK 02-07-2016_DSC_9744.jpg Camera.Tinhte_Offline ProK 02-07-2016_DSC_1434.jpg
Camera.Tinhte_Offline ProK 02-07-2016_DSC_1437.jpg
Buổi workshop đã kết thúc nhưng các bạn đã có được rất nhiều kiến thức thu được từ sau buổi sáng hôm nay, cảm ơn anh Chương ProK. Hẹn gặp anh em trong những buổi workshop tiếp theo.
Cám ơn các bạn đã theo dõi.

Như đã thông báo với các bạn trong buổi Workshop là anh Chương ProK còn có nhã ý giảm chi phí cho các thành viên Tinh tế đối với 3 khoá học của anh khi các bạn like và share bài Offline này và fanpage của ProK
(https://www.facebook.com/prok.workshop)

Các bạn có thể xem thêm các khoá học của anh Chương ProK qua link sau:
Pro-K Photography Workshop: khóa học và giảm học phí cho member Tinh Tế
43 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Giống Kim đại ca nhỉ 😁
hensynki
ĐẠI BÀNG
8 năm
anh ProK này trên mạng thấy miệng lưỡi cũng gang thép lắm mà nhìn ngoài hiền ghê nhỉ.... 😁
Gì chứ thấy bác ProK - Đặng Quốc Chương ăn mặc là ko chấp nhận rồi, như thiếu tôn trọng anh em trong cách ăn mặc.
amio1st
TÍCH CỰC
8 năm
@Ro_tt Thấy bình thường như cân đường hộp sữa, Bác ấy mang giày quá ư lịch sự hết.
@Ro_tt quan trọng là người ta mang lại kiến thức gì, giá trị gì, thời nào rồi mà còn săm soi ngoại hình không biết.
HuuLuanvt
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Ro_tt Bạn ăn mang áo quần cho đẹp cho mắc tiền mà não éo có gì thì cũng chán lắm...Chỉ thích hợp đi bán hàng đa cấp. Cái nhận xét của bạn trẻ trâu lắm
@HuuLuanvt Vâng, cám ơn bác đã chỉ dạy, em nghe ý kiến già bò của bác.
thegiang889
ĐẠI BÀNG
8 năm
em lick vô vì cái ông kia giống kim jong ủn :p:p
hitomi
ĐẠI BÀNG
8 năm
@thegiang889 Làm mình còn tưởng thằng Ủn đầu quân cho tinhte chứ , giật cả mình .
nghia3d
CAO CẤP
8 năm
Chán thật,cho đăng kí cả đống bảo là sẽ có người gọi nên đăng kí thử xem sao?Chả có ma nào gọi,vậy thì nói mẹ nó là hạn chế cho 50 người đến trước đi.
sao_zero
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nghia3d Có ghi rõ mà, chắc bạn đọc không kĩ đấy
nghia3d
CAO CẤP
8 năm
@sao_zero Mình thấy ghi là 50 người,ko nói ai đến trước đến sau
sao_zero
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nghia3d Cái này là chạy ngẫu nhiên bạn à, chứ không phải trước sau gì cả. Ai may mắn thì được gọi thôi. =)
@nghia3d lúc đầu tính ko gọi nhưng sau khi dua dien vien hàn quốc ra thi ko đông ko ngờ luon..heeeee
OxJade
TÍCH CỰC
8 năm
Còn trẻ mà đã có kinh nghiệm đầy mình thế này rất đáng lấy làm gương để bản thân mình học hỏi
I.Corp
TÍCH CỰC
8 năm
Hình như dc vài bạn nữ ngồi gần cuối phòng. K biết ngại hay bị mấy anh giành chỗ
nhìn ông tuấn lion sg giống như cái thằng híp ảnh gia ở bà rịa, thiệt k ưa nổi :3
hoangbaobin
ĐẠI BÀNG
8 năm
Nhìn xa xa tuởng BÁC ỦN quả VN làm một quả. haizzz.
Bác ProK phải mặc áo vest quần tây, mang giày da bóng lộn, thắt caravat.
Khi workshop phải luôn hô to khẩu hiệu: " Tôi tin là bạn chụp đẹp dc, bạn sẽ chụp đẹp, bạn sẽ chụp dc tấm hình người ta sẵn sàng bỏ 1 triệu USD để mua hình của bạn".

*Chắc phải làm như trên mới vừa lòng dc một số anh em khó tính ở đây 😆
@ZenyNguyen Ko phải khó tính mà vì hai chữ Tinh tế thôi bác ạ.
nodoor
ĐẠI BÀNG
8 năm
bác nào dùng máy gì chụp ảnh viết bài này đẹp ghê, chắc thiết bị khủng lắm đây, màu đẹp quá
@nodoor Hình như là bác Bảo nick là non@me đó bác, bác ấy đang xài nikon d800 + lens 24-70 nếu mình nhớ ko lầm
LIPIK
ĐẠI BÀNG
8 năm
mấy ông quay chán thật.. không bao giờ chịu bắt theo sự kiện..
King.quan
TÍCH CỰC
8 năm
Lúc đầu nghĩ là anh em nào tham dự lên nói chuyện, ai dè là người training! Cảm thấy khó hiểu cho cách ăn mặc của anh này. Muốn dạy đời ảnh lắm mà thôi chắc nghe anh em trên diễn đàn nói là đủ rồi...
vupicaso
TÍCH CỰC
8 năm
Vào xem vì bác Kim , giống thiệt đó nha :p
nhìn xa tưởng kim jong un
Mặc đồ thế với cái tạng người như vậy quá ok cho workshop rồi, chê bai cái đếch gì?? :rolleyes:
doccoc
TÍCH CỰC
8 năm
Cảm giác bác ProK rất giỏi nhỉ
Nhiều người bình luận anh prok về trang phục nhỉ
Anh ấy tự tin trong kiến thức nhiếp ảnh.đem đến nhiều kiến thức về nhiếp ảnh chuyên sâu nên vấn đề trang phục là ko cần thiết
Câu hỏi đặt ngược lại là các bạn cần kiến thức của 1 buổi workshop nhiếp ảnh hay là 1 buổi workshop fashion tinh tế
Nhiều thành viên tinh tế mà lại rất thiếu tinh tế

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019