[Hình Ảnh] Camera của NASA ghi được hình ảnh Mặt Trăng xoay qua Trái Đất từ 1 triệu dặm

Non@me
6/8/2015 6:24Phản hồi: 79
[Hình Ảnh] Camera của NASA ghi được hình ảnh Mặt Trăng xoay qua Trái Đất từ 1 triệu dặm

Hình ảnh Mặt Trăng xoay qua phía trên của Trái Đất được chụp bằng camera của NASA từ khoảng cách một triệu dặm phía trên Trái Đất. Ảnh NASA/NOAA

Các hình ảnh trên được chụp từ một camera của NASA trên vệ tinh quan sát khí hậu Deep Space (Deep Space Climate Observatory_DSCOVR) ghi lại được cảnh của toàn bộ quá trình khi Mặt Trăng xoay qua phía trên Trái Đất. Camera của NASA này có độ phân giải 4 MP CCD kết hợp với kính thiên văn có trên vệ tinh DSCOVR được gọi tên là Earth Polychromatic Imaging Camera (EPIC). Từ vị trí của vệ tinh DSCOVR giữa Trái Đất và Mặt Trời, DSCOVR thực hiện sứ mệnh chính của nó là theo dõi gió Mặt Trời (solar wind) theo thời gian thực cho cục quản lý Đại Dương và Khí Quyển quốc gia Mỹ (National Oceanic and Atmospheric Administration _ NOAA).
Đoạn video này là một loạt các hình ảnh chụp được ghép lại thành 1 file video cho thấy được phần chiếu sáng đầy đủ lên toàn bộ "mặt tối" của Mặt Trăng, phần mà không bao giờ ta có thể nhìn thấy được từ Trái Đất. Một loạt các hình ảnh chụp được của vệ tinh này cho thấy hình ảnh thực ở phía bên kia của Mặt Trăng, được chiếu sáng bởi ánh sáng Mặt Trời, khi nó di chuyển qua giữa máy ảnh EPIC trên vệ tinh DSCOVR và Trái Đất, nơi cách xa đến 1 triệu dặm phía trên. Hiện tượng này chỉ xảy ra hai lần trong một năm do quỹ đạo của Mặt Trăng và vệ tinh DSCOVR. Một điều thú vị về bức ảnh này là nó cho thấy được phần xa nhất của Mặt Trăng, nơi mà từ năm 1959 đến bây giờ mới được nhìn thấy lại, kể từ khi Liên Xô chụp được ảnh của nó bằng tàu vũ trụ Luna 3 của họ.

Hình ảnh của Trái đất được chụp từ khoảng cách hàng triệu dặm phía ngoài vào ngày 06 tháng 07 năm 2015. Một camera của NASA trên vệ tinh quan sát khí hậu Deep Space đã chụp được cảnh của toàn bộ phần đón ánh Mặt Trời của Trái Đất. Hình ảnh màu sắc của Trái Đất này được chụp bởi một camera có độ phân giải 4 MP kết hợp với kính thiên văn được gọi tên là Earth Polychromatic Imaging Camera (EPIC) của NASA. Hình ảnh chụp được toàn bộ phần Bắc và Trung Mỹ. Ảnh NASA/NOAA

Đây là hình chụp của EPIC camera trên vệ tinh DSCOVR.​
Theo NASA
79 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

TaoBiettuot
ĐẠI BÀNG
9 năm
gớm nhỉ, thế này mà nó muốn theo dõi ai thì quá đơn giản roài
@TaoBiettuot Ai theo dõi cơ,ăn mới chả nói
@TaoBiettuot chụp cái mặt trăng đơn giản hơn chụp một người di chuyển ở trái đất nhiều
@chocngoayPro bác comment như trên facebook vậy haha
schalke04
TÍCH CỰC
9 năm
Decepticon còn trên đó không nhỉ?
yokna
ĐẠI BÀNG
9 năm
c hằng vốn ko đẹp như mình nghĩ, trông như cái bánh bao nướng :p
@yokna Bạn nhầm lẫn rồi,chị Hằng rất đẹp nhé,bạn đã lên đó chưa mà dám phát biểu liêu vậy
@yokna nướng..nhưng bị cháy :p
@chocngoayPro đúng là bánh bao nướng, nhưng hơi quá lửa 😁
@nguyenchien45.3 không hiểu
hay quá
bao giờ thì mới khám phá ra người ngoài hành tinh nhỉ
@TrangThyTran Khỏi phải đi tìm ở đâu xa chính tôi là người ngoài hành tinh này. Giới thiệu với bạn tôi là người sao Hỏa nhé
@TrangThyTran khám phá ra là ae mình ko còn đc ngồi đây để lướt Tinhte đâu 😆))
Sao lại 4MP nhỉ
CtrlAltDel
ĐẠI BÀNG
9 năm
@TNmobile VN search gg thì wiki cho 2 cái deep space, từ những năm 98 99 bác ạ. 4MP lúc đó thì ...:eek:
@TNmobile VN 4MP+ kính thiên văn nhé bạn
letung4699
ĐẠI BÀNG
9 năm
đẹp quá
Trong không gian vũ trụ nếu nhìn mặt trăng quay quanh trái đất thì ta có cảm giác là nó đi qua rất nhanh giống như bóng Chim bay qua cửa sổ vậy. Và trên đó không có khái niệm ngày và đêm chúng ta thấy mặt trời mọc lên rồi lặn xuống rất nhanh,mặt trăng cũng vậy. Ở dưới trái đất ta cảm nhận mọi thứ rất châm chậm vì vậy câu nói một ngày trên trời bằng 10 năm ở hạ giới là hoàn toàn không chính xác.
@chocngoayPro Tiện thể tôi giải thích luôn hiện tượng mặt trời mọc, lặn mà ta thấy là do trái đất tự quay quanh trục nó. Do đó người quan sát trên trái đất mới thấy măt trời mọc, lặn. Về bản chất mặt trời không di chuyển so với trái đất. Do đó ngồi trên tàu vũ trụ muốn thấy mặt trời mọc, lặn thì phải kiếm chỗ nào có as mặt trời rồi tự bay vòng quanh sẽ thấy mặt trời mọc :rolleyes:
@chocngoayPro Còn một điều nữa bạn đứng ở xa nhìn thì cũng không thấy trái đất quay quanh mặt trời hay tự quay trong nháy mắt đâu. Nếu ở quá xa bạn thấy nó như đứng yên, nếu đứng gần bạn thấy nó vụt qua trước mắt do góc nhìn của bạn bị thu hẹp, nhưng nó mới chỉ đi được 1 quãng ngắn của hành trình thôi, và bạn vẫn phải đợi 1 năm sau thì trái đất mới quay trở lại tầm mắt của bạn. Clip trên kia là được ghép từ ảnh chụp sau 1 hay nhiều năm, chứ không phải trong nháy mắt quay được clip đấy đâu mà bạn phán trong nháy mắt
@chocngoayPro Bớt giỡn đi thím, chẳng qua ống kính nó ko bao quát được hết quỹ đạo nên mới thấy cái vèo. Chứ đứng từ xa mà quan sát thì cả tháng mới xong 1 vòng.
@Thích tiểu nhân Bác trả lời rất chính xác nhưng thiếu sót ở chỗ nếu ở một điểm ngoài ko gian thì ko thể nào. Bởi vì muốn ko bị lực hấp dẫn của TĐ kéo xuống thì bác phải di chuyển với vận tốc lớn hơn Ve1 và nhỏ hơn Ve2.

Ở Sao Hỏa thì được nhưng nó ko phải 1 điểm cố định.
Qua đoạn clip chúng ta có thể thấy là tốc độ tự quay quanh trục của mặt trăng và sự quay của mặt trăng quanh trái đất trùng hợp một cách tuyệt vời để chúng ta chỉ luôn thấy "chú cuội ngồi gốc cây đa" 😃
congchi1979
ĐẠI BÀNG
9 năm
@meohoangdochanh Cần gì clip này. Dưới đất nhìn lên cũng biết rồi mà
@congchi1979 Ở dưới đất có thấy mặt kia không 😃
congchi1979
ĐẠI BÀNG
9 năm
@meohoangdochanh Bạn viết như vầy :
"Qua đoạn clip chúng ta có thể thấy là tốc độ tự quay quanh trục của mặt trăng và sự quay của mặt trăng quanh trái đất trùng hợp một cách tuyệt vời để chúng ta chỉ luôn thấy "chú cuội ngồi gốc cây đa" 😃"
Tui trả lời như vầy :
"Cần gì clip này. Dưới đất nhìn lên cũng biết rồi mà"
Thì liên quan gì đến :
"Ở dưới đất có thấy mặt kia không"
CtrlAltDel
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cái ảnh chụp chỗ Florida có mấy cái j xanh xanh vậy nhỉ?
Ôi ! Trái Đất màu xanh các bạn ơi ! 😁
kungfu9
CAO CẤP
9 năm
vì sao có 4mp nhỉ...:oops:
xxvideoxx
TÍCH CỰC
9 năm
Sao ko thấy cuội của việt nam :oops::rolleyes:
@xxvideoxx Cuội đã bị truất phế rồi, thay vào là Ban Tuyên truyền,
NháyLoneLy
ĐẠI BÀNG
9 năm
e ngĩ là nhìn bằng cái kính thiên văn rồi chụp bằng máy ảnh các bác nhỉ
chứ máy 4. chụp như này thì ảo qá
nhìn như cục tạ bê tông ở nhà được sơn đen thế 😁 :D
Stuart
TÍCH CỰC
9 năm
@cardmanhinh.com Lần này anh hơi chậm tay nhỉ.
manjimaru
ĐẠI BÀNG
9 năm
4MP chụp qua kính thiên văn, giống như lấy con nokia cũ đem chụp qua ống nhòm đấy mà, có gì đâu mà ảo

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019