Hình ảnh cuộc thi Shell Eco-marathon Châu Á 2012

TDNC
7/7/2012 3:33Phản hồi: 50
Hình ảnh cuộc thi Shell Eco-marathon Châu Á 2012

Hôm qua, những chiếc xe siêu tiết kiệm nhiên liệu trên toàn Châu Á được thiết kế bởi các bạn sinh viên đã chính thức bước vào vòng thi đấu tại cuộc đua thường niên Shell Eco-marathon Châu Á 2012. Đây là lần thứ ba cuộc thi Shell Eco-marathon được tổ chức tại châu Á, thách thức các thế hệ sinh viên trẻ trong toàn khu vực tham gia sáng tạo các chiếc xe sử dụng nhiên liệu hiệu quả và giúp bảo tồn năng lượng trong tương lai.

50 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

TTLover
TÍCH CỰC
12 năm
Nhà nghèo mua xe này về đi du lịch là quá hợp lý 😁
vinh79
ĐẠI BÀNG
12 năm
2,213.4 km/1 lít nhiên liệu. Quả đáng nể phục các bạn!
2,213.4km/lít hay là 2.213,4km/lít
Và tính dấu . , theo kiểu US hay Euro?

Nếu như 2000km mà chỉ có 1 lít "nhiêu liệu" thì kinh khủng wá.

P.S: nhiên liệu đó chắc giá 1 lít cũng bằng giá xăng đi từ SG ra HN =))
@Long_Xuyen_Boy Tính kiểu gì thì có gì quan trọng khi cả 2 dấu đều xuất hiện trong cùng 1 con số. Nếu chỉ có 1 dấu thì còn có thể thắc mắc đằng này có cả 2 thì chẳng lẽ lại là 2km + 0,213.4km thì ra cái gì?
@Long_Xuyen_Boy Có thế mà cũng cãi nhau, rảnh thật :eek:
Có thể tác giả bài viết "sính ngoại" theo như kiểu bạn nói, nhưng tác giả viết như vậy ai cũng hiểu. Mà bạn cũng hiểu đấy thôi. Đã hiểu rồi thì đừng bắt bẻ.

Không phải VN là cái gì cũng tốt đâu bạn, một mình chơi 1 kiểu, lấy dấu "chấm" thay cho dấu "phẩy" để phân cách các số hàng ngàn.
Còn nữa, bạn nhìn lại các sách tập viết của lớp 1 mà xem, đã là kí tự latinh thì theo quốc tế đi cho rồi, đằng này lại vẽ vời, chữ k, chữ r, chữ h,.... lại cố tình dạy cho học sinh viết khác đi, hài vãi 😁
LUCKINHEN
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Long_Xuyen_Boy người ta cất công nghiên cứu gần hết chất xám mới ra được như thế !!! bác thật là ..... ^^

ro ràng báo đã nói 2,213.4km ... tức là hơn 2 nghìn km đấy ... còn so sánh rõ ràng gấp 1.25 lần quãng đường từ HCM ra HN mà !!!
nhiên liệu ấy cũng bình thường thô ! không đắt như thế đâu !!!

em có chiếc xe máy cũng chạy 1 lít được 1000km ........ có điều 50km đầu e cỡi xe "oai hùng".... 950km cuối e dắt bộ .... mệt nghĩ ..... hehe
kdtt5390
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Long_Xuyen_Boy Cứ không biết mà cứ hỏi lung tung bạy bạ
công nhận xe đẹp 1 cách đơn giản
Con của Việt Nam ko biết có tiết kiệm nhiên liệu nhất không nhưng fai? nói thiết kế là đẹp nhất.
royal_963
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cho mỗi xe 1 lò phản ứng hạt mini là chạy thả cửa nhé, tính bằng năm chứ ko tính bằng Km nữa ^^
2,213.4 tính theo kiểu VN nghĩa là chỉ có 2,2km thôi, tính theo kiểu US mới là 2200km.
Đang thắc mắc là bài viết đó hiểu theo kiểu nào, liệu có phải nhầm lẫn cách viết của VN và US nên mới đưa ra cái kết luận là gấp 1,25 lần quãng đường từ SG ra HN?

Mình nhớ ko lầm là cái cuộc thi này có cả trò thả trớn nữa, nên 1 lít nhiên liệu đi đc quảng đường khủng như vậy chắc ko có nghĩa là suốt quãng đường đó động cơ đều hoạt động.
TTLover
TÍCH CỰC
12 năm
@Long_Xuyen_Boy Vậy bạn đi xe máy 2,2 km xem hết bao nhiêu xăng 😁
tlgod
CAO CẤP
12 năm
@Long_Xuyen_Boy kiểu việt nam thì có có dạng 2,213.4 đâu nhé. xem lại kiến thức toán cấp 2 đi
mr dinh
TÍCH CỰC
12 năm
chỉ bằng một cú nhấn ga của con siêu xe!
d7293
CAO CẤP
12 năm
Shell à. Hay nhỉ.
LoL. Thắc mắc thì hỏi, ko hiểu thì hỏi. Đừng có đụng đến cái gì cũng nghĩ ai cũng cố tình kiếm chuyện như mình =))

Hình như bạn vẫn chả hiểu mình nói gì? Mình đâu có kém thông minh tới nỗi ko hiểu đó là 2200km.
Cái mình thắc mắc ở đây là chả biết cái bài này đi copy lại hay là tự viết mà lại viết số 1 cách kì cục như thế, trái ngược hoàn toàn với cách viết số quen thuộc người VN.

Dường như staff tinhte chả bao giờ quan tâm, có trách nhiệm với bài viết của mình trước khi public lên trang nhất. Ừ chắc có lẽ staff tinhte trình bài đẹp hơn mem thường, nên bài của mem thường có trước cũng hiếm khi nào đc ra trang nhất. Vì vậy nên trang nhất toàn bài cũ, bài viết sai lỗi chính tả, sai thông số. Và nhất là cuộc chiến Android vs iOS thì nhìn tin tức đăng lên trang nhất đủ biết tinhte đứng về phía nào =))
@Long_Xuyen_Boy có nhiêu đó mà cũng ồn ào, rảnh quá đi mà.
cuxeng
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Long_Xuyen_Boy sao có cãi nhau nhỉ
macabi
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Long_Xuyen_Boy Động não chút đi, bạn sai rồi mà còn cãi cố 2,213.4km tính theo kiểu VN mà là 2,2km à.
Mình cá là bạn mới chỉ học hết lớp 5 thôi
@macabi bác này nói đúng nè 😁
khi lên lớp 6 ta được học dấu "x"="." => 2,213.4 tính theo kiểu Việt Nam là 2,213.4=2.213x4=8.852 :D
2000km/lít. số ấn tượng đấy .
tuy nhiên đây là số liệu chạy thực tế của xe có tải. hay là số liệu của động cơ chạy không tải thực hiện trong phòng thí nghiệm ?
cách viết của chủ xị sính ngoại nên ace tt ném đá nhau vỡ đầu người khác
ken0106
TÍCH CỰC
12 năm
Vâng, đây không phải là xăng thông thường đâu các bạn.
Nó nói là xử dụng Ethanol E100, mặt khác điều kiện test là điều kiện lý tưởng, thiết kế xe tinh gọn và nhẹ hết mức có thể cùng nhiều kỹ thuật khác nên về mặt lý tưởng thì đạt được 2903km/lít (hai nghìn chín trăm lẻ ba cây số, tương đương từ Hà Nội tới Kualar Lumpur).
Bài mới ở đây: http://www.shell.com/home/content/ecomarathon/events/asia/media_centre/news_and_media_releases/2012/day_four_070712.html
Eldest
ĐẠI BÀNG
12 năm
quảng đường quá khủng khiếp cho số lượng nhiên liệu ít ỏi như thế
ken0106
TÍCH CỰC
12 năm
Về lý thuyết Ethanol E100 có mang nhiều năng lượng hơn xăng thông thường khoảng 51% trên mỗi đơn vị khối lượng, trong khi Ethanol thông thường thì lại thấp hơn xăng thường 34%.
Mặt khác, Ethanol có độ tinh khiết cao hơn, và các thông số cháy nổ gì đó cũng khác, hiệu suất hơn xăng thông thường.
Thông tin thêm: Xe máy của mình thường chạy, dù sử dụng phun xăng điện tử thì hiệu suất sử dụng năng lượng cũng không hơn 25% đâu, hầu hết mất dạng nhiệt. Trong khi xe điện (hơi lạc đề chút) thì con số này luôn trên 80%.
@ken0106 xăng có nhiệt trị cao hơn Ethanol bác à.
Cuộc thi này chỉ nhằm mục đích thể hiện tính sáng tạo và nâng cao hiệu suất sử dụng động cơ. Chứ hiện h hiệu suất của các thiết bị đang rất kém và các nhà khoa học luôn luôn nghiên cứu để tăng hiệu suất đó. Các máy móc thông thường hiệu suất thấp lắm nên mới có chuyện động cơ xe máy mình đi 1lit đc có hơn 40km, bóng đèn dây tóc 60W trong khi xe điện sạc có 1h đi hơn 60km, bóng compact 25W
Nhìn chiếc xe cũng đẹp đó
Xe này mà sản xuất đại trà được thì giá xăng chắc chỉ khoảng 8000/lit thôi nhỉ
Đội chiến thắng trong hạng mục Prototype với thành tích 1,521.9 km trên 1 lít nhiên liệu tại Shell
Eco-marathon châu Á trong năm 2010, và năm ngoái tiếp tục giành chiến thắng với kỉ lục rất ấn
tượng: đi được 2,213.4 km với cùng một lít nhiên liệu (quãng đường tương đương 1,25 lần quãng
đường từ thành phố Hồ Chí Minh ra Hà Nội).

cho hỏi bác chủ bỏ dấu theo kiểu gì nhỉ.? . và , phải là 1 ngàn 5 trăm 2 mươi mốt phẩy 9 km hay 1 km phẩy 5 ngàn 2 trăm mười 9 thế?
ngu ý của mình phải là 1.521,9 km (nếu lâu quá ko học sai thì bỏ qua cho mình)
@wildwildwind cũng là 1.521,9 km

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019