[Hình ảnh] Hoạt động từ thiện tại chùa Phật Minh - Gây quỹ từ triển lãm ảnh "Tình Đất Phương Nam"

Gia Tường
24/4/2016 14:4Phản hồi: 26
[Hình ảnh] Hoạt động từ thiện tại chùa Phật Minh - Gây quỹ từ triển lãm ảnh "Tình Đất Phương Nam"
Camera Tinh Tế vừa qua phối hợp với CLB nhiếp ảnh Bảo Lộc có hoạt động triển lãm ảnh quyên góp giúp nhà dưỡng trẻ mồ côi tại Bến Tre. 65,5 triệu đồng là số tiền thu được sau khi gây quỹ và bán hơn 30 bức ảnh trong triển lãm ảnh "Tình Đất Phương Nam" tại Cà Phê Tinh Tế. Toàn bộ số tiền này được dùng cho mục đích chia sẻ, mua bồn nước inox, vật dụng sinh hoạt, sữa, gạo, xà bông và tiền mặt để hỗ trợ tại Phật Minh (Bến Tre) - nơi đang cưu mang rất nhiều trẻ mồ côi và khuyết tật.

Trong bài nhạc của mình, Trịnh Công Sơn đã viết:

“ Sống trong đời sống
Cần có một tấm lòng
Để làm gì? Em biết không?
Để gió cuốn đi”​

Xin chân thành cảm ơn tất cả anh chị em đã ủng hộ chương trình. Bản thân mình thiển nghĩ chụp ảnh để tìm niềm vui, sự chia sẻ, sự hạnh phúc, sự thư thả tâm hồn. Nếu có thể đem những thú vui đó, cho thú vui chụp ảnh thêm một ý nghĩa, chia sẻ phần nào cho anh em bé nhỏ, cuộc sống sẽ tốt hơn. "Hãy ôm lấy những người thân yêu của mình, chụp hình họ, và chụp như thể hôm nay là ngày cuối cùng bạn còn ở trên thế gian. Hãy nhớ sống tốt là điều quan tâm hàng đầu của chúng ta trong cuộc sống, còn nhiếp ảnh (và mọi thứ khác nữa) là thứ yếu." (Eric Kim)

Đoàn đi gồm anh chị CLB chụp hình ở Bảo Lộc, Long Khánh, Đồng Nai, Long An và một số anh em Sài gòn. Camera Tinh Tế cũng rất vui vì được chung tay góp sức mọn của mình. Dưới đây là một vài hình ảnh mà mình ghi lai trong chuyến đi:

* Chi phí toàn bộ chuyến đi này là anh em ai đi thì tự túc capuchia 😃

Offline camera tinh te Mien tay-26.jpg
Đoàn xuất phát từ Bảo Lộc và ghé qua đón anh chị ở Long Khánh, Đồng Nai, và Sài Gòn. Dự kiến đón lúc 5h sáng nên mình cùng anh @tuanlionsg xuất phát lúc 4h. Tiếc thay đường đi có sự cố nên xe đón muộn, tụi mình ngồi gốc cây. Tặng anh Tuấn 1 tấm ảnh thật "nghệ" lấy tinh thần 😁

Offline camera tinh te Mien tay-27-2.jpg
Đi vòng vòng mãi cũng đã tìm được các thành viên khác. Camera Tinh Tế Sài Gòn đã có mặt. Lên đường thôi!

Offline camera tinh te Mien tay-2.jpg
Người đùm người gói, tay máy ảnh, tay tripod, bánh mỳ,...

Offline camera tinh te Mien tay-5.jpg
Vượt hơn 150km, chúng tôi đã có mặt ở Bến Tre. Đường đi ngắn và khá dễ chịu. Nhưng để tiếp tục di chuyển vào chùa thì phải đi vào bằng các xe nhỏ hơn vì đường vào chùa hẹp và khó đi. Cứ 10 người/xe, thêm hành lý, hàng hoá, nhìn rất vui. Đây cũng là lần đầu mình được trải nghiệm phương tiện di chuyển này :p

Quảng cáo

Offline camera tinh te Mien tay-26-3.jpg
Đi 1 đoạn thì gặp biển báo này. Anh em chú ý khi nào thấy cái biển này tức là ... chưa tới :p Phải đi thêm 300m nữa nhé

Offline camera tinh te Mien tay-36.jpg
Và cuối cùng chúng tôi đã có mặt ở chùa Phật Minh

Offline camera tinh te Mien tay-37.jpg
Các nhu yếu phẩm như bột giặt, sữa cho cô nhi được mua sẵn từ Sài Gòn và đưa về chùa. Riêng 1 tấn gạo thì không giao ngay cho chùa mà sẽ mua và đưa đến chùa theo từng tháng, vì Chùa không có chỗ để.

Offline camera tinh te Mien tay-38.jpg
Trẻ sơ sinh bị bỏ rơi, trẻ mồ côi được các sư các thầy đưa về dưỡng dục, đây là một lớp đang khôn lớn tại môi trường này.

Quảng cáo

Offline camera tinh te Mien tay-7.jpg
Anh Kiểm đại diện trao số tiền mặt bán ảnh trong đợt vừa rồi để chùa trang trải các chi phí.

Offline camera tinh te Mien tay-8.jpg
Anh Nguyễn Văn Thương đại diện trao tặng 2 bức ảnh lưu niệm.

Offline camera tinh te Mien tay-40.jpg
Sau các nghi thức trao nhận quà tặng là thời gian giao lưu.

Offline camera tinh te Mien tay-29.jpg
Yêu không anh em :D

Offline camera tinh te Mien tay-9.jpg
Theo lịch trình, chúng tôi sẽ đón 30 cháu và 2 sư hướng dẫn đến khu du lịch Làng Bè để các cháu được sinh hoạt, vui chơi và ăn trưa. Nghe được đi chơi xa, các em rất vui mừng và xếp hàng ngay ngắn để lên xe

Offline camera tinh te Mien tay-10.jpg
Tương tự lượt vào, chúng tôi cũng phải dùng xe hàng nhỏ để đưa người ra đường lớn

Offline camera tinh te Mien tay-11.jpg
Tranh thủ Selfie trước khi đi chơi xa 😃)

Bác tài nhìn quen không anh em :p @tuanlionsg

Offline camera tinh te Mien tay-13.jpg
Từng xe nối đuôi nhau :p

Offline camera tinh te Mien tay-14.jpg
Ra đến quốc lộ rồi. Chuẩn bị lên xe đi chơi nào!
Khoảng 11h, chúng tôi đã có mặt tại khu du lịch Làng Bè để đưa các em đi chơi, đi chụp ảnh,...

Offline camera tinh te Mien tay-17.jpg
Các em lần đầu thấy Fly Cam. Phantom 4 luôn :D

Offline camera tinh te Mien tay-15.jpg
Tranh thủ cân coi ai nặng hơn

Offline camera tinh te Mien tay-16.jpg
Trong khi đó các tay máy vẫn nhiệt tình ghi hình

Offline camera tinh te Mien tay-20.jpg
Sau phần sinh hoạt là buỏi cơm chay thân mật cho các em

Offline camera tinh te Mien tay-21.jpg
Bên cạnh đó là chương trình nhạc sống vô cùng hấp dẫn

Offline camera tinh te Mien tay-22.jpg
Còn 1 em cầm cự đến phút chót 😃)

Trong lúc các em ăn uống, các tay máy cũng tranh thủ giao lưu rất vui vẻ :p

Offline camera tinh te Mien tay-24.jpg
Anh Tuấn cũng góp vui với món đàn Piano 😃)

Đúc kết bằng những chia sẻ của anh Bùi Minh Sơn về niềm vui chụp ảnh và chia sẻ niềm vui cho những người chưa được vui.
Offline camera tinh te Mien tay-25.jpg

Sau giờ ăn trưa, các em lại lên xe để quay về chùa nghỉ trưa. Kết thúc chương trình sinh hoạt được đi chơi buổi sáng. Từ đây, các nhu yếu phẩm sẽ đều đặn được gởi đến cho các em để nâng cao chất lượng đời sống. Cảm ơn các bạn đã quan tâm theo dõi, đồng hành và hỗ trợ về tinh thần, tài chính trong suốt chương trình vừa qua. Trong tương lai, chúng ta sẽ cùng đồng hành trong rất nhiều chương trình mới, những câu chuyện mới và những đóng góp mới cho xã hội ngày càng tốt đẹp hơn!

Một số hình ảnh khác

26 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

catbui.1985
ĐẠI BÀNG
8 năm
Dễ thương quá
Rất nhân văn và đầy ý nghĩa, tinhte cần lắm những hoạt động như thế này😃
thesonprint
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đọc xong loạt ảnh thấy yêu đời mà đời thật đáng sống! Thấy nhẹ người hơn, vui!
P/S: Không liên quan nhưng tinh tế sắp có bài "Ảnh chụp bằng Zenphone Zoom bởi người mà ai cũng biết là ai đó😁"
@thesonprint Thì ra bạn này gặp dưới đó 😃
thesonprint
ĐẠI BÀNG
8 năm
@tuanlionsg Dạ không anh! Em "soi" trong ảnh! Em ở xa! Nhưng luôn đọc các bài của anh!
nangchieu988
ĐẠI BÀNG
8 năm
ủa chương trình này của bên nhà mình hả... hôm qua cũng có chương trình với hội nhà báo ngay điểm này, thấy mấy bác này tac nghiệp, ai ngờ lên tinhte nhanh nhỉ, vui nhỉ
@nangchieu988 Đúng rồi, khi tụi mình tới đây thì có gặp các anh bên hội Nhà Báo thành phố cũng về đây sinh hoạt 😁
hand_mmagic
ĐẠI BÀNG
8 năm
Quá hay & quá chuẩn cho 1 page Công nghệ 😃
Mấy năm trước cũng làm từ thiện Trung Thu cho các em nhỏ ở đây. Trước khi làm chương trình cũng đi tiền trạm và hỏi rất kỹ về số lượng đoàn tham gia cùng đêm hôm ấy nhưng sư ở đây giấu nhẹm không báo. Kết quả cuối cùng là có đến 5-6 đoàn gì đấy cùng làm 1 đêm, tổng số lượng thành viên của các đoàn còn đông hơn cả các em trong chùa, chị hằng chú cuội đứng nhìn nhau cười, sư thì mất tích =))) Chùa này bây giờ nhận được tài trợ nhiều lắm...
Cám ơn anh em
haha quê của mình ở gần nhà mình lun. Không ngờ là Tinh Tế sẽ đi xuông đây 😃
kebipbom
ĐẠI BÀNG
8 năm
Lúc nào cũng kết thúc cũng ở quán nhậu...
honghoavi
ĐẠI BÀNG
8 năm
Hôm nọ tối T6 có 1 bạn nữ mình về đường đi đến Phật Minh, có gởi mình email nhưng do lúc đó mình không hồi âm đầy đủ.

Không biết có phải bạn nữ này (dt ***8766 - khanhhuyen....@gmail.com) có phải là btc bên Tinh Te không. Nếu đúng thì cho mình gởi lời xin lỗi vì lý do riêng đã không liên lạc trở lại.

Rất vui vì các bạn đã ghé thăm chùa Phật Minh. Cảm ơn tấm lòng của các bạn 😃
Hi vọng nhà chùa để tóc mấy đứa bé như những đứa trẻ bình thường khác.. Đừng nên làm xấu các e khiến người đời mất thiện cảm..
xlive
TÍCH CỰC
8 năm
Cũng từng có 1 tour từ thiện tới chùa này với Bikervietnam, rất lâu rồi. 1 kỷ niêm đẹp đáng nhớ. Tinhte chắc cũng có thành viên trong ảnh này
sao lại có Tiger và Sài Gòn ?
boygame2k
ĐẠI BÀNG
8 năm
Hay quá
Rất ý nghĩa 😃
Thiên Nha
TÍCH CỰC
8 năm
mấy e gái hở hang thời trang đâu hết rồi
Kiểu thằng bờm. Mục đồng. Tiên đồng thời xưa bạn ui
Kiểu thằng bờm. Mục đồng. Tiên đồng thời xưa bạn ui