Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Hình ảnh] Sự ra đời và kết thúc của những chiếc máy bay - Chụp tại nhà máy của Boeing tại Mỹ

Gia Tường
20/11/2017 16:25Phản hồi: 66
[Hình ảnh] Sự ra đời và kết thúc của những chiếc máy bay - Chụp tại nhà máy của Boeing tại Mỹ
Life Cycles (Vòng Đời) là bộ ảnh của Mike Kelley về quá trình tạo ra và sự kết thúc vòng đời sử dụng của những chiếc máy bay dân dụng. Bộ ảnh cho thấy một hệ thống hạ tầng phức tạp đang hỗ trợ hệ thống du lịch hàng không và thể hiện tổng thể sự quyết tâm cũng như trí tuệ của loại người, nhờ đó giờ đây chúng ta có thể du lịch toàn cầu dễ dàng.

Ảnh được chụp tại sân bay Paine Field ở Seattle - Mỹ. Năm 1966, Boeing chọn đây là nơi đặt nhà máy sản xuất dòng Boeing 747. Tác giả cho biết anh bay bằng trực thăng qua các sân bay để chụp được những bức ảnh này:

Quá trình chào đời:
Tại nhà máy ở Paine Field, nhiều thành phần từ khắp nơi trên thế giới sẽ gom về đây để lắp ráp lại thành máy bay hoàn chỉnh, sau đó sẽ được sơn và bay thử trước khi giao đến khách hàng.

Assembly-2.jpg Assembly-1.jpg Assembly-3.jpg Assembly-4.jpg Assembly-5.jpg

Trong quá trình sử dụng
In-Use-3.jpg In-Use-4.jpg In-Use-7.jpg Storage-and-scrapping-1.jpg In-use-6.jpg In-Use-2.jpg In-Use-1.jpg

Kết thúc
Storage-and-scrapping-4.jpg Storage-and-scrapping-5.jpg Storage-and-scrapping-2.jpg Storage-and-scrapping-3.jpg Storage-and-scrapping-6.jpg

66 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cho chiếc cũ cũ mở quán cf đi 😃😃
cacaca
TÍCH CỰC
6 năm
@Timkelvin Có đất chưa? Cho đấy, sang lấy về đi.
bishop008
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Timkelvin công cuộc lấy về chắc cũng mấy lô đất hà nội ở đó mà đòi xin😃) xử lý mấy cái rác rưởi tốn kém lắm chứ đùa 😁
@bishop008 Minh ở sg. Về củ chi ngon ma. 😃😃
@Timkelvin Học lái máy bày bà già đi để xin xong còn lái nó về
😃
Đọc bài này tự nhiên mình có cảm giác Deja Vu
tôi tưởng họ có một nhà xưởng lớn để làm những việc này chứ không phải để ngoài trời thế kia
@mtancong Có chứ bạn. Họ có xưởng lắp ghép máy bay mà. Và máy bay thường vẫn phải phơi ngoài trời thế thôi kể cả được khai thác thương mại
@mtancong ở ngoài là bay thử + cbi đi giao và những chiếc đc về bảo dưỡng
@mtancong khâu lắp ráp sơn phết đều nằm trong nhà, kéo ra ngoài là chuẩn bị bay thử giao khách rồi.
nsditn2
ĐẠI BÀNG
6 năm
@mtancong À, nó gọi là Hangar.
@mtancong Bạn vui tính ghê. Nhà xưởng chứa được 2 cái là cùng. Trong khi họ có vài chục, hay cả trăm cái. Mà máy bay để ngoài trời cả chục năm đâu có sao, vùng sa mạc khô thế này. Mà phế liệu rồi thì bảo quản gì nữa. Chỉ là tháo rời và nghiền nát thôi mà.
Max chất.
Ti Em Ti
ĐẠI BÀNG
6 năm
Máy bay thải nó ko tận dụng sắt vụn làm cái khác nhỉ, để ko phí quá
@Ti Em Ti người ta sẽ xẻ ra tận dụng chứ bác, nguyên cái máy bay bằng nhôm hàng chục tấn nhôm chứ ít gì
@Ti Em Ti có chứ bác, nó xẻ ko còn gì luôn. nhưng quá trình xẻ thit vs tái chế cũng mất thời gian.
vietduong234
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Ti Em Ti Sau khi đưa về bãi "nghĩa địa" này, lần lượt các máy bay sẽ được tháo động cơ và các thiết bị điện tử còn sử dụng được, mang về kiểm tra có thể là tái sử dụng hoặc làm công cụ trực quan đào tạo. Xác máy bay sẽ được cắt nhỏ, nung nóng chảy, ép thành từng khối vuông và đưa đi chế tạo máy bay hoặc vật dụng khác. Cái này xem ở kênh discovery có đấy.
huybm
TÍCH CỰC
6 năm
xem mấy tấm ảnh cuối nhớ Sky force bắn máy bay thời S60 V3
@huybm Chơi qua các bản hiện tại vẫn nhớ hồi chơi bằng Ngage nhất kkkk
Đưa mấy anh buôn đồng nát qua đây là vài năm sẽ giải quyết sạch ngay máy đống sắt vụn này ... 😁
Xin đc cái về mở Nhà Nghỉ Mái Bai thì đông khách lắm í nhỉ 😆
Naruto007
TÍCH CỰC
6 năm
Chất
Bài viết chán quá, phải xem bên trong cái nhà lắp máy bay của Boeing mới khủng.
Đặc biệt xem lúc 2 nửa máy bay đang từ nằm song song được quay 180 để ráp thẳng vào nhau nhìn quá phê.
Mình vào thăm chỗ lắp 787 và 747, thấy không biết dùng từ nào để ca ngợi. Tiếc là trong nhà máy ko cho chụp ảnh.
Có mấy ấn tượng:
1. Boeing 787 được Boeing lắp trong xưởng chỉ trong có 4 ngày
2. Cửa của cái 787 trông to nhưng mình dễ dàng nhấc lên
3. Khu lắp ráp của Boeing có kỷ lục về toà nhà một mái có thể tích lớn nhất thế giới
@102girlsCom Gato à
@dac Bạn được đi nhiều nơi quá, thật hâm mộ 😁
@dac Có nhiều clip trên mạng lắm bạn ơi. Còn bài này theo hướng khác mà bạn ơi. Nhìn hình cũng thấy hay mà.
😔 nghĩa trang máy bay
vanbien86
ĐẠI BÀNG
6 năm
Có video cho các bạn dễ hình dung
Họ xếp máy bay cũ nhìn gọn gàng quá. Ko biết sau sẽ sử dụng làm gì.
mrtimap
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cờ VN bên trong nhà máy sản xuất Boeing 787.
@mrtimap Bỏ vài tỷ đô mua hàng của nó, thích nó dựng tượng cũng được chứ đừng nói treo cờ!?!
vubang
TÍCH CỰC
6 năm
@mrtimap Cờ đâu có mắc và cũng dễ mua.
@vubang Hay lắm. Cờ và logo bông sen VNA là biểu thị chiếc đó do khách hàng VNA thôi mà
tivihd1
ĐẠI BÀNG
6 năm
@mrtimap Bạn ko biết rằng Việt Nam sắp lắp ráp cánh tà của 787 à . Hiện tại VN đang lắp ráp 737 MAX , 777 .
nhìn pic cuối tội mấy chiếc máy bay quá
Ráp máy bay nể nhất: ráp phòng lái, ráp cánh máy bay và ráp động cơ.
@TACOMPUTER Phòng lái và động cơ đc ráp hoàn chỉnh rồi mới vận chuyển đến bác ơi 😃 nhất là động cơ RR 😃
@writedung Ý mình là quá trình ráp vô khung. Hệ thống điện tử buồng lái phải chuẩn để điều hành cả máy bay suôn sẻ, thiếu 1 chi tiết do người ráp là chết (có clip quay người ráp vô). Cánh máy bay nâng cả máy bay nên xưa kia nghiên cứu hay thật. Còn động cơ bắt vô cánh máy bay cũng chắc ghê. Hay.
@TACOMPUTER Quá chuẩn bác nhỉ 😃
Cơ mà rác thải sau khi xẻ 1 máy bay cũ chắc sẽ ko đc tái chế 1 chiếc khác. Hay ng ta bán cho nhà máy sx đồ dùng hay thiết bị khác quá
hungkee
ĐẠI BÀNG
6 năm
thật là nhiều máy bay. còn nhiều hơn cả ở sân bay nội bài. lại còn toàn cái vừa to, vừa dài, vừa đẹp nữa chứ[​IMG]
vubang
TÍCH CỰC
6 năm
@hungkee So đâu không so lại đi so với Nội Bài.
@hungkee Nơi sản xuất mà bạn, cung cấp cho cả thế giới đó
le9569
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bạn ơi, Seattle là 1 thành phố của tiếu bang Washington (WA) của Mỹ nghe. Chắc bạn nhầm rồi;

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019