[Hình ảnh] Vespa LX và Vespa S mới sử dụng động cơ 3 van

cuLong
18/11/2012 15:21Phản hồi: 207
[Hình ảnh] Vespa LX và Vespa S mới sử dụng động cơ 3 van

Sau khi Piaggio Việt Nam giới thiệu 2 mẫu xe Vespa LX và Vespa S mới sử dụng động cơ 3 van hồi đầu tháng 11, thì họ cũng đã chính thức bán ra dòng xe này thông qua các cửa hàng, đại lý phân phối chính thức của mình. Cả LX và S đều được giữ nguyên thiết kế cũ đặc trưng hiện nay của Vespa, có rất ít chi tiết bên ngoài được Piaggio thay đổi, do đó phải để ý kĩ lắm thì chúng ta mới thấy, ví dụ như bên cạnh logo Vespa LX i.e hoặc S i.e giờ đây đã có thêm chữ 3V, kí kiệu cho động cơ 3 van công nghệ mới, hoặc dời vị trí của nắp xả nhớt hộp số (nhớt láp). Ngoài ra để phân biệt các bạn có thể chú ý đến phần lưới tản nhiệt; Vespa mới có lưới tải nhiệt hình cái khiến, trong đó phiên bản cũ có hình tròn.

Piaggio lần này thực hiện nâng cấp cho cả Vespa LX và Vespa S, họ gọi phiên bản mới là Vespa 3V i.e. Trong khi i.e là viết tắt cho công nghệ phun xăng điện tử của Piaggio thì 3V thể hiện động cơ của xe có 3 van (3V - 3 valve) gồm hai van nạp và một van xả. Những thế hệ xe Vespa trước đây của Piaggio thường có hai van nhưng việc bổ xung thêm một van giúp động cơ "tăng khả năng nạp nhiên liệu" và "nâng cấp tính hiệu quả". Hệ thống phối khí tiên tiến và bugi mới cải thiện quá trình nạp nhiên liệu vào buồng đốt.

Ngoài ra, Piaggio cho biết hệ thống khởi động tiên tiến giúp giảm tiếng ồn khi khởi động trên Vespa mới. Tất cả những thay đổi này giúp động cơ 3 van của xe có trọng lượng nhẹ hơn và khả năng tiêu thụ nhiên liệu của xe giảm đi đáng kể. Piaggio cho biết xe mới giảm 15% lượng nhiên liệu tiêu hao so với thế hệ trước, trong điều kiện giao thông đô thị, xe cần 1 lít xăng để đi hết quãng đường 45km. Xe của Piaggio chưa bao giờ được đánh giá cao về động cơ, khả năng tiết kiệm nhiên liệu nhưng với Vespa 3V i.e, họ tự tin khi cho rằng đây là "một trong những mẫu xe có mức tiêu hao nhiên liệu thấp nhất trong phân khúc xe tay ga".

Vespa LX mới sẽ được bán ra với 7 màu sắc trẻ trung và tươi sáng, gồm có: đỏ, vàng, xanh ngọc bích, đen, trắng, nâu và xanh dương, riêng Vespa S thì ít màu hơn, nhưng lại có màu xám tro sơn nhám (giống Liberty S) mà LX không có. Mình có hỏi giá thì được biết Vespa LX 3Vi.e sẽ có giá 72,5 triệu đồng cho bản 125cc và 87 triệu đồng cho bản 150cc, còn Vespa S 3Vi.e cao hơn một tí, giá 75,6 triệu đồng cho bản 125cc và 88,6 triệu cho bản 150cc, giá này đã bao gồm tất cả chi phí như VAT, trước bạ, phí biển số. Xin lưu ý là giá bán sẽ khác nhau tùy theo từng cửa hàng và vùng miền, tỉnh thành.

Cám ơn cửa hàng Piaggio SAPA 169 Cộng Hòa, P12, Q. Tân Bình (TP. HCM) đã giúp chúng tôi thực hiện loạt hình này.

Hình ảnh Vespa LX mới:

Hình ảnh Vespa S mới:

207 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cá nhân mình thì đang đợi liberty 3van để thử, mình nghĩ chắc độ trước hoặc sau Tết là sẽ có thôi!

Mình đang đi ké LX ie125 của vợ, thấy xăng cộ cũng tốt mà, trung bình là 33Km/l xăng đó (mà đó là với thông số lít do cây xăng đề ra (có lẽ họ đổ hụt 1 tí, vì mình đổ đầy bình lúc nào cũng mất 130k), chứ mình còn nghĩ là thực sự xe chạy được hơn vậy 1 tí.

@quangtoan8910 android có 301 phần mềm giống vậy đó 😁 bạn: https://play.google.com/store/search?q=fuel+log&c=apps

fuel log - Android Apps on Google Play

Enjoy millions of the latest Android apps, games, music, movies, TV, books, magazines & more. Anytime, anywhere, across your devices.
play.google.com
@Airblade14 Oh, nhà cháu lại cứ tìm từ khóa "Car Minder". Nhà cụ có dùng android không? Cực chẳng đã nên mới phải chuyển sang ip
@quangtoan8910 dạ android, ios, bb hay w8 gì cũng có dùng hết ạ
@Airblade14 Nhà cụ có thể hướng dẫn cháu dùng fuel log trên android không? Cháu vừa cài trên note 2 nhưng thấy bỡ ngỡ quá
Hơi ngon nhưng đắt
Mềnh thì thấy đi xe nào cũng ok, cơ bản là phải :
- Ko để cho nó ép giá.
- Phù hợp với túi tiền. Có nhiều người nhà nghèo mà cứ phải mua bằng đc xe xịn, bố mẹ ko cho thì khóc lốc,đòitưj tử.
- Ổn đình,phổ biến.
- Phù hợp với thể hình. Thấy 1 số chị em dáng bé tẹo như cái kẹo mà đi con xe to tướng,cao nghều. Chân chống ko chạm đất. Xe mà nghiêng hay đổ thì ko cách gì cứu đc. CÓ vài chú người cao cở 1,6 mà cưỡi con SH, chân chống ko tới nơi. đến chỗ đèn đỏ dừng mà thấy tội.
- Phù hợp với sở thích và nhu cầu.
Mềnh thích tốc độ nên máu mấy con phân khối lớn. Mỗi tội mấy con nhìn ok lại đắt quá. chưa đủ lúa. Đợt hơi hối hận vì ko lấy con ex mà lại chơi con AB.
Dòng vespa này con gái đi nhìn rất đẹp và thanh lịch. Nhưng chị em nào cao cao,to to tý thì mua. chứ người bé chân chống ko đến nơi, nó nghiêng hay đổ 1 cái thì có mà tiêu.
hokhoaly
TÍCH CỰC
11 năm
@koutouyo bạn ko thích tiến bộ cũng đừng kéo người khác lại chứ, nói như bạn này ăn cái gì cũng là ăn, ăn cứt cũng được hay sao.
koutouyo
TÍCH CỰC
11 năm
@hokhoaly Không phân biệt được phương tiện chạy trên đường và hành động ăn là gì sao? ví dụ gì mà khó nghe vậy? chắc mem này có thói quen eat shit nên lấy ra luôn để mà so sánh?

Xe dùng để chạy trên đường, trên cùng một con đường dù xe có là loại xe gì thì cũng đến được đích như nhau. Xe vespa xịn, Sh xịn, Wave, vân vân và vân vân tính năng hiện đại ở đây là gì ? chạy xe êm hơn hả, tiết kiệm xăng hơn hả? có cốp xe hả?

Xin lỗi xe wave đạt được hết yếu tố đó rồi. Chỉ có kiểu dáng là nó hơi xấu hơn Vespa nhưng nói về tiện ích thì nó cũng đủ dùng rồi. Người nhỏ chạy xe to chống không tới rồi lúc té đi rồi biết.

Xe hai bánh trong mắt tôi đều như nhau. Chỉ khác là khác kiểu dáng đẹp hoặc xấu hoặc là chạy bền hay không, mắc tiền hay không còn lại là same same. Muốn nói đến sự khác biệt hãy đem bốn bánh ra nhé.
mkien80
TÍCH CỰC
11 năm
@koutouyo bác này nói vui thật..mỗi người có cách nhìn khác nhau, sở thích, nhu cầu, túi tiền...cũng khác nhau, sao lại vơ cả nắm thế.
Xe cũng thế, mỗi loại có ưu nhược điểm khác nhau, tuỳ sở thích, nhu cầu và túi tiền của người sử dụng mà chọn lựa thôi. Nếu xét xe 4 bánh thì những con siêu xe có giá tiền đắt, cũng như uống xăng gấp 5-10 lần con xe thường, nhưng siêu xe thì ai mà ko thích ??? người nhiều tiền thì chạy xe đắt tiền, uống xăng nhiều, cái gì liên quan đến nó cũng đắt...nhưng họ vẫn thấy vui và hài lòng..vì sao ? vì họ có rất nhiều tiền...
Bác nói vậy chỉ đánh đồng chung 1 "đẳng cấp", ép người khác theo sở thích và suy nghĩ của Bác là không khách quan rồi 😁
Ra mắt lần này,Có nhiều màu mới nhìn đẹp quá!

Xe này chị em phụ nử đi thì nhất rồi !
RẤT SANG TRỌNG, DUYÊN DÁNG VÀ NỬ TÍNH 😁

Vui 1 tí...cười chút chơi :D

ĐẸP !
Muốn đc chính chủ em màu nâu. Đẹp thật
Kowboy
CAO CẤP
11 năm
@Võ Yến Nhi

Có chị đẹp hơn e ấy nà :p
inetvnn
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình rất thích LX, có điều kiện sẽ sắm 1 chiếc. Bây giờ thì vẫn đi chiếc 84 kim vàng giọt lệ của mẹ để lại. Hehe!
@inetvnn bán cho tớ con kim vàng giot lệ mình đèo người yêu nhé
94618357
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đẹp nhưng chỉ dành cho đàn bà thôi. :p
QuangVTV
ĐẠI BÀNG
11 năm
@94618357 Vespa có nhiều dòng cho đàn ông mà (GTS chẳng hạn) có khả năng thì bạn làm thử 1 em xem cảm giác ra sao 😃

Sent from my GT-N7000 using Tinhte.vn
kiji1340
ĐẠI BÀNG
11 năm
@94618357 chắc mấy thằng tây nó là đàn bà hết rồi===> bên châu âu nó chạy xe này với SH nhiều lắm đấy =))
@94618357 Hix hix pác này đc cái tinh tướng nhỉ. Theo mình thì Lx nam hay nữ đi cũng đẹp. Cái quan trọng là có khả năng mua hay k 😃
Nh pác ăn cơm zới muối mà cứ nói chuyện trên núi k ag 😃>
Cứ tưởng là Xperia S với Xperia LX chứ 😁
@nghia3d Bác này vui tính ghê....
1 lòng trung thành với Yamaha rồi.
Piaggio dạo này ra nhiều mẫu quá tuy nhiên mình vẫn thích SH hơn...
n@mtruong
ĐẠI BÀNG
11 năm
@vinhtroc đây là Vespa mà bạn, hình như 2 hãng khác nhau
@n@mtruong Vespa là 1 loại xe của Piaggio mà bạn 😃
ttdt1210
ĐẠI BÀNG
11 năm
@n@mtruong Vespa là thương hiệu xe của tập đoàn Piaggio vậy nên đều như nhau hết thôi
n@mtruong
ĐẠI BÀNG
11 năm
@ttdt1210 thanks bạn, mình vừa đọc lịch sử Vespa xong, nó là 1 😁
@vinhtroc nhiều mẫu nào đâu ? cái này vẫn là lx vẫn là s nhưng là phiên bản nâng cấp cho 2012, chả lẽ không nấng cấp ?
Giá này mua ex đi sướng hơn.
zeke
TÍCH CỰC
11 năm
@levu136 Phải rồi, mua EX chạy nhìn nó mới trẻ trâu được :">
@levu136 Thế cậu có mua một chiếc gp côn tay 5 số cho mẹ đi chợ, đi dự tiệc k mà bảo sướng
tainanlk
ĐẠI BÀNG
11 năm
@levu136 hình như có cái hội like ex cuồng nhiệt và trẻ trâu vô độ, xe của chị em mà vô cứ la om lên mua ex ex, chắc bác chỉ nghe với biết đến ex chứ chả biết dòng nào khác.
p/s: ko chừng bác đang đi con honda nào cũng nên.
" Bình cũ rượu mới " chỉ có điều rượu này uống vào say nhiều hơn rượu của các hãng khác,nên bình thường đô 2 xị,giờ còn 1 xị rưỡi thôi.😃
@Annlee em thấy vespa là mẫu xe ít lỗi thời nhất đó bác, kiểu dáng của nó chắc 10 năm nữa cũng thế này, thay đồ chút ít, thêm chút ít đồ vào thôi, kiểu dáng theo em piaggio tạo ra em này khá hoàn hảo rồi...còn xăng cộ thì em không cảm thấy là nó quá hao xăng như các bác không có xe mà cứ to mồm, dì út em đi con 125ie lúc mua quảng cáo là đi dc 35km/lít mà hôm em đi làm ở hoàng văn thụ mượn xe đi tạm 1 tuần, vì em bán xe cũ chưa mua xe mới, thì em thấy đường đông kẹt xe em đi được 32km/lít, em canh nhiều lần chứ không phải 1 lần...rồi em mua AB 2012 hãng quảng cáo đi được 44km/lít nhưng thực tế em chỉ đi được 41km/lít....xe ở trên autopro có bài test xăng cho vespa LX125 3v, xe còn rodai, test khá hay, mà đi được 39km/lít rồi, em thấy rodai xong thế nào em này cũng đi được trên 40km/lít, vả lại hãng bảo là khoảng 45, 46km/lít trừ ra 3km như 2 chiếc xe em đang đi là được 42 43km chắc là đúng với thực tế.....
@Annlee chuan!
hokhoaly
TÍCH CỰC
11 năm
@shady2501 từ đầu tới giờ mới thấy một người nói có vẻ đúng sự thật một tí, mấy bác kia chém gió quá,
@hokhoaly mấy cụ kia có xe đâu nên biết gì đâu mà phán bác....toàn hù theo số đông, dám cá chẳng có ai có con vespa để chạy, những người chạy vespa mà em biết chả ai chê cả......bà dì em mới quất luôn chiếc 3v rồi chạy được hơn 42km/lít là chuyện bình thường....bà dì em làm ở big C hoàng văn thụ đấy, còn em làm ở nam kỳ khởi nghĩa khúc nguyễn văn trỗi, ai đi qua đó cũng biết ở đó kẹt xe kinh....
Có tiền lụm cho ng y 1 chiếc đầu vuông màu hồng 😁

Sent from my HTC One X using Tinhte.vn
@phamlinhHtc màu hồng =))
vespa s màu xám nhám đẹp lắm đó các bác .... e nhìn ở ngoài mà chảy vải ... giá e ấy là 75 hay 85 cho bản 125 gì đó e wên rồi vì hôm wa cô bé bán xe xinh wá wên 😆 ... e xem ở lý chính thắng
xEza
TÍCH CỰC
11 năm
@tike1257 Nhìn cái avatar của bác cũng chảy vãi =))
@tike1257 Avatar ngon vãi, hee😃))
thangna
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tike1257 Kết mỗi cái avatar của bác, no comment Piaggio... 😁, em xin nhé. Avatar thì không cần chính chủ bác nhỉ.
có đâu mà khó nhận biết bác chủ topic.
đằng trước thì mặt nạ khác.
đằng sau thì nhìn lóc máy là biết.

giá thì tương đương LX , S đời 2012 trước. nên giá của đời trước chắc sẽ giảm tí.
phân biệt dễ mà logo lx3vi.e
@tike1257 Chính xác bác ợ. Nhưng nghe nói xe đi hơi bị hao xăng ,nên k biết sao.

P/S: Cái logo của bác hot thế, em đó tên gì vậy nhở ... thấy quen quen
@tike1257 vãi Avartar !!@@!!
@tike1257 Bác này có cái Avatar độc thiệt.......
caphi
TÍCH CỰC
11 năm
Thời buổi kinh tế khó khăn, tiết kiệm, tiết kiệm và tiết kiệm thì mấy em này trở nên xa xỉ với tiền - xăng. Ko chơi
Vespa vẫn rất đẳng cấp. Nhưng uống xăng cũng rất phá cách 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019