[Hình ảnh & Video] Workshop hướng dẫn chụp ảnh đẹp trong dịp Tết với NAG Trần Cao Bảo Long

Non@me
13/1/2017 14:16Phản hồi: 41
[Hình ảnh & Video] Workshop hướng dẫn chụp ảnh đẹp trong dịp Tết với NAG Trần Cao Bảo Long
Buổi workshop "Hướng dẫn chụp ảnh đẹp trong dịp Tết" với NAG Trần Cao Bảo Long đã diễn ra vào tối thứ tư vừa rồi ngày 11/01/2017 tại khuôn viên cafe Tinh Tế. Đây là buổi workshop nằm trong khuôn khổ của Triển lãm ảnh của nhóm bạn 1969, Camera Tinh Tế sẽ lần lượt mời các NAG chia sẻ cho chúng ta các kinh nghiệm và thủ thuật để chụp tốt hơn.

Camera Tinhte_Trien lam Nhom ban Tuoi Ga 1969_Bao Long_DSC_9092.jpg
Tuần này là buổi hướng dẫn và chia sẻ kinh nghiệm chụp ảnh phong cảnh và sinh hoạt đời sống, làm sao chụp cho đẹp, lựa chọn chủ đề và ánh sáng đẹp, ảnh có chiều sâu, có sự sống động và ấn tượng, ngoài ra đây cũng là buổi chia sẻ các kỹ năng, kỹ thuật khi đi chụp ảnh cũng như khi đi sáng tác và qua các vùng đất mới của anh Bảo Long nhằm giúp các bạn có được cái nhìn tốt nhất và biết được các kiến thức khi lần đầu đến một vùng đất mới nào đó.

Video Live buổi Workshop hướng dẫn​

Một số hình ảnh của anh Bảo Long trong buổi workshop

Camera Tinhte_Trien lam Nhom ban Tuoi Ga 1969_Bao Long_DSC_9041.jpg
Camera Tinhte_Trien lam Nhom ban Tuoi Ga 1969_Bao Long_DSC_9043.jpg Camera Tinhte_Trien lam Nhom ban Tuoi Ga 1969_Bao Long_DSC_9060.jpg
Đầu tiên để mở màn, anh Tuấn @tuanlionsg lên chia sẻ một số yếu tố quyết định một bức ảnh thành công.

Camera Tinhte_Trien lam Nhom ban Tuoi Ga 1969_Bao Long_DSC_9079.jpg Camera Tinhte_Trien lam Nhom ban Tuoi Ga 1969_Bao Long_DSC_9054.jpg
Anh cũng không quên gom lại một vài kiến thức cơ bản cho các bạn tham khảo thêm.

Camera Tinhte_Trien lam Nhom ban Tuoi Ga 1969_Bao Long_DSC_9124.jpg Camera Tinhte_Trien lam Nhom ban Tuoi Ga 1969_Bao Long_DSC_9098.jpg
Phần anh Bảo Long chia sẻ những kinh nghiệm chụp ảnh Phong Cảnh Mùa Xuân & Sinh hoạt đời thường.

Camera Tinhte_Trien lam Nhom ban Tuoi Ga 1969_Bao Long_DSC_9178.jpg
Camera Tinhte_Trien lam Nhom ban Tuoi Ga 1969_Bao Long_DSC_9145.jpg Camera Tinhte_Trien lam Nhom ban Tuoi Ga 1969_Bao Long_DSC_9148.jpg
Anh Bảo Long còn chia sẻ các kỹ năng, kỹ thuật khi đi chụp ảnh cũng như khi đi sáng tác và qua các vùng đất mới nhằm giúp các bạn có được cái nhìn tốt nhất và biết được các kiến thức khi lần đầu đến một vùng đất mới nào đó.

Quảng cáo

Phần giao lưu với các bạn tham dự với các câu hỏi xoay quanh các vấn đề về giao tiếp với người dân địa phương, cách đi đứng, ngủ, nghỉ khi đến một vùng đất mới, cũng như các địa điểm và các thời điểm đẹp của từng vùng để có thể chụp được ảnh đẹp nhất...

Một số hình ảnh khác của buổi workshop:

Cám ơn các bạn đã theo dõi và hẹn gặp các bạn tại các buổi workshop khác của Camera Tinh Tế.
41 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hướng dẫn củng vậy thôi, khi đưa máy lên chụp chẳng ai còn nhớ mấy lời đó đâu mà toàn làm theo cảm tính, quan trọng là máy ảnh đắt hay rẻ để cho ra ảnh đẹp thôi
@sonnguyenpro Vấn đề là biến kỹ thuật thành phản xạ, đọc hướng dẫn, làm theo nh lần, khi nào đến mức mà giơ máy lên, bấm mà vẫn đúng kỹ thuật thì xem như bác xuống núi dc rồi haha
@nguyenfenice Không đâu bác, chẳng cần phải làm theo khuôn của người khác cũng cho ra 1 kiệt tác, nghệ thuật phải sáng tạo, đừng như gà đẻ trứng :p
Vina Charm
ĐẠI BÀNG
7 năm
@sonnguyenpro Nếu vậy là không cần đi học sao bạn? Máy là công cụ để mình điều khiển nó chứ không phải để nó điều khiển lại mình.
@Vina Charm Chụp ảnh là thứ dễ nhất trên đời cần gì phải học hả bạn
Hay. Em Mong lần sau tiếp tục có video live xem.
OxJade
TÍCH CỰC
7 năm
Muốn chụp ảnh mau lên tay thì phải hoạt động cùng nhóm chơi ảnh,như vậy về mặt kỹ thuật hay niềm vui hoặc động lực cạnh tranh đều có đầy đủ để giúp ta tiến bộ,chơi ảnh 1 mình nếu ko là thiên bẩm thì lên tay chậm
@OxJade Cái bác nói cũng đúng, nhưng mà thiệt là nh ng e thấy bận, như e chẳng hạn, đi làm sớm, overtime nh quá, nên khi hơi rảnh là xách máy làm vài shot, chả có time hẹn hò hội nhóm, nên mò mò tự học, xem thêm mấy pờ rồ chụp, có lẽ trình lên chậm, nhưng có còn hơn ko haha
OxJade
TÍCH CỰC
7 năm
@nguyenfenice h cứ ráng chụp đàng hoàng 10.000 tấm là lên tay bác ạ,em cũng giống bác,ở nơi em toàn chụp ảnh lấy tiền,nên thú vui săn ảnh thì em chưa gặp dc ai nên cũng vác máy chụp 1 mình
@OxJade Chuẩn bác, e mới dc có mấy trăm tấm, mà chỉ dùng dc 1/10 trong số đó, chụp hỏng nh, out nét vs bố cục ảnh sai nh, nói chung là e chưa hài lòng, chắc là e ráng theo lời bác chụp cỡ 10k shot cho lên tay. Vác máy chụp 1 mình cần cảm hứng là dc. Có đam mê thì thành công sớm hay muộn cũng đến bác ạ. Bữa nào có dịp giao lưu ảnh cho vui bác, chiều nay e cũng vác máy làm vài shot cho vui cửa vui nhà haha
phú hoàng
ĐẠI BÀNG
7 năm
Theo kinh nghiệm 1 tháng của em, cứ chụp bừa, ngẫu hứng là quan trọng nhất, xong về hậu kì là bao đẹp
Nếu có điều kiện đi tìm cảnh đẹp và thời gian chụp buổi hoàng hôn hoặc bình minh là tuyệt nhất
@phú hoàng Cá nhân e thấy vẫn cần 1 ít kỹ năng cơ bản như bố cục hình ảnh, xoá phông, iso, khẩu độ vs màn trập... rùi chụp càng nh càng tốt, có time rảnh thì xem hình mẫu ng ta chụp để lấy phản xạ bố cục. Khi nào tìm dc cái đẹp trong sự vật thì sẽ dễ dàng có dc tấm hình đẹp. Quan trọng nhất là hình đẹp do ng, ko phải do máy, chỉ cần 1 chiếc máy tốt, 1 len mình thích để tạo cảm hứng là chụp dc. E mới chơi máy ảnh, kinh nghiệm còn yếu, chỉ là cảm quan nhận xét như vậy, bác nào ko ưng thì góp ý cho e mau tiến bộ nhá...
Em hóc girl nào thế nhỉ
camivacamiva
ĐẠI BÀNG
7 năm
@fanclubcongnghe Đi cùng lão đại ca xồm đó mà
Ngài Jin
ĐẠI BÀNG
7 năm
share luôn mấy cái slide đi bác
Có đi xem ngồi ở trên lầu. Thấy nói nhảm thì đúng hơn. Lần sau ko đi coi workshop của mấy nhiếp ảnh gia rởm của tt nữa đâu. Ai đi thì đi đi nhé
không liên quan nhưng mod cho hỏi máy chiếu dùng trình chiếu là của hãng nào moden gì ? tks !!!
Không có gì hấp dẫn ... có nhiêu đó nói hoài... ngồi chán nên đi ra sau 20 phút... kkk
trihay
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cũng có tham gia, toàn giới thiệu về ảnh của a Bảo Long chứ chẳng liên quan gì đến chủ đề là hướng dẫn chụp choẹt.
có ai tham gia k ak
OxJade
TÍCH CỰC
7 năm
ba
Bác chụp ít thế,cứ chụp nhiều 1 lần đi ,đừng bỏ lỡ góc nào hết,em mà đi 1 lần chụp ít nhất cũng 200 tấm về lựa lại ^^
@OxJade Len 56mm đúng là k0 chuyên để chụp cảnh, nhưng bác khéo canh góc thì cũng khá nét đấy bác. E bị chửi nh cũng vì nói len này chụp cảnh dc. Tuy nhiên khi nhìn các sample ảnh mẫu thì ảnh ra rất chất. Dựa vào khẩu cực lớn, bác chụp thiếu sáng cũng như có af tốt. Góc chụp của len cũng đủ chụp phong cảnh. Vấn để của len này là tiêu cự 56mm thích hợp cho chân dung, tuy nhiên nếu bác chịu khó canh 1 chút thì k0 vấn đề chi.

Len này e có dịp chụp thử, bắt nét rất nhanh, point and shoot k0 vấn đề gì, nếu street life bác để auto-A là cứ bấm mà chụp kiểu PnS, AF bắt rất chính xác. Chụp các khu vực sáng, vẫn k0 dư sáng dù để khẩu lớn. Lúc đầu len này khó control vì tiêu cự fixx, nên bác phải canh góc, lùi qua lại chút để lấy AF chuẩn, có lúc e đã phải dùng MF thay AF vì k0 chính xác khi chụp hoa hay macro. Tuy nhiên nếu chụp phong cảnh thì tuyệt vời. Còn chân dung vì chưa có mẫu nên chưa test dc, tuy nhiên len chân dung mà chụp chân dung đẹp thì cũng bt thui haha=))

Có mấy sample mẫu coi khá lắm bác
http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=182503

Vài tấm mẫu ms test, e set ISO 3200, khẩu max 1.2, hơi khó control khi chụp hoa, nên e nghĩ cần tập thêm chút đỉnh để quen dần, trc dùng toàn len zoom, h lần đầu qua fixx thấy khác nh😔
OxJade
TÍCH CỰC
7 năm
@nguyenfenice [​IMG]
[​IMG] x-a1 kèm kit 6-50 ,bác chụp lens gì cũng dc nhưng bác nên tập crop ảnh ^^, ảnh up lên host trực tuyen hơi gấp nên dính logo của web bác dòm đỡ ^^
@OxJade crop để cắt chi tiết thửa huh bác, còn công dụng j khác k0 ạ... Hnay e cầm thử len XF 56 chụp phong cảnh, thấy cũng k0 đến nỗi tệ, có điều là phải loay hoay chỉnh góc hướng chụp, lùi tới lui để tìm dc góc tốt do tiêu cự fix mà, nói chung cũng quen quen rùi. Cá nhân thấy nét hơn len kit, af rất nhanh, khẩu to nên dễ điều chỉnh lượng ánh sáng đi vào qua màn trập vs iso hơn, vậy thì cũng đáng hy sinh cái tiêu cự😃
https://drive.google.com/file/d/0BzmHd-wZ_LDaYUNncmJaR2lnR2s/view?usp=sharing
https://drive.google.com/file/d/0BzmHd-wZ_LDaQkRsOGVEZDVyUlU/view?usp=sharing
https://drive.google.com/file/d/0BzmHd-wZ_LDadkhoeGloNmZJMTg/view?usp=sharing
https://drive.google.com/file/d/0BzmHd-wZ_LDaM1dja0Z0Y1RpbVE/view?usp=sharing
https://drive.google.com/file/d/0BzmHd-wZ_LDadm53cE13UGw2ZDg/view?usp=sharing
OxJade
TÍCH CỰC
7 năm
@nguyenfenice Crop để làm nổi bật nội dung muốn truyền tải,dùng tiêu cự 50 chụp cảnh chỉ chữa cháy thôi,2 người cùng đi chung chụp cảnh đẹp,người dùng góc rộng bác dùng tiêu cự 50 khi chụp xong cùng xem lại ảnh sẽ thấy thèm 😃)
Toàn các thánh chém gió không, kỹ thuật thì cũng nhiêu đó chụp đẹp hay không là do ý định mình muốn chụp thế nào sau đó mới nghĩ tới chỉnh máy thế nào
Phần sau ,Hâù như noí quá nhiêù về những chuyến đi săn ảnh....???
@TsanHoang Săn gà rừng...😁
zajhn8x
ĐẠI BÀNG
7 năm
Thật tuyệt vời...cảm xúc qua từng bức ảnh và trải nghiệm.
nhtphong1986
ĐẠI BÀNG
7 năm
Sau khi xem clip thì nổi hứng đi Tây Bắc, cám ơn NAG Bảo Long đã chia sẻ.
Nhưng nội dung Workshop thì chưa thấy hướng dẫn chụp tết như chủ đề
@nhtphong1986 chờ qua tết có ảnh sẽ kể tiếp...😃....

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019