HOÀN CHỈNH .... Đánh giá DSLR Nikon D7000 - Lược dịch của Ken Rockwell

vuhoang.biz
10/11/2010 9:13Phản hồi: 171
171 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

wave30z2
TÍCH CỰC
13 năm
Nhìn chú này quá khủng luôn, không biết là giá cả thế nào ?
Lão Ken này trước đây còn có vẻ trung lập, hiện tại khá cuồng cho NIKON, D7000 không hẳn như lão này bơm lên thế đâu
Bản thân mình là NIKON user và đã sử dụng qua D100, D70s, D80, D300, D700, D3, D3x, đã test trên D7000 vài chục kiểu sau khi đọc bài của ông này, cảm thấy hơi quá quảng cáo.
Sontn.
ĐẠI BÀNG
13 năm
Nghe đánh giá mà mê luôn :banghead:
Cảm ơn bác Vũ đã dịch cho anh em 😃
nghe D3000 dở hơi ....! có 600$ mà trèo cao với D7000 giá 1.200$ ....! so sánh khập khiễng quá....?😕
Review của Ken thường đi theo hướng khen thiết bị dùng tốt (với người dùng thông thường) mà chi phí rẻ. Tuy nhiên có nhiều thiết bị Ken khen mà người dùng cũng không thấy hài lòng lắm.

Nói chung thì để đầu tư nên cross check qua các review khác nhau, thuê thiết bị dùng tạm trước, thấy ưng rồi hãy đầu tư
khanh1712
ĐẠI BÀNG
13 năm
Máy đẹp quá các Bác ơi !
Đọc xong có cảm giác D3x, D3s cũng không phải là đối thủ của D7000 này !
baonguyen
ĐẠI BÀNG
13 năm
Với em thì bài viết hay, tuy là không đc khách quan nhưng đó là ý chủ quan của 1 người biết chơi máy ảnh và am hiểu máy ảnh. Mình kết nhất câu này vì nó hợp với option của mình
ớ chỉ đặt hàng body và mua “viên ngọc quí giữa đời thường” 35 f/1.8. Phần nhiều thời gian tớ chụp D7000 với ống này. Ống 35 f/1.8 quá tuyệt cho hầu hết các tình huống, đặc biệt là khi ánh sáng yếu.
www.bka.vn
ĐẠI BÀNG
13 năm
đang dùng em D90 mà có em này thấy sướng quá
chắc sau tết gom lúa đổi máy thôi :x
RAID trên Camera 😁
Ông này khen thế này thì bà con đổ xô qua D7000 hết!
Em đang sài d7k đây ạ 😃 .
Tuy kinh nghiệm em chưa nhìu lắm .
Nhưng em cảm thấy chụp rất chất .
nói 'D3000 dở hơi' chẳng khác nào như 1 lời chế giễu xúc phạm tới cộng đồng anh chị em dùng loại máy Nikon D3000 đó cả. nó có thể rẻ, có thể yếu so với các DSLR cao hơn nhưng nó làm đc vô khối điều tuyệt vời mà có lẽ nhiều ng` đã dùng và thuần thục nó cũng phải ngạc nhiên ! đã là DSLR hay thậm chí cả PnS thì chả có cái nào gọi là 'dở hơi' cả ....! :| đọc xong bực cả mình
cái áo không làm nên thầy tu, chiếc máy ảnh không làm nên người thợ
người ta chê 1 cái máy là dở hơi hay khùng không có nghĩa là chê người sử dụng, tại sao lại vơ vào, nhận vào mình để suy nghĩ làm gì cho mệt thân nhỉ? 😃

em xài sony, người ta chê ai xài sony là ngu là khùng, chê máy sony điên thì cũng chẳng khiến em ngu hay khùng hay điên, chỉ khi nào nổi sùng lên cãi lại thì tự dưng mình nhận mình như vậy mà thôi 😃

vài lời, chúc bác vui vẻ, năm mới gia đình hạnh phúc, phát tài phát lộc nhé!
Vâng, em chỉ dịch lại ý của tác giả. Có thể cách dùng từ còn chưa được tinh tế.

Đã sửa lại thành D3000..."nửa vời" 😃
nibiru
TÍCH CỰC
13 năm
Bác Ken này làm review dưới góc nhìn của một nhiếp ảnh gia chuyên nghiệp và nhiều kinh nghiệm, beginner trót thik chất ảnh DSLR nhưng chưa đủ kiến thức như mình cầm máy chắc chỉ sờ mó được vài thông số cơ bản nhất mà chưa chắc đã chuẩn nên máy cho ra ảnh thế nào thì tự sướng như thế.
Cho nên máy DSLR nào có chế độ auto hoàn thiện + thân thiện thì ủng hộ máy đó, làm quen ban đầu rồi mới tập làm chủ thiết bị dần.
Mà như bác Ken nói thì hình như con D7000 này chế độ auto đã là rất perfect rồi...he he...thèm dần rồi...
Máy nhìn chuẩn quá, mới tập tành về máy ảnh nên hiểu biết còn kém nhưng mình nghĩ 1200$ là hợp lý phải không ạ?
Đang định múc con D7000 mà vẫn kẹt tiền
koutouyo
TÍCH CỰC
13 năm
Hay ghê thích có một cái để đi chụp ảnh mà không có tiền buồn ghê ghớm luôn 😁
nghe lão Ken tâng bốc D7000 thì Nikon ko cần sản xuất và bán D700, D3x nữa vì D7000 vượt trội hơn những dòng Full frame trên. Thật là vô đối hohohohoho
Em công nhận bác Ken có một số ý kiến khá chủ quan, em dịch mà cũng thấy không vừa ý lắm 😁:
  • Cụ cho rằng D3000 là "cùi bắp"
  • Cụ chê màu của Leica M9 là...nhợt nhạt xD
  • Cụ than phiền Canon 5D Mark II có ối khuyết điểm
  • Cụ chê đo sáng của Canon :D
  • Cụ bảo Top LCD là hết thời, mấy giờ rồi mà còn không dùng Back LCD to đùng để kiểm tra thông số
  • Cụ thích cái kiểu màu ngã vàng hơn trung hòa
  • Cụ chê Leica M9 chụp ồn hơn D7000 ^^

Tuy nhiên nhìn tổng quan thì bài của Ken rất chi tiết, hài hước và dễ đọc. Đọc kỹ sẽ thấy rất nhiều mẹo hay nếu bạn đang có trong tay D7000. Bạn sẽ hiểu thêm về cách hoạt động của nó đấy.
e đang dùng d90 hàng vic cũng đã thấy ngon lắm rùi
nhưng công nhận ít bác bán đồ nikon đi thật
len fix toàn thấy bán canon mà giá canon len lại rẻ hơn nk😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019