[Học chụp ảnh] Cơ chế lấy nét của máy ảnh, độ nét là gì & lấy nét thế nào?

tuanlionsg
18/2/2016 16:53Phản hồi: 74
74 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vtking
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình vừa mua 1 em Nikon D3300 mới. Theo quảng cáo thì pin nó chụp được 700 hình mỗi lần sạc đầy bin. Mình sạc lần này là lần thứ 3 rùi mà chưa có lần nào chụp được quá 200 hình.
Chủ yếu là chụp qua kính ngắm và cũng ít xem lại hình chụp.
Có phải người bán đổi pin dỡm cho mình ko? (Khi mua thì thùng đã được khui trước đó rùi)
@vtking ko dám khẳng định bừa, nhưng có thể là vậy, đến cục pin D90 thâm niên mấy năm của mình cũng ít nhất là 500 shót + xem lại hình
vtking
ĐẠI BÀNG
8 năm
@lupin269 Cám ơn bạn lupin269. Nó có ảnh hưởng gì đến máy ko?
@vtking con 100D của mình nhỏ gọn nên pin cũng yếu hơn theo như quảng cáo là 300shot. Nhưng thực tế mình sử dụng có thể lên đến 500shot + xem lại thoải mái. máy bạn có lẽ gặp pin dỏm rồi
xda_2006
ĐẠI BÀNG
8 năm
Vậy là là nó lấy nét bằng cách xoay thấu kính bằng mô tơ giống như xoay thấu kính máy ảnh à các bác? Hay lấy nét theo cảm biến ánh sangs?
@xda_2006 Nhờ cảm biến mà máy biết được nét hay chưa nét, nếu chưa nét thì điều chỉnh thấu kính để lấy nét. Khi bấm lấy nét lens thụt ra thụt vào, nghe tiếng rẹt rẹt là vì vậy. Với các lens STM công nghệ mới thì không thụt ra thụt vào nữa, và tiếng ồn cũng biến mất.
Stevenytu
TÍCH CỰC
8 năm
cám ơn bác tuanlionsg và ae comment 😁, em đang học kiến thức cơ bản trước khi mua máy ạ
thangmechz
ĐẠI BÀNG
8 năm
Rất cảm ơn bác @tuanlionsg ! Saved.
gnosis
ĐẠI BÀNG
8 năm
Có cách nào khóa đo sáng ở 1 chổ và lấy nét ở chổ khác ko add.
gnosis
ĐẠI BÀNG
8 năm
Có cách nào khóa đo sáng ở 1 chổ và lấy nét ở chổ khác ko add.
@gnosis Dùng custome WB khoá sáng và tôc độ, sau đó lấy nét & Chụp, bảo đảm maù trung thưc, đúng sáng...
gnosis
ĐẠI BÀNG
8 năm
@TsanHoang Mình gà lắm chỉnh custome wb ở đâu vậy bạ. Hay qua auto cho máy tự đo sánh. Rồi về manual set khẩu và tốc theo máy. Thế thì lâu lắm. Mình bị lăn tăn chổ này hoài. Nên chụp file raw phải hậu kỳ mới đẹp bằng di động . Hic
ban xaì maý gì ? mình sẽ gơỉ video để xem...
gnosis
ĐẠI BÀNG
8 năm
@TsanHoang Cam on ban. Mình sai Canon 60D 15-85.
Gởi cho bạn xem 2 cách dùng custom WB
-Một là dùng giấy xám hay (trắng) làm như video sau khi bấm ok thí ánh sáng và tốc độ sẽ giữ laị và mình lấy nét để chụp
- Hai là dùng kinh lọc goi là gray lense WB cap tiên hơn tờ giấy xám (hay trắng)

mìng đang xaì CAP naỳ
nếu bạn chưa hiểu rõ về công dung của custom wb mình sẽ giải thích thêm
duongctld
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đúng cái mình đang quan tâm, rất hữu ích
vuthiyenit
ĐẠI BÀNG
8 năm
dùng máy cơ cũ đâu có số ngắm gì đâu mà ảnh vẫn đẹp. Các cụ thời trước giỏi thật
e có máy Nikon S3000 lâu rồi không dùng, hôm nay lấy ra thì hong biết lại sao chụp gần thì rất mờ, zoom lớn lên thì không bị mờ nữa, ai biết cách khắc phục không ạ?
@Trunghp948 ống nào cũng có khoảng lấy nét tối thiểu mà
@westlifeplaywar bởi vậy, tui hong biết tại sao nữa, mấy đứa nhóc nó có lấy chơi, hong biết có chỉnh gì hong nữa, để khoảng cách bình thường thì hiển thị rất là mờ lun, zoom lại thì rõ hơn, @@
BBHN_8100
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình chưa hiểu trên thân máy có AF rồi thì tại sao trên lens phải cần AF và MF nữa thế ?
@BBHN_8100 Trên thân máy AF đùng để khoá nét (sau khi lấy nét tự động) , trên ống kính AF dùng lấy nét tự động hay chuyển qua chỉnh tay MF
BBHN_8100
ĐẠI BÀNG
6 năm
@TsanHoang Ý mình nói là trong menu của máy ảnh của mình có chức năng AF-A , AF-S , MF ...rồi thì sao trên một số thân lens vẫn cần AF và MF nữa ý ?
- Mình hỏi thêm là lens Nikon AF-S và AF-P cái nào tốt hơn thế ?
@BBHN_8100 Chức năng A và S là lập trình riêng của máy,để người chụp chọn ánh sáng hay tốc độ, phần còn lại máy sẽ xử lý, với điều kiện ống kinh cũng phải đặt ở AF,nếu không thì hình sẽ không rõ , trừ khi đã lấy nét trước....
AF-S dùng đc trên nhiều máy hơn AF-P, Nhưng ÂF-P thì lấy nét nhanh ( step motor) và êm hơn, rất hữu ích khi dùng quay video, chụp thể thao.vv... thường dùng cho các dòng máy cao cấp
Đúng cái mình đang quan tâm, rất hữu ích
note

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019