[Học Photoshop] Công cụ Transform & Thực hành tạo khung ảnh, ảnh phản chiếu - Bài 5

Hằng YOLO
25/12/2015 8:58Phản hồi: 21
[Học Photoshop]  Công cụ Transform & Thực hành tạo khung ảnh, ảnh phản chiếu - Bài 5
"Photoshop không khó" mời các bạn làm quen công cụ Transform. Đây là công cụ gồm 2 công dụng chính là phóng to thu nhỏ và biến dạng nội dung chọn. Với một công cụ transform này, cùng sự sáng tạo của các bạn, chắc chắn sẽ có những khung ảnh rất thú vị. Bắt đầu nào.

ảnh bìa.jpg

A. CROP & Free Transform
Trước đây, khi chưa biết gì về nhiếp ảnh cũng như xử lý ảnh, mình hay nhầm lẫn khi nghe mọi người gọi 3 công dụng của CROP - TRANSFORM - RESIZE nôm na là " Thay Đổi Kích Thước". Sau này, mình thích giữ nguyên thuật ngữ xử lý ảnh của 3 công dụng đó hơn. Và bản thân mình nhận thấy:
• CROP giúp cân chỉnh lại bố cục toàn hình ảnh, không làm biến dạng mà cắt bỏ phần thừa.
• TRANSFORM giúp phóng to thu nhỏ chỉ vùng nội dung chọn hoặc co giãn , biến dạng nội dung đó.
• RESIZE giúp giảm dung lượng file gọn nhẹ cho phù hợp mục đích sử dụng. Hoàn toàn không tác động đến bố cục ảnh hay làm biến dạng.

Hoa là hoa thôi.

minh họa CROP.jpg

CTRL T.jpg

minh họa Ctrl T.jpg
So sánh Crop & Free Transform.
- - - - - - - - - - - - - - - - - - - -
Thực hành đóng khung ảnh
bằng Free Transform

Khái niệm " khung ảnh " chung chung thì chưa bao quát hết sự khác biệt giữa BORDER / FRAME / COLLAGE .
• BORDER
Tiện lợi nhất ( không in ấn ) là các ứng dụng tạo Border trên Smartphone. 😃

Quảng cáo

Với công cụ Free Transform là phương pháp Scale thủ công " phóng to thu nhỏ " 1,2,3,... layers.
  • Cách Scale ảnh
Ta có 2 hoặc 3 layers như minh họa. Phím tắt Ctrl T. Đặt trỏ chuột góc chéo, giữ Shift phóng to thu nhỏ đồng dạng hay xoay ngả nghiêng.
CACH TAO BORDER.jpg
_ Mũi tên vàng: chú thích TÂM. Xác định phóng to thu nhỏ ảnh từ tâm giữa hay xuất phát từ hướng nào đó.
_ Mũi tên đỏ: Ngẫu hứng Scale không cần quan tâm đúng kích thước hoặc do yêu cầu được giao, hoặc để giữ phong cách cá nhân mà nhập vào hàng thông tin chiều dài - rộng - góc nghiêng Scale ảnh chính xác .
HOP THOAI.jpg
_ Có thể canh lề bằng mắt nhắm chừng ( Move ) hoặc theo các bước chỉ dẫn để canh hàng ( Align). Biểu tượng các kiểu Align đã nói lên tính năng của nó. Layer bạn chọn đầu tiên sẽ là layer làm chuẩn gióng hàng như lúc học sinh chào cờ.
canh lề 1.jpg
2 lần Align : Xuyên tâm dọc + xuyên tâm ngang.

Vài kiểu border đơn sắc phổ biến trong nhiếp ảnh.

Quảng cáo

border 4.jpg
• FRAME
Có thể đơn giản như Border & cầu kỳ , sặc sỡ, kèm nhiều nhãn dán trang trí,...
Ảnh hoa được Scale co giãn để mọi người thấy đặc tính khi Scale, không Crop, không Delete vùng chọn.Trường hợp này dùng Crop hoặc kiểu Delete vùng chọn sẽ không làm giãn hoa.
Frame 1.jpg

Frame 2.jpg

Frame 3.jpg
• COLLAGE
Nhiều hình ảnh phóng to thu nhỏ được sắp xếp trên một trang. Nếu không có nhu cầu về in ấn xuất bản hay trang trí cầu kỳ , mình đánh giá cao sự tiện lợi của các ứng dụng trên Smartphone Photo Collage , chỉnh sửa trực tuyến FotoJet , Picmonkey ,...
B. Biến dạng hình ảnh với Transform
Vào Menu Edit / Transform hoặc Ctrl T rồi nhấp chuột phải:

minh họa Ctrl T right.jpg

• Xoay & lật ảnh ( Rotate & Flip )
– Rotate 180°: Xoay đối tượng 180 độ.
Ÿ Ÿ – Rotate 90°CW: Xoay đối tượng 90 độ theo chiều kim đồng hồ.
Ÿ Ÿ – Rotate 90°CCW: Xoay đối tượng 90 độ ngược chiều kim đồng hồ.
Ÿ Ÿ – Flip Horizontal: Lật đối xứng đối tượng theo chiều ngang.
Ÿ Ÿ – Flip Vertical: Lật đối xứng đối tượng theo chiều dọc.

Xoay & Lật.jpg
  • Các kiểu biến dạng
TÓM TẮT NỘI DUNG & Ý NGHĨA LỆNH TRANSFORM PTS BẰNG VĂN BẢN HÌNH ẢNH

_ Chuyển đối tượng thành layer Smart Object là hết sức cần thiết.
_ Lưới chia hình ảnh theo nguyên tắc 1 / 3. Các bạn thử thực hành nắm kéo các nút điểm khác nhau sẽ hiểu được sự biến dạng.
_ Khuyến khích bật thước kẻ Ctrl R khi phối cảnh. Thước kẻ không ảnh hưởng kết quả lưu ảnh.
_ Xác định tâm .
_ Transform/ Perspective khác với Skew, giúp tạo hình thang cân, hình bình hành, góc đối xứng, ... Với 3 layers hình chữ nhật khác nhau , được tô 3 sắc đậm nhạt khác nhau khi dùng lệnh Perspective có thể tạo thành khối hình hộp 3D.
_ Transform/ Warp giúp nội dung uốn lượn mềm mại, tạo hình dải lụa, cuốn biên ảnh, mặt trăng, ... ( Tất nhiên có nhiều cách vẽ khác)
Thực hành ảnh phản chiếu " Reflection "
bằng Transform

Chuồn chuồn cánh mỏng.

Skew chữ.jpg
Skew chữ cái.

Warp sọc.jpg
Vẽ sọc bằng vùng chọn Single.
Warp lượn sóng
.
* Sơ lược cách thực hiện:
_ Ctrl J nhân đôi đối tượng.
_ Ctrl T / Chuột phải chọn Flip Vertical để lật ngang đối tượng copy. Một trường hợp mình quên thao tác thêm lần xoay/lật tiếp tục để tạo phản chiếu bóng hợp lý. " Những lỗi nhỏ khi chúng ta chỉ muốn chia sẻ ảnh vui vẻ và là lỗi không nhỏ khi muốn theo nghề thiết kế ".
_ Di chuyển nội dung phản chiếu thành đối xứng. Có thể kết hợp giảm Opacity % làm mờ, Blending Mode, ...
_ Nếu muốn diễn tả nội dung đối xứng chiều dọc có thể kết hợp Transform Perspective tạo cảm giác xa gần rồi lật ảnh.
chữ soi bóng.jpg
Tính chất phản chiếu bóng chưa hợp lý :oops:

lật distort.jpg
Hoặc một bước lật bằng Transform/Distort.

Ps: Đối tượng hình ảnh thì được phép Transform nhiều kiểu hơn so với chữ cái.

hình soi bóng.jpg
Bài thực hành tổng hợp kiến thức chuyển sắc Gradient, Mask, fx Style, Transform.

Những đường sọc tạm thời vẽ thủ công bằng vùng chọn Single, gióng hàng Align.
Vẽ vùng chọn hình học nhấn Delete tạo đứt đoạn.
Chủ đề ảnh đôi khi rất đơn giản cũng đủ làm nên thông điệp thân thương. Chúc các bạn có nhiều cảm hứng với hình ảnh bản thân đã chụp.
* Bài hướng dẫn nằm trong mục Xử Lý Ảnh camera Tinh Tế .
* Người viết đang dùng phím tắt PTS CS6, HĐH Win.
* Mời tải bản CS6 Portable cho Windows 32bit gọn ,nhẹ, đầy đủ chức năng cho máy cấu hình yếu .
-/-

21 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thichmuare1
ĐẠI BÀNG
8 năm
rất hay , cám ơn bạn .
hungle1905
TÍCH CỰC
8 năm
Cảm ơn Hằng Yolo nhiều nghen.
Rất hay, thanks ^^
kienhai93
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cảm ơn bạn đã chia sẻ .
Hằng YOLO viết bài kiều này ai mà học làm được mình cũng nể..
Góp ý lên dùng chương trình ghi video màn hình quay lại cho mọi người xem sẽ dẽ hiểu hơn.
Ai cũng có thể thực hành, Mình vừa định thực hành mà đọc mất 10' trả hiểu cái khỉ gió gì.
Thanks.
tieutu911
TÍCH CỰC
8 năm
Bài dài và lằng nhằng quá không thực tế như mấy bài dại ps trước như chỉnh sữa chân dung, ứng dụng nhiều hơn còn bài này ít ứng dụng
khicon_9
TÍCH CỰC
8 năm
@tieutu911 có thấy cái title là [học photoshop] không? ở chú topic hướng dẫn cơ bản chứ ko phải ăn ngay mà nói thế. Chả có cái nào là ít hữu dụng cả để làm được mấy cái ăn ngay kia thì cũng phải thao tác qua cái này o_O
@tieutu911 Hồi đó đi học mình cũng chán Ctrl T lắm. Nhiều công cụ cũng chán nữa. Nhưng phải theo thứ tự mà vượt qua để đến bài khác thôi. Chưa có trung tâm nào dám loại bỏ buổi Transform khỏi môn PTS cả. 😔 Mình trốn tiết quân sự là chính ạ.
ha sy hai
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đánh dấu này!
Học Photoshop thì nhiều người chỉ lắm. Theo mình sugest chỉ anh em tinhte thì nên tập trung:

-Chỉnh hình: chỉ chỉnh gái xinh, ghép hình với siêu xe, tự chỉnh cho mình phong độ hơn, chỉnh màu đơn giản mà đẹp: vintage syle, style nhẹ nhàng
-Làm hình gift đơn giản với timeline hay phần mềm dễ dễ: tuyết bay bay cho em gái, sinh nhật nến lấp lánh
A6_YoonA
TÍCH CỰC
8 năm
Một trong những seri hữu ích nhất mà Tinh tế tạo ra..
p/s : xin phép đm mấy ông kêu là khó rồi cằn nhằn nhé, khó thế mà sao lắm ông lúc thuê thợ Design với PTS toàn kêu lấy công đắt.
Em thấy có cuốn sách này hướng dẫn từ cơ bản tới nâng cao, đọc thử trên mạng thì thấy rất hay, có điều là bản tiếng Anh nên không dễ hiểu như bài này. Không biết có ai chuyển về Việt Nam bản sách giấy không nhỉ?
Photoshop CC: The Missing Manual
http://shop.oreilly.com/product/mobile/0636920032762.do
cuongg8
ĐẠI BÀNG
8 năm
rõ ràng mình biết làm mà tham khảo xong bài này là làm không ra nữa, video hay hơn!
Kte
TÍCH CỰC
8 năm
Có bài nào học Lightroom ko các bác!
Thanks!
Nó có sử dụng cko all PTS k nhỉ?:rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes:
nhiet1991
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cho xin cái ảnh làm nền như tấm hình trên với add ơi (tấm hình nền màu trắng, có sọc). Mình mong là sau mỗi bài hướng dẫn sẽ có cái file psd và nguyên liệu để mấy con gà như mình làm thử.
@nhiet1991 Mấy bài sau mình sẽ lưu lại bản .PSD. Thường là mình làm để viết bài nên không lưu lại trong máy tính vì ít quay lại. Tài khoản Fshare của mình lài tk thường, chỉ lưu dc 15 ngày sẽ die link. Bây giờ bạn tạo file/ New dài rộng như ý. Kẻ sọc bằng vùng chọn hình học đó. Còn số thì tải trên Google Image " 2016" , danh ngôn tình yêu cuộc sống từ mấy trang " love quotes" 😃 Hoa văn thì Brush ra. Do bài Brush là dành cho những bài sau này. Mình làm mẫu truớc cho các bạn nhìn quen dần dần.
Cảm ơn ad
Thunder Bird
ĐẠI BÀNG
8 năm
mình đã học tới đây rồi yay! (y) Thanks @Hằng YOLO nhé ^_^

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119