[Học Photoshop] Nhóm công cụ Healing Brush &Clone Stamp: hoán đổi vùng ảnh,...- Bài 3

Hằng YOLO
21/12/2015 11:31Phản hồi: 48
[Học Photoshop] Nhóm công cụ Healing Brush &Clone Stamp: hoán đổi vùng ảnh,...- Bài 3
Chúng ta thường xem nhóm công cụ Healing Brush Tool, Clone Stamp,... phổ biến như một cách xóa mụn , xóa nếp nhăn,... Điều này không sai. Và bài hướng dẫn thứ 3 "Photoshop không khó" muốn đem đến cái nhìn bao quát hơn về tính năng của Healing Brush, Clone Stamp.

Bắt đầu nào:
Mở chương trình Photoshop. Tìm đến biểu tượng như hình dưới và nhấp chuột phải để mở rộng lựa chọn từng công cụ nằm trong nhóm.
Heal & Clone.jpg

Healing Brush -
Spot Healing Brush Tool
Healing tool dịch theo từ điển nghĩa là “công cụ hàn gắn”. Còn thuật ngữ PTS là che khuyết điểm. Có 2 kiểu brush trong nhóm 5 công cụ phía ảnh trái:
  • 1 . Spot healing brush tool ( SHB) - biểu tượng hình miếng băng cá nhân có khoanh vòng tròn: Để chuột trực tiếp lên vùng có khuyết điểm và nhấp. Công cụ sẽ tự động auto lấy mẫu vùng ảnh lân cận và tự lấp liền khuyết điểm.
  • 2 . Healing brush tool ( HB) - biểu tượng hình miếng băng cá nhân đơn thuần : Nhấn Alt ( Win) hoặc Option (Mac) kèm cú click chuột trái để chủ động lấy mẫu vùng ảnh tốt . Thả ngón Alt ra ,click tiếp lên vùng ảnh có khuyết điểm để lấp.
1.
chế độ.jpg

Spot Healing Brush Tool.
_ Mở hình ảnh trong thư viện.
_ Ctrl J ( mình dùng HĐH Win) nhân đôi layer gốc. Phóng to ảnh. Thực hành với SHB thử.
Ta thấy hàng trên có thanh trạng thái chế độ hòa trộn Blending mode cho kiểu cọ che khuyết điểm.
  • Chọn Lighten khi các khuyết điểm có màu sẫm so với vùng nền xung quanh như mụn đỏ, mụn đầu đen, vết mực,...
  • Chọn Darken khi các khuyết điểm có màu sáng hơn vùng nền xung quanh như mụn cám, vảy gàu, vết xước,...
  • Chọn Normal cũng cho kết quả tương đối ổn, khi bạn không muốn bận tâm quá nhiều v.v...
_ Kiểu cọ SHB là tự động.
_ Cỡ cọ nhỏ , vừa đủ lớn hơn nốt khuyết điểm một tí. Linh hoạt phối hợp phím tắt ] [ hoặc thủ công để thay đổi kích cỡ cọ.

2. mụn tami.jpg
Healing Brush Tool.
_ Thử chọn vùng đắp là mẫu hoa văn Pattern trong thư viện. Ví dụ giả mẫu sẹo trồng trái.
nghịch pattern.jpg
_ Tiếp tục thử kiểu khác. Mở lại file. Phóng to ảnh. Thử chọn vùng đắp là Sampled. Ý nghĩa là chọn vùng đắp từ nguồn chấm chuột chủ động trên vùng ảnh đang thực hành.
_ Kiểu cọ HB là chủ động.

Vài kết quả giảm khuyết điểm trên da, làm sạch mặt hồ nước, ...

Quảng cáo

mẫu 1.jpg
Nhóm công cụ HB & SHB giúp che khuyết điểm về da cho ảnh chụp chân dung hiệu quả nhưng hoàn toàn không kèm theo tính năng làm trắng sáng, mịn da . Với những bạn chuyên chụp chân dung mẫu nữ, làm việc Studio, có khách hàng, ...mình nghĩ rằng bạn đã trang bị cho bản thân kiến thức cũng như cài Plug-in chuyên về xử lý da. HB & SHB đủ dùng cho xử lý ảnh chân dung sinh hoạt tự nhiên, và không chỉ riêng vấn đề khuyết điểm trên da người .
- - - - - - - - - - - - - - - -
Patch Tool

3 . Patch tool - biểu tượng miếng gạc băng vết thương: công cụ vá, chỉnh sửa các vùng muốn lấp như Healing Brush nhưng vùng chọn có diện tích lớn và giải quyết vấn đề nhanh hơn 2 công cụ trên.
  • Source to Destination : chọn vùng ảnh xấu trước rồi hoán đổi với vùng ảnh tốt.
  • Destination to Source: chọn vùng ảnh tốt trước rồi lấp sang vùng ảnh xấu. ( nói nôm na ).

biển 1.jpg
Ngoài ra ,trong nhóm công cụ này còn có Red eye tool : Giảm mắt đỏ.
Clone Stamp
– Clone stamp tool - biểu tượng hình con dấu : dịch theo từ điển là sao chép, nhân bản. Cách thức hoạt động theo kiểu copy toàn bộ chất liệu ở vị trí ta chỉ định và nhân bản lên nơi ta muốn thay đổi. Là ở khu vực có “làn ranh” màu sắc khác nhau rõ ràng, công cụ Healing không dùng được. Giống mà không giống. Dùng quen ta sẽ định được vị trí nào trên ảnh cần “nhân bản”, vị trí nào cần “hàn gắn”… để khai thác tốt các công cụ này cho việc hậu kỳ ảnh.

Quảng cáo

Nhấp lên vùng cỏ để lấy mẫu clone lấp khu vực dính xe người đi đường.
Ps: mình cũng gà, không có khéo tay trong tính năng Clone ảnh nên trông lem nhem.

Content-Aware
_ Biểu tượng hình 2 mũi tên xếp theo hình mũi kéo hoán đổi.
_ Tính năng Content-Aware xuất hiện lần đầu tiên trong phiên bản PTS CS4, sau đó được cải tiến trong phiên bản CS5 và chính thức trở thành công cụ chủ đạo trong PTS CS6 sau này với nhiều chế độ mới. Giờ đây, thuật toán của Content-Aware không chỉ giúp xóa “rác” trên ảnh, tính toán chi tiết thiếu hụt mà còn có thể giúp di chuyển vị trí đối tượng trên ảnh ( thay đổi bố cục ảnh mà không phải Crop) , kéo giãn đối tượng mà hầu như không để lại bất kỳ dấu vết nào ( Với điều kiện những vùng ảnh xung quanh có điểm màu sắc, nội dung khá tương đồng ).
Bài viết này chỉ mới sơ lược qua tính năng Content -Aware.

Thốt nốt.jpg
Cây thốt nốt cô đơn ở An Giang và đường mương ruộng trong thực tế.

move.jpg Move/ Extend.

Thốt nốt patch.jpg

Thốt nốt move.jpg

Thốt nốt extend.jpg
So sánh giữa 3 kiểu xử lý ảnh.
- - - - - - - - - - - - - - - -​
* Những chia sẻ cá nhân:
_ " Ảnh đăng ký dự thi có được Photoshop không ? "
Photoshop là một chương trình xử lý ảnh có những tính năng chỉnh sửa tương tự Lightroom, ứng dụng trên điện thoại Snapseed, VSCO , Camera360, Pixlr, ... mà ta dùng để crop ảnh, chỉnh sáng tối, đậm nhạt, làm đẹp da cho ảnh chân dung, chuyển sắc trắng đen, ... nên việc lựa chọn PTS cũng là bình thường. Chỉ lưu ý " không can thiệp sâu, thay đổi nội dung ảnh ban đầu". Mong rằng các bạn đã nhận thấy được khả năng " can thiệp sâu" của PTS là từ bước nào.
_ Không phải trường hợp nào PTS cũng cứu chữa được. Như ảnh minh họa trên rất khó di dời lon nước. Do đó, ta nên chú ý ngay từ bước bấm máy chụp ảnh. Lựa chọn background đơn giản, đẹp từ lúc đầu nếu có thể - giúp việc hậu kỳ ảnh cũng dễ dàng hơn, tiết kiệm thời gian, công sức ngồi hậu kỳ.
Thực hành tổng hợp:
Thử nghịch ngợm nhóm công cụ Patch tool/ Content Aware/ Clone Stamp trên hình ảnh có đối tượng con người.

A và B (1).jpg
Hai người mẫu ban đầu.

fun patch 1.jpg
Dùng Patch Tool chọn Source di chuyển từ A sang B thì vầy.
( Góc chụp hai anh này có vùng vai , cổ áo tương thích nên khỏe cho khâu xử lý.)

fun extend 1.jpg
Cũng từ A sang B, dùng Content Aware - Extend thì ra kết quả ngược lại Patch Tool - Source.
Lý do luôn nhân đôi layer ban đầu là để còn dùng mặt nạ Mask xử lý uyển chuyển cùng ảnh nền lót bên dưới.
fun clone.jpg
Clone vùng cổ áo và vùng background sau đầu.
Hai anh mẫu mà mặc đồng phục nữa càng tốt :rolleyes: ( Mình clone tạm minh họa). Nên dùng Mask.

clone mắt.jpg
Clone vùng mắt anh A sang mắt anh B.
Thử trước một con. Xóa viền nữa là tiệp màu da.

A và B một.jpg
- Ảnh 1 -
A và B hai.jpg
- Ảnh 2 -
Trò chơi tìm điểm khác nhau giữa hai ảnh.
( Patch Tool xóa 2 điểm trên ảnh số 1 + xóa 3 điểm trên ảnh số 2 = 5 điểm khác nhau ;) )

- - - - - - - - - - - - - - - -​
Chúc các bạn có những bước đầu làm quen Photoshop dễ dàng và thú vị.
nguoi mau.jpg
Bài hướng dẫn nằm trong mục Xử Lý Ảnh của camera Tinh Tế.
-/-​
48 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thaisalem2kg
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cám ơn đã chia sẻ!
connhimhoi
ĐẠI BÀNG
8 năm
quá hay, thế này em cũng phải học thôi
Mình đã xem bài của bạn từ bài đầu tiên đến h, và cũng đã nắm được những công cụ pts cơ bản. Cám ơn bạn nhìu ;) Mai mốt bạn cố làm thêm... chục bài nữa cho mình xem với nhá😁Mình luôn ủng hộ bạn;)
p/s: Klq cơ mà chủ thớt làm cái ảnh so sánh kiểu gì vậy?? Mình xem có mấy bài viết có cái này mà vẫn không hiểu ng ta làm kiểu gì...
@Vũ Tuấn Thanh Ý bạn là ảnh cô gái ở cuối bài ? Là 2 tấm. Mình chuyển 1 tấm thành trắng đen trước. Rồi đặt tấm trắng đen nằm trên tấm màu, kéo nó qua 1 nửa bên trái. Gôm bằng Mask để thấy đuôi tóc tấm màu.
Còn ý bạn hỏi lệnh so sánh khi viết bài là [compare ] ảnh 1 ảnh 2 [/compare ]
Nhìn cái muốn học photoshop quá...
Cho hình mấy em vào mới có hứng học, mới căng mắt ra mà dòm. Chứ gì mà đực rựa đầu hói già háp photoshop trước sau y chang ko sao mà tiếp thu cho nổi...
@MooMooMilk Thỉnh thoảng mình cũng có dùng mấy em gái xinh tươi minh họa. Dùng nhiều thì bị mang tiếng câu like. Nên em gái , anh trai, hoa cỏ , gà vịt ... thay phiên có đủ ạ.
Lên xem video trên youtube dạy ko thích bằng đọc bài viết trog tinh tế. Chậm đủ để ngẫm, giải thích dễ hiểu
Sauron
TÍCH CỰC
8 năm
bài viết hay và bổ ích. cám ơn tác giả
Mit tơ Nat
ĐẠI BÀNG
8 năm
😁:D:D Photoshop hộ em tấm này làm avatar :D:D:D
Rất bổ ích ;)
Cảm ơn tác giả!
khổ thân 2 anh 😁

mọi người cho mình hỏi mình muốn xoá nền phía sau kệ này thành màu trắng hết làm ntn
LsCowboy
ĐẠI BÀNG
8 năm
@quangtungvnn Cách nhanh 1 là kiếm 1 tấm vải màu trắng che phía sau rồi chụp bác ạ. 😁
linhatm
TÍCH CỰC
8 năm
@quangtungvnn kg thể xóa dc, trong bài viết ng ta biểu diễn thôi, thực tế kg dễ ăn đâu
@quangtungvnn Những ảnh quảng cáo sản phẩm trên mạng từ khâu chụp đã chuẩn bị đèn flash các kiểu, phông nền,... Ảnh sản phẩm bạn có thể lấy từ website công ty đó hoặc chụp lại ở nơi có bức tường, miếng vải đơn giản hơn. PTS trường hợp này sẽ mất công hơn so với chụp lại và bất khả thi nữa ạ.
makatanoshi
ĐẠI BÀNG
8 năm
@quangtungvnn Move cái kệ đỏ ra sang một tấm hình trắng khác thôi bác. Xóa làm gì cho cực 😃
xman9491
TÍCH CỰC
8 năm
để mụn ruồi xinh hơn
Thanks Tinhte ^^
xversion1
TÍCH CỰC
8 năm
Công cụ Spot Healing có một ô tích là Sample All Layers. Tích vào ô này rồi tạo một Layer trống để tẩy mụn sẽ tốt hơn là Ctrl+J để nhân đôi Layers như bạn thớt hướng dẫn. Với những máy yếu hoặc dùng ảnh kích thước lớn mà nhân đôi như vậy sẽ làm tăng gấp đôi kích thước File và máy chậm giật thấy rõ.

@xversion1 Cám ơn bạn đã chia sẻ thủ thuật. Cảm thấy xong những phần cơ bản mình sẽ tổng hợp lại mấy mẹo hay này.
khoaslim
TÍCH CỰC
8 năm
cái mình đang cần 😃
kungfucn
ĐẠI BÀNG
8 năm
hờ hờ cảm ơn bác nhìu nhá. E chẳng bít gì mờ xem bài của bác làm được mà còn muốn mày mò PTS nữa ^.^
Đưa hình đẹp một chút chứ mấy ông đầu hói mặt rổ vô có thấy hay cái gì đâu.. Hình phong cảnh là hợp nhất....

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019