Học sinh 17 tuổi ở Anh phát hiện sai sót trong dữ liệu nghiên cứu bức xạ vũ trụ của NASA

Nam Air
24/3/2017 3:13Phản hồi: 125
Học sinh 17 tuổi ở Anh phát hiện sai sót trong dữ liệu nghiên cứu bức xạ vũ trụ của NASA
Miles Soloman, một học sinh A-level 17 tuổi ở trường Trung học Tapton, Sheffield, nước Anh trong quá trình nghiên cứu đã phát hiện ra cơ sở dữ liệu của NASA gởi về từ trạm không gian ISS bị sai. Miles đã gởi email thông báo cho NASA và cơ quan này xác nhận có sai sót, đồng thời cám ơn sự góp ý của cậu thiếu niên trẻ tuổi.

Được biết, lúc đó Miles Soloman đang nghiên cứu dự án Timepix, đây là một dự án cho phép học sinh trung học ở Anh truy cập các dữ liệu được ghi lại bởi máy dò tia phóng xạ không gian, được lưu lại trong thời gian phi hành gia người Anh Tim Peake làm việc trên trạm ISS 6 tháng. Một trong những công việc của Tim Peake ở trên ISS là nghiên cứu tác động của bức xạ vũ trụ đối với con người. Bức xạ vũ trụ tác động lên trạm ISS được ghi lại bởi Timepix USB, một thiết bị dò có hình dạng giống cái USB lưu dữ liệu, cắm vô máy tính và liên tục gởi data về Trái đất.

Nếu bạn nào có xem phim bộ Mỹ "100" thì sẽ biết là trong phim, nhờ sống ngoài trạm không gian vũ trụ mấy chục năm, bức xạ vũ trụ giúp cơ thể con người miễn nhiễm với phóng xạ do vũ khí hạt nhân gây ra.

Theo đài phát thanh BBC, cậu học trò Miles và các bạn trong nhóm được cung cấp một file Excel dung lượng khổng lồ, chứa các dữ liệu của Timepix USB gởi về. Sau khi sort file Excel đó theo mục "năng lượng" giá trị từ cao xuống thấp, Miles Soloman phát hiện có sai sót trong đống dữ liệu này. Cụ thể, ở những hàng cuối của danh sách dữ liệu, trong cột "năng lượng/energy" có giá trị thấp nhất, tức là không có năng lượng, không có phóng xạ, thì đáng lý ra giá trị lúc này phải là 0, lại đánh số là -1.

Năng lượng không thể có trị số âm được, nhỏ nhất phải là = 0 thôi, vậy thì chắc chắn là có lỗi gì đó rồi, Miles cho biết. Cậu báo cho thầy Vậy lý phụ trách đề tài của mình là James O'Neill, sau đó cả 2 thầy trò đã liên lạc với NASA bằng email.

Khi nhận được thông báo, NASA cho biết họ đã từng biết về lỗi này, nhưng cho rằng tỷ lệ xảy ra lỗi tương đối nhỏ, khoảng 1-2 lần mỗi năm. Tuy vậy, Miles Soloman cho biết cậu phát hiện lỗi giá trị -1 của năng lượng xảy ra nhiều lần một ngày, chứ không phải chỉ 1-2 lần/năm như NASA đã nói.

Phi hành gia Tim Peake

Theo nhà Vật lý học người Mỹ Lawrence Pinksky ở đại học Houston (Texas), cũng là một cộng tác viên làm việc với dự án bức xạ vũ trụ trên trạm ISS thì đã có vấn đề với thuật toán chuyển đổi dữ liệu thô của NASA, do đó giá trị ghi được có khi lại là con số âm (ở đây là -1). Theo ông, thật đáng mừng là một học sinh trung học khi nghiên cứu thực tiễn đã có thể phát hiện được sai sót này, biết sai để sửa chứ không có gì khiến NASA phải "bẽ mặt" hết.

Cháu không cố gắng chứng minh rằng NASA sai, cháu cũng không dám nói là mình giỏi hơn vì chắc chắn là không thể có chuyện đó, họ là NASA kia mà. Cháu chỉ đơn giản là muốn được làm việc và học hỏi từ họ. Miles Soloman trả lời phỏng vấn của đài BBC Radio.

Theo Futurism
125 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tho2993
ĐẠI BÀNG
7 năm
Thăc mắc 17t sao nó biết đc dữ liệu nasa gửi về nhỉ. Ko nhẽ gửi cho nó ỉLại còn đang học 11 nữa chứ ???
supi7
CAO CẤP
7 năm
@tho2993 Đọc bài chưa bạn???
@tho2993 tay nhanh hơn não
tho2993
ĐẠI BÀNG
7 năm
@thangngocit Thấy t quan tam ko
tho2993
ĐẠI BÀNG
7 năm
@supi7 Đọc 10 dòng từ trênn xuông
giỏi quá
093.672.0009
ĐẠI BÀNG
7 năm
2 học sinh lớp 9 của VN mình giỏi hơn, nhưng kết quả mà các em nhận được thì...
vhtn8381
TÍCH CỰC
7 năm
@093.672.0009 Ở vịt nam thì số 1 là Thế, số 2 là tiền, năng lực chỉ đc xếp hạng 3 thôi mà 😃
tangocthien
ĐẠI BÀNG
7 năm
@093.672.0009 học sinh giỏi hơn thể hiện bằng việc tấn công website sân bay thì ở nước nào cũng vào tù thôi
supzzo
TÍCH CỰC
7 năm
@vhtn8381 nhầm bác ạ: nhất hậu duệ, nhì quan hệ, ba tiền tệ, bốn trí tuệ... 😁
vhtn8381
TÍCH CỰC
7 năm
@supzzo Thiếu chứ ko phải nhầm nhớ :D
supzzo
TÍCH CỰC
7 năm
@vhtn8381 Nhầm thật mà bác, trí tuệ nó chỉ được xếp thứ 4, bác đưa lên top 3 :p:p
lê vũ_086
ĐẠI BÀNG
7 năm
Tấp vào lề đứng
17 tuổi được nghiên cứu dữ liệu của nasa thì bên paradise cứ cắm đầu học mấy môn lịch sử(chiến thắng bla bla), ngữ văn, .... nghĩ sao mình sướng vậy nhỉ 😃
minhrâu123
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Sonic Crwdriver Im mẹ m đi.. đồ ngu
@minhrâu123
Bạn nói vậy thì mình hiểu bạn rồi ;)
@vlcdng Cái này em không phủ nhận. Nhưng sự thật là nó vẫn thắng. Ít nhất là những người thắng họ cũng viết sự thật theo góc nhìn quan điểm của họ
Đúng là nước ngoài cho cả học sinh nghiên cứu thông tin của vũ trụ .
HS Việt Nam chỉ nghiên cứu chuyện sơn tấm thôi
"Cháu học sinh này đã thành khẩn khai báo, thừa nhận hành vi sai phạm của mình, động cơ tấn công xuất phát từ mục đích thích khám phá, mong muốn thể hiện.
Cháu học sinh này đã ăn năn, hối lỗi, cam kết không tái phạm, xin được khoan hồng. Xét thấy hành vi của cháu rất nguy hiểm, nhưng đã có thái độ khai báo thành khẩn và đang trong độ tuổi vị thành niên, nên NASA đã phối hợp với Công an xử lý hành chính, giao gia đình quản lý, giáo dục"
😆)))))
@Fbiprohj Bạn lại có sự nhầm lẫn.
1 bên là hack phá hoại vì tò mò ( thiên tài luôn tò mò)
1 bên là làm đề tài, có thầy hướng dẫn và được NASA cho phép.

2_cái này khác nhau bạn ạ.
@Fbiprohj Bạn lại có sự nhầm lẫn.
1 bên là hack phá hoại vì tò mò ( thiên tài luôn tò mò)
1 bên là làm đề tài, có thầy hướng dẫn và được NASA cho phép.

2_cái này khác nhau bạn ạ.
vitary
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Fbiprohj lạy bác, bác làm e chết cười.
@Fbiprohj Vãi cả bác hahaha, quá hay
cuteo79
ĐẠI BÀNG
7 năm
Học sinh bên đó được tiếp xúc với khoa học kỹ thuật hiện đại từ phổ thông hèn chi chẳng giỏi...tôi nhớ hồi đi học cao đẳng cơ khí..nhà trường mua máy cnc về chỉ cho học sinh đứng nhìn...ko giám dạy vì sợ hư...vãi thật...
Hoàng Chec
ĐẠI BÀNG
7 năm
@cuteo79 thay con dao cái mũi khoan hết gần chục củ rồi,mỗi lần sửa hàng trăm củ chả sợ hả bác 😆
hiepboy92
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Hoàng Chec Em làm bên bảo trì máy cnc đây bác. Linh kiện lặt vặt như proximity hay ls thì rẻ nhưng đụng đến ball screww, motor servo, servo amp,... thì tính bằng tiền đô la hết. Gia công bên em thao tác sai tông dao gãy dao là chuyện thường, doanh nghiệp nước ngoài nó mua số lượng lớn và nó sản xuất ra sản phẩm nên chả sao chứ trường học đào đâu ra. Mấy bác ấy nạp được bao nhiêu học phí mà đòi nhà trường cho thực hành tẹt ga đâu ra.
tamnam
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Evolution X May mà có pit-tong nước ngoài sx mà tháo, lắp... haha!
hiepboy92
ĐẠI BÀNG
7 năm
@tamnam Bác mua cái máy đó ko? Cty em báo hủy mấy cái có hứng hốt về làm chơi.
Ngồi hóng các thánh vào phán " học sinh nước người ta " . Mà ko biết lũ mọi rợi man di nào dập Đỗ Nhật Nam và Nguyễn Hà Đông ngóc đầu lên không nổi 😃
@trideptrai87 vẫn còn cay à, mình chung quang điểm, mà nói chung cứ ai giỏi là bị dập liền không phân biệt lớn nhỏ, bởi vậy giỏi đi hết
hieunhi
TÍCH CỰC
7 năm
Các bác nói chỉ có thể là "chuẩn" =D
tamnam
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hieunhi Thành phần này phải giáo dục lại mới được, cho nó học mấy môn như lịch cmn sử đ, đường lối... để nó ngu nngười luôn đi, 😁
tiendat_dhpt
ĐẠI BÀNG
7 năm
tuổi trẻ tài cao, mình có tiền cũng đầu tư cho con qua đó học hành :rolleyes::rolleyes:
The 100 😁 , vẫn đang xem và hóng tập mới :p
Ở ta thì chắc cấm tiệt. Nếu phát hiện mà thông báo có khi bị cho là hacker, bị ném đá vỡ đầu k chừng.
lucker88
TÍCH CỰC
7 năm
@Hien_Long An Ở ta: mọi thứ đều làm đúng quy trình, chỉ là người ta hiểu lầm mà thôi
Dm gặp bọn ở một nước nào đấy thì bắt hỏi cung liền. Sai thế éo nào dc .về học thêm đi cưng :v
minhrâu123
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hoangkhiem1809 Suỵt.. ko nên tiềt lộ bí mật quốc gia.. coi chừng lên phường đắy
huy9988
CAO CẤP
7 năm
Ở thiên đường tau là tau nhốt mài vô trường chuyên bỏ mẹ mài luôn nha thèng nhóc thông minh. Cút về bển
khi nào em 71 tuổi liệu có biết NASA là cái gì ko nhỉ? ???
thằng bạn mình học y từng hỏi thầy giáo là viện trưởng viện y học cổ truyền rằng: " tại sao kim châm cứu bằng bạc lại đổi màu khác nhau khi châm vào những bệnh nhân có bệnh khác nhau, chất gì gây ra phản ứng đổi màu này". Câu trả lời của thằng bé nhận đc là: "cậu thích nghiên cứu khoa học thì đi ra chỗ khác. Còn ở đây tôi chỉ giải thích theo cổ truyền là do "khí độc". Thầy cũng ko quên tặng thằng bé 1 con 0 ngay trên lớp vì tội hỏi lung tung. Thật nhục nhã thay cho "thầy"
thangemar
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Trịnh Quang Duy Chính vì những bậc Danh Y cổ truyền như vậy nên Sừng Tê Giác mới có giá trên trời.
việt nam đang còn phân tích tờ nú nên chưa học mấy cái vũ trụ này được đâu
@minhtymeo Phân tích tờ nú chả có gì là lạc hậu cả. Học văn là học làm người. Học làm người còn chưa xong còn đòi đi làm khoa học vũ trụ.
Chê bai ít thôi bạn, thử xem bạn giáo dục con mình ntn
mylovee
ĐẠI BÀNG
7 năm
@xxxphantomxxx "Bản thân mình chưa chắc đã thơm lại còn cứ đổ lỗi cho tập thể thối nát, học lịch sử chả biết được mấy điểm mà chê bai chiến thắng nọ kia. Nhục nhã quá"
kiểu phản biện gì thế này cả 2 trả lời trên của bạn là kiểu quy chụp à hay chụp mũ, bộ chê ít thì nó không tệ sao, sai thì nhìn nhận và sửa chứ đừng cứ ôm khư khư giấu dốt. Đừng đem công kích cá nhân ra để làm phản biện cho mình
đồng ý là học văn là tốt nhưng .. những môn học khác đã tốt hay chưa
kiểu như đã làm được gì chưa mà lên tiếng bla bla bla.... bộ phải nấu ăn ngon mới được chê món dở à hay làm ca sĩ mới được chê người kia hát không hay
"ờ cứ mãi thế đi nhé khỏi cần nói cứ để vậy đi" sống chết mặc bay
@xxxphantomxxx thứ nhất là mình thấy cái đoạn trích tờ nú trong văn 12 chẳng có cái qq gì ngoài sự ngu si tột đỉnh của nhân vật chính, cái này mà đem ra phân tích được thì rõ là phi logic
thứ 2 là ngoài cái sự ngu dốt của nhân vật chính thì mình chẳng thấy có gì gọi là "học làm người" trong cái tác phẩm này (hoặc ít nhất là trong cái đoạn trích trong văn 12)
thứ 3 là mình chưa có con, nhưng nếu có thì mình cũng sẽ làm mọi cách để tránh cho con mình tiếp xúc với những tác phẩm (hoặc ít nhất là cái đoạn trích) dở người này
Thân!
duyvankm
TÍCH CỰC
7 năm
Cũng thường thôi, học sinh 17 tuổi ở VN phát hiện ra 1 nhóm các bạn đánh hội đồng 1 bạn nữ sinh vì nhìn đểu hoặc cướp người yêu của bạn kia

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019