Học sinh 17 tuổi ở Anh phát hiện sai sót trong dữ liệu nghiên cứu bức xạ vũ trụ của NASA

Nam Air
24/3/2017 3:13Phản hồi: 125
125 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cũng may là ở xứ người chứ xứ mình là xml rồi. Vì làm lộ bí mật quốc gia. Tội nặng hơi là dám qua mặt Hội nào đấy. Thiên tài chỉ là người của Đ... thôi nhé.
@TakaVainglory bác nói chí phải chí phải .
Mấy cái dữ liệu này toàn là tiếng Anh, chứ kêu tụi nó gửi về tiếng Việt coi thử dân Việt nó hack cho rớt trạm iss ấy chứ. Trẻ con bên Anh sướng thật, chúng nó giỏi tiếng Anh từ nhỏ
z_lmoney
ĐẠI BÀNG
7 năm
Thật sự mà nói thì cũng thường thôi mà các bác, cậu ta chỉ vô tình phát hiện và còn không hiểu tại sao, thế mà nhiều bác lại thần thánh hóa "con nhà người ta" lên quá @@ Cái đáng nói là giáo dục của họ quá tốt, để cho trẻ em nghiên cứu những gì chúng thích, chứ không phải kiểu rập khuôn kiểu bộ giáo dục bắt học gì phải học đó, cha mẹ bắt chọn ngành gì phải học ngành đó...
mylovee
ĐẠI BÀNG
7 năm
@z_lmoney cũng thường thôi ! , phải biết thì mới phát hiện chứ bạn, không biết sao mà phát hiện mà bảo là thường thôi bạn không có biết thì nó ngay trước mắt cũng chả phát hiện
bendn
ĐẠI BÀNG
7 năm
Bằng tuổi này ở VN đang cố gắng học thuộc các bài thơ để đến giờ dò bài còn lên đọc laij không là ăn điểm 0 dò bài.
you_mylove
TÍCH CỰC
7 năm
Toàn các thành phần auto chửi 😃
Lee Tae Pha
ĐẠI BÀNG
7 năm
Vâng bạn ấy được được đọc file và sort lại. Thấy có mấy giá trị -1 đáng lẽ phải là 0. Thế là được lên báo 😃
Razor11
CAO CẤP
7 năm
biết ngay thế nào cũng toàn cmt nước người ta thế này nước mình thế nọ
thằng dốt chê bai, thằng giỏi tìm hiểu.
suthaydaigai
ĐẠI BÀNG
7 năm
toàn những thằng sống lưu vong ở nước ngoài vô đây mà chứng minh tầm bậy tầm bạ còn người đâu phải ai cũng giống nhau có người giỏi người ngu. nền giáo dục cũng vậy mỗi quốc gia có một nền giáo dục khác nhau đừng có đổ lỗi cho việc học môn này môn kia tại sao Việt Nam mình cũng có rất nhiều giáo sư toán học nổi tiếng người ta cũng phải trải qua các môn học khác nhau [trong đó có môn lịch sử] mà sao người ta vẫn cứ giỏi
luong1994
ĐẠI BÀNG
7 năm
@B_C_M Hoàng Tuỵ ! Hoàng Tuỵ là giáo sư Toán nổi tiếng nhất của VN trước khi Ngô Bảo Châu xuất hiện, do ông ấy ở VN nên dư luận cũng éo quan tâm, Hoàng Tuỵ cũng suýt đoạt đc giải Field nhưng vì quá 40 tuổi, ông có định lý Hoàng Tuỵ cut được sử dụng trong toán kinh tế.
Ngày trước Hoàng Tụy từ chối tất cả các lời mời ngon ngọt từ châu Âu và Mỹ đẻ ở lại nguyện phục vụ cho VN, nhưng cũng ko nổi tiếng như Ngô Bảo Châu, đơn giản là do truyền thông mà thôi. Theo mình thì mình thích và phục Hoàng Tụy hơn, bởi vì ổng là minh chứng cho việc gần như đc học và phát triển trên đất nước VN nghèo khó, chứ ko phải là đc đào tạo tại nước ngoài và thành tài, cũng như đóng góp cả đời cho VN.
VN cũng có rất nhiều nhà Toán học rất giỏi và họ đều đc mời hoặc định cư ở nước ngoài, đóng góp của họ cho VN là rất lớn nhưng vì bọn báo chí truyền thông ngu dốt nên nó chỉ thấy cái huy chương thì chúng nó mới nói thôi.
suthaydaigai
ĐẠI BÀNG
7 năm
@tuanvuespn bạn xem lại tóm tắt thời thơ ấu của giáo sư Ngô bảo Châu đi . lúc nhỏ cũng học ở VN chứ đâu có học ở nước ngoài đâu sau này ông mới đi du học mà
suthaydaigai
ĐẠI BÀNG
7 năm
@B_C_M bạn xem lại tóm tắt thời thơ ấu của giáo sư Ngô bảo Châu đi . lúc nhỏ cũng học ở VN chứ đâu có học ở nước ngoài đâu sau này ông mới đi du học mà
tuanvuespn
ĐẠI BÀNG
7 năm
@autoengine Có đọc hết trc khi vào comment người khác không.
Ai nói là có mỗi mình NBC đi học nước ngoài
May mà em ấy được sinh ra và học hành làm việc tai 1 nước coi trọng nhân tài, chứ mà lỡ sinh ra ở VN thì... ko dám nói thêm nữa! 😁
Applenick
TÍCH CỰC
7 năm
Ở nước ta nếu phát hiện thì chỉ cần đọc câu thần chú: Kệ Mịa Nó!..Kệ Mịa Nó!
Chứng tỏ cậu bé là một người nghiêm túc trong quá trình làm việc!
KHOI82TT
ĐẠI BÀNG
7 năm
vậy là nasa bịa ra dữ liệu hay là sao?
thấy ổng thầy nói đúng mà. đã cổ truyền thì phải thế đòi hỏi giải thích khoa học thì phải sang bên tây y. học cái gì phải tư duy theo cái đó chứ.
@Trịnh Quang Duy
1. Xin lỗi vì nói nhầm chủ thể.

2. Mình nói hành động của bạn lên đây cmt chửi bới than vãn về người thầy đó là nói xấu, là một hành động lỗ mãn chứ không phải cái hành động hỏi thầy trong lớp là lỗ mãn.

3. Mình hoàn toàn không áp đặt bạn hay ai đó phải im lặng. Im lặng đó là cách giải quyết của mình trong tình huống đó. Ok?
@Sonic Crwdriver 1. vấn đề chủ thể bỏ qua nhé
2. mình ko lên lên đây than vãn chửi bới ai cả đâu. mình có dùng từ "thằng thầy". từ này phải nói là rất mất dạy nhưng có lẽ từ đó mới phù hợp với 1 người như vậy. mình dùng từ đó ở đây thì chả ảnh hưởng đến ai cả, nhưng có lẽ bạn chưa ý thức rằng phương thức dạy học bảo thủ và cách hành xử phi giáo dục của giáo viên kia chính là biểu hiện rõ ràng của 1 nền giáo dục thui chột mà chính bạn và mình đều là nạn nhân đó. và điều đó ảnh hưởng tới ko chỉ 1 hay 2 người mà là rất nhiều ... thế hệ đó bạn
3. Cách giải quyết của bạn là im lặng. phản ứng này của bạn chính là minh chứng cho lý lẽ của mình ở trên đó. tại sao bạn phải im lặng trong lớp khi có thắc mắc với giáo viên (lẽ nào để bảo vệ sỹ diện của giáo viên). mình đoán là vì bạn và mình đều đc nền giáo dục này dạy nên im lặng trong trường hợp đó.
cuối cùng thì mình lên đây comment ko có ý tranh đúng giành sai với bạn hay ai cả nhé. chỉ là chút suy nghĩ về giáo dục hiện tại mong bạn sẽ có cái nhìn rõ hơn về giáo dục ở Việt Nam hiện nay
Chúc bạn và gia đình mạnh khoẻ. Thân !
@Trịnh Quang Duy sinh viên mà hỏi thầy như vậy là coi thường môn học. các thầy ở trường mình cũng hay vậy mà. cái này cũng tương tự như hỏi toán trong giờ văn vậy, tương đương với chả biết gì về môn học. thầy giáo thì cũng đã trả lời là do "khí độc" rồi. đó là những gì thầy đó đang nghiên cứu.
@namlasieunhan bác cho em hỏi vậy là bác hoàn toàn đồng tình với cách giải quyết của thầy giáo trên ?
mronly105
TÍCH CỰC
7 năm
Bt mà, bảng excel sợt cái nhìn thấy ngay.
Tưởng nó phát hiện lỗi thuật toán chuyển đổi dữ liệu thô chứ.
Ngta có đk hơn thì gd được hưởng lợi hơn thôi, làm gì mà các ông bẻ lái kinh thế.
Klaus
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình cũng đang học college bên Mỹ. Phải nói là nếu muốn nghiên cứu cho NASA rất dễ. Professor bộ môn Vật lý hay Hoá học hay phổ biến các dự án của NASA. Ai muốn tham gia sẽ được đưa giáo trình của chính NASA phát hành để nghiên cứu. Còn sách thì luôn update lên edition mới nhất để dạy học.
I.Corp
TÍCH CỰC
7 năm
Chúng tôi chỉ đang thử trình các em có thể phát hiện ra k thôi 😁
Tuổi trẻ tài cao
autoengine
TÍCH CỰC
7 năm
Xin lỗi tôi nói thẳng nhé, chất lượng comment ở tinhte xuống cấp thảm hại lắm rồi, một topic hay có thể cung cấp nhiều kiến thức về khoa học thì lại biến thành nơi để đám loser tổ lái
Tôi để ý cứ đề tài về đt hay samsung, apple thì chém kinh lắm, nhưng toàn gió là chính chứ chả thấy thú vị gì, lái cũng nhạt nhạt toẹt nữa là đằng khác. Còn đề tài về khoa học hay những đề tài khác thì lác đác vài ba comment nhạt thếch tổ lái. Nói chung các admin thì cố gắng, còn member thì....
sanglxagdm
ĐẠI BÀNG
7 năm
@-@ toán lý hoá, khoa học cơ bản học k xong, mà cứ oán hận cuộc đời sao k cho cơ hội nghiên cứu cho nasa @-@

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019