[HỎI AE Tinh Tế] Nhiệt độ CPU, nhiệt độ heatsink của macbook bạn là bao nhiêu?

cristop008
1/9/2012 14:36Phản hồi: 10
Hic, cả tuần nay em đau đầu vì con macbook pro MC700 của em quá các bác ạ, đăng 2 topic rùi mà ko có ae nào vào giải đáp cụ thể chi tiết lắm.

Máy em chạy có vẻ nóng bất thường, bật máy lên 5x( ko vấn đề), lướt web 1 tý 6x độ, hễ vào youtube xem video, hay web flash nhiều là nhiệt độ toàn lên 9x ko à, quat quay max 6200rpm luôn ạ.
Và quan trọng nhất là nó kêu o o o o. Ko biết máy các bác khi quạt quay tầm 5xxx đến 6xxx có kêu o o o o ko, chứ của em ở phòng yên tĩnh nghe rõ lắm ạ.

Thế là em google thần chưởng, thì nghĩ quạt bẩn=> em tháo ra lau quạt, ko ăn thua.
Cuối cùng quyết định tháo bung toàn bộ ra thay keo tản nhiệt. Sau 1 ngày nghiên cứu ifixit.com thì em đi mua đồ (tovit các loại) về. Đặc biệt là cái keo tản nhiệt em phải phóng xe 15km để mua, bảo ship đến nhà em em trả gấp đôi nhưg họ ko ship vì số lượng ít quá. Sau khi mua về em tháo tung mọi thứ ra và thay keo tản nhiệt, may thay lắp vào nó vẫn chạy 😁

Tình hình cải thiện ko đáng kể lắm, nhiệt độ vẫn tăng nhanh lên 8x 9x khi mở 2 3 video full HD trên youtube và quạt vẫn kêu.

vậy nên em muốn hỏi các ae đang dùng macbook pro 1 số thông tin thực tế cho nó khách quan, mong các bác bớt chút thời gian giúp em cho em bắt bệnh chính xác, hoạc là yen tâm sử dụng với ạ :
Các bác dùng soft istat pro nhé, rùi cho em xin vài thông tin sau ạ:

-Nhiệt độ CPU khi mở máy, idle, và khi full load (nếu có thể thì các bác cho em thông tin các bác load những gì với ạ)
- Nhiệt độ heatsink (cái này có liền kề CPU nên để so sánh nhiệt độ giữa 2 cái, của em nhiệt độ heatsink khi full oad toàn 5x->60, trong khi đó CPU lên tận 90 lận, và em nghĩ là nhiệt độ từ CPU ko truyền được qua heatsink nên mới chênh lệch nhiều vậy, các bác thấy em nghĩ như vậy đúng hay sai ạ, mong các bác chỉ bảo.
- Tốc độ quay quạt của các bác là bao nhiêu ạ ( ở các khung nhiệt độ khác nhau, vs 40-60, 70-80, 9x...)

Chỉ bấy nhiêu thôi là em mãn nguyện rồi ạ, cảm ơn các bác vì đã đọc đến đây :">
10 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vietkute02
ĐẠI BÀNG
12 năm
mình dùng gì thì dùng 60 là kịch kim rồi @@, mà đã thấy nóng ghê gớm rồi, mở máy lên thì chỉ tầm 4x , tốc độ 2000
PS: à quên mình là MD101 nhé , cho dễ so sánh
@vietkute02 cám ơn bạn đã chia sẻ thông tin, bạn cho mình hỏi thêm là bạn chạy nhiều sòft ko mà 60 là max vậy. Bạn có thể thử load 4 tab video full HD trên youtube, khi chạy được tầm 30s bạn cho mình xin 3 số liệu sau: temp CPU, heatsink, tốc độ quạt được ko
Như vậy cho nó khách quan, cám ơn bạn rất rất nhìu:">
vietkute02
ĐẠI BÀNG
12 năm

hết cả ram đơ hết cả máy @@
@vietkute02 Kinh thật, như vậy phải cực mát chứ nhỉ😁
Có khi nào làm em MD101:D
Apollon
TÍCH CỰC
12 năm
Mình trả lời bên Topic kia rồi, máy MC700 của mình khi bình thường thì khoảng 4x, quạt 2000 vòng một phút. Tải nặng cũng có lúc lên đến 8x, quạt khoảng 6200 vòng một phút, chưa bao giờ lên 9x.

Thường nhiệt độ của CPU và Heatsink chênh lệch khoảng 7-8 độ. Không biết bạn trét keo tản nhiệt loại nào, có chuẩn kỹ thuật hay không mà CPU và heatsink chênh lệch quá.

À, máy mình dùng hơn 1 năm rồi, RAM 8GB nhé. Máy ít RAM thì khi load full RAM sẽ nóng hơn do ổ cứng quay nhiều hơn, CPU tải nhiều hơn.
@Apollon bạn thử tải lại full load cho nhiệt độ lên 8x, khi đó bạn xem nhiệt độ heatsink của bạn bao nhiêu được ko, nếu nhiệt độ heatsink của bạn khi đó 7x chứng tỏ mình chét keo tản nhiệt lỗi, mình sẽ tháo ra chét lại😃. Cuar mình chắc chắn có vấn đề gì đó, có điều là chưa chắc chắn nó vấn đề ở đâu, muốn tìm hiểu kỹ trước khi làm, mogn bạn chia se😁 Cám ơn bạn
Ngoài luồng chút ạ , bác nói sơ qua vấn đề vệ sinh trét keo tản nhiệt cho em biết với , lúc gỡ cái heatsink ra thì phải cạo hết lớp keo cũ thế nào ạ ? em cũng đang tính tháo ra vệ sinh con MB air .

Thêm cái nữa là con MBA của em dùng ốc hình bông , 5 cạnh , tìm mãi ko thấy chỗ nào bán 😔
@kuro8x Em tháo hết ra, lau sạch, bề mặt chíp và heatsink sáng loáng, soi gương được luôn, trét một lớp rất mỏng, vậy mà ko hiểu sao vẫn nóng quá :(
Survive
ĐẠI BÀNG
12 năm
Trong mấy cái thông số trên, cái nào là nhiệt độ của CPU thế các bác 😁. Em xem mà ko hiểu.
Các bác ơi sao cái istat pro của em nó bị như hình trên kia lại không có nhiệt độ Cpu ở phần stamps ạ, làm thế nào để có hả các bác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019