Hội Air Blade Tinhte = Thảo luận-Hỏi đáp-Giao lưu-Chia sẻ kinh nghiệm các đời Air Blade

pham minh dao
27/1/2013 3:4Phản hồi: 2.725
2.725 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Em chào các bác.
Các bác cho em hỏi, hiện tại em có khoảng 31 triệu, có mua được em AB nào từ đời 2013 trở lên ko ạ. Em có tham khảo qua chỗ người quen thì nói tầm đó chỉ mua đc AB 2012 thôi nên em rất phân vân vì lo bị mua đắt.
Các bác cho em xin ít ý kiến với.
Em cảm ơn trước !
@ybuzz336 ngoài hn thì giá hơn 40tr 1 tí, trong nam thì rẻ hơn
@pham minh dao Chào bác,
Mình cũng đang có nhu cầu mua con xe ga tầm 30 triệu mà phân vân lựa chọn giữa: Airblade cũ, Novo 125, Impulse. Trước giờ sài mỗi con xe số mà nó mới hỏng nên cần mua xe mới để đi. Nhờ bác tư vấn giùm nhé. Thanks
@lanhnhan_bangtam Nếu AB cùng giá với các xe khác thì đúng thật là sẽ có nhiều ưu điểm vượt trôi hơn, không nói về động cơ vì mỗi hãng xe có công nghệ đặc trưng khác nhau, mình sẽ so sánh về sự tiện lợi của sản phẩm.
AB : Thương hiệu bền vững, nhiều đồ đạc thay thế ở ngoài hàng, hệ thống phân phối phổ cập, dễ lái và di chuyển trên nhiều cung đường, mẫu mã phù hợp với cả nam - nữ, già - trẻ, cốp xe rổng rãi ( cái này có lẽ là ưu điểm nhất trong phân khúc ), nhưng quan trọng nhất là giá AB cao hơn khá nhiều với các đối thủ cạnh tranh, khi giá đề xuất đã cao hơn và giá thị trường tại các HEAD lại có phần trênh lệch theo hướng tăng so với giá hãng, nên nếu mua xe mới thì người tiêu dùng phải bỏ ra nhiều $ hơn để sở hữu 1 chiếc xe cũng chỉ để phục vụ nhu cầu đi lại thiết yếu, điều này ngược hẳn với thị trường oto ở VN. Có lẽ giá cả là vấn đề chốt yếu nhất đối với AB, mà có mua xe cũ thì hẳn là chiêc xe đó cũng đã phải chạy rã máy, hoặc có bị trục trặc vấn đề gì đó khi người chủ cũ không còn ưng ý, và có 1 số ít thì nâng cấp đời xe (bạn cố tìm những đối tượng này hoặc các đối tượng vì hoàn cảnh nào đấy mà bắt buộc phải bán phương tiện di chuyển của mình)
Nouvo : Giờ đã không còn sản xuất nhưng có 1 vài 3S Yamaha vẫn còn trưng bày sp này, có thể đây là cac sp tồn kho, nếu kh mua sẽ được mặc cả để có giá tốt hơn. Yamaha từ trước nay vốn không làm giá như các HEAD Honda nên nếu bạn đam me 1 chiếc xe ga dành cho thanh niên cùng dáng vẻ thể thao thì tìm mua 1 chiếc Nouvo cũng là hợp lý với giá giờ chắc còn 33-35tr với 1 sp mới. Đồ đạc thay thế của Nouvo thì vẫn còn khá phổ biến ở nhiều hàng sửa chữa xe máy.
Impulse : Là 1 sp mới của Su mẫu mã ổn, nhưng ít người lựa chọn, mình ở miền bắc nên thấy khá ít người đi sp này, không tạo được tiếng vang như dòng Hayate đã làm được trước đó, được cái giá mềm nhất trong phân khúc. Nếu ở Su mà còn bày bán Hayate thì bạn chọn mua cũng được, thực ra không khác biệt nhau là bao, nhưng Ha đi ngoài đường nhìn có điểm nhấn hơn là Im.
@pham minh dao Tks bác,. Quả thật là rất muốn mua một em kiểu tầm như Imp mà đi ngoài đường không gặp ai chạy xe đó và nghe nói Suzu cũng đang giảm sút, kém cạnh hơn Hon và Yamaha nên cũng ái ngại việc sau này cần sửa chữa.
Novo thì thấy giá rớt nhiều. Nhiều xe 135 cũ chỉ từ 15trieu trở lại, nhưng thấy nói nó ngốn xăng quá nên cũng hãi.
AB thì đúng như bác nói, người dùng phải mất tiền thêm vì thương hiệu của nó.
Mình đã bán cái xe cũ vì có khách họ quan tâm thì bán luôn. Xe cũ cũng chạy hơn chục năm rồi. Giờ muốn mua cái xe ga tầm 30trieu đổ lại mà thấy cũng phân vân vì xe thì thấy rao bán nhiều nhưng chọn hãng nào, xe cũ thì chất lượng ra sao...
Cũng đau đầu lắm bác.
Các bác chỉ giúp mình chỗ bảo trì xe toàn diện với, bà chị đưa chiếc AB 2013 chạy được 47k rồi, bả chỉ thay nhớt chạy thôi chứ lâu chưa bảo trì, nay mình muốn đem ra coi cái gì cần thay thì thay để chạy xe cho an toàn mà sợ ra tiệm nào lạ lạ mình ko biết họ thay hết toàn bộ chắc cháy túi
Có bác nào biết cách bảo quản phần cổ pô ab 2016 ko ạ, xe bạn e chạy 5000km đã hơi rỉ rỉ rồi, còn xe em thì cũng bắt đầu có dấu hiệu rỉ.
Ekei
Trứng
7 năm
@Tsdroyce Cái này thay cổ inox thôi ạ, chứ do nhiệt + tiếp xúc nhiều với môi trường bên ngoài (như nước mưa) sẽ làm cho cổ bô rỉ rất nhanh.
@Tsdroyce nhiệt cao sao mà bảo quản đc, chỉ có thay cổ inox
trongngoc89
ĐẠI BÀNG
7 năm
Các bác cho hỏi giá của
1. Lọc gió Ablade 2011
2. Dầu láp ablade 2011
Trong đại lý Head honda là vao nhiêu ạ?
@trongngoc89 Lọc 70k lap 50k
@trongngoc89 Ra ngoài mua cho rẻ bác ơi.

2 cái này khá dễ thay, mua về tự làm được.

Sent from my phone using Tapatalk
chả hiểu sao e bị gãy cái chắn bùn trong của lốp sau, bác nào biết chỗ thay và giá cả bao nhiêu không tư vấn em với.
thêm 1 vấn đề nữa là Ắc quy thay của GS bgio có ổn không vì e nghe nói là chất lượng ko còn như ngày xưa, hay bị lỗi. thank các bác
AB 2016 của các bác đổ đầy bình chạy được bn km ???
@Tsdroyce Mình thường chạy tới lúc kim xăng báo còn 1 vạch là đổ đầy , mỗi lần đổ tầm hơn 3 lít , tính ra tầm gần 200km tới khi còn 1 vạch .
@SúngToLoGìThiếuGái sao xe thím ăn ít xăng nhỉ, mình chạy cũng gọi là thanh cảnh đều đều ga 😁:D
@thanhtung211 mình đổ xăng 95 , garanty vừa phải , chạy đều ga , k thốc ga và do loại nhớt và lap j nữa nha nữa nha bạn
bigbang8800
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Tsdroyce @SúngToLoGìThiếuGái bác xài nhớt gì vậy, mình lúc mới mua xe chạy nhớt hãng láp hàng thì 50k xăng 95 chạy đc 120km, từ lúc 1k thay qua motul gear 300 + mobil 1 thì thấy xăng hao hơn thấy rõ.
các bác cho e hỏi xe e 125 đời 2015 đi máy chưa nóng bị hụt ga, ga lên máy bị ì vài giây rồi mới tăng tốc, bữa e có ra hãng thay bugi, nâng cấp phần mềm, vệ sinh buồng đốt, kim phun rồi mà chỉ đỡ đc tẹo, vẫn bị ì ai biết cách khắc phục không ạ?
@Biggggg Bạn vệ sinh nồi kiểm tra lại nồi cái nào hao mòn thì thay
chmaiyeutr
TÍCH CỰC
6 năm
@Biggggg Mình cũng bản 2015 bị như bạn, chạy phần mềm đỡ đc thời gian xong lại bị, mình thay búa côn xong chuyển dùng nhớt 5w30 th
ấy k còn bị lại, chẳng hiểu sao.
quangdt5
TÍCH CỰC
7 năm
ở đây có bác nào thay đèn led cho 2 bóng halogen ở cụm projecter chưa ? và nếu thay thì thay ở đâu các bác nhỉ, em ở hà nội
kythu95
CAO CẤP
6 năm
@quangdt5 Mua về tự thay, nếu xe đời 2013-2015 có thể thay lumiled hoặc XHP70-L7
Tình hình là xe em đổ nhớt ngoài khi mới 1000 km, mà em đổ nhớt 5w40, giờ được 3000km em muốn đổ lại nhớt 5w30 thì có hại gì không ạ..??..xe em ab 207
@nam3531 Theo e thì 5W30 dành cho xe mới có độ nhớt loãng hơn 5W40, và nó dành cho xe hay đi quãng đường ngắn.
Còn 5W40 dành cho xe đã cũ và đi quãng đường dài từ khoảng 20km 1 chặng trở lên.

Còn thay đổi thì k sao cả, tùy thuộc vào quãng đường và xe của bác
đang tính đi thay nhớt. ra hãng thay có ổn ko các bác?? hay mua nhớt ngoài??
@antonio7320 Thay nhớt ngoài nha bạn
Nhiều khả năng khi Honda đã ra mắt phiên bản mới PCX Hybrid tại Tokio Moto Show 2017, chúng ta có thể đoán được một loạt mẫu xe khác của Honda sẽ được trang bị động cơ kết hợp giữa xăng và điện cực mới này của Honda trên các dòng xe đang ăn khách hiện nay là SH, Mode, LEAD, AB.
PCX phiên bản 2018 là mẫu xe ga đầu tiên của Honda trang bị động cơ dùng công nghệ Hybrid gồm 1 động cơ xăng kết hợp động cơ điện đi kèm. Dự kiến bán ra thị trường trong năm 2018. Đây quả thực là bước đi táo bạo của hãng xe hơn đến từ Nhật Bản khi áp dụng động cơ thường chỉ có trên các mẫu OTO lên xe 2 bánh.
Các bác có đam me OTO chắc không lạ gì về động cơ Hybrid trên OTO, đó là một động cơ kết hợp cả xăng và điện hướng đến việc tiết kiệm nhiên liệu và bảo vệ môi trường. Trên xe 2 bánh cũng vậy, như trên PCX 2018 vẫn là động cơ eSP 125cc hoặc 150cc, 4 thì, đặc biệt hơn là được kết hợp với mô tơ điện (tương tự như với xe ô tô Hybrid) và pin Lithium (cũng được làm mát bằng chất lỏng). Kết cấu này hiển nhiên giúp xe đạt được mức hiệu năng vận hành tốt hơn thông qua bộ đề nổ (ACG Starter)., hiện tại Honda chưa có thông số về động cơ điện trang bị theo xe.
Theo giải thích của Honda, khi PCX Hybrid 2018 di chuyển với tốc độ chậm thì động cơ xăng ngắt thay bằng động cơ điện để tiết kiệm nhiên liệu. Khi xe đạt đến tốc độ cần thiết thì động cơ xăng hoạt động trở lại, động cơ điện tắt. Máy phát điện bắt đầu hoạt động để sạc điện cho bình ắc quy của động cơ điện. Tốc độ để kích hoạt động cơ điện và động cơ xăng hoạt động hay ngắt đi đều có thể điều chỉnh được. Theo hãng Honda, PCX hiện tại dùng động cơ đốt trong sẽ tự động ngắt máy khi xe dừng trên 3 giây. Với Honda PCX Hybrid 2018, con số này giảm xuống còn 0,5 giây. Khi muốn tiếp tục di chuyển, người lái chỉ cần vặn ga."Thật khó để tạo ra động cơ vừa mạnh mẽ vừa tiết kiệm xăng. Tuy nhiên, công nghệ hybrid sẽ giúp điều đó trở thành sự thật", hãng Honda cho biết.
Cùng với động cơ mới Hybrid trên thế hệ PCX mới thì Honda cũng giới thiệu 1 phiên bản PCX dùng độc động cơ điện mang tên PCX Electric với kiểu dáng không khác nhiều, nhưng khó có thể về Việt Nam và có lẽ anh em cũng không mặt mà với phiên bản điện lắm.
Nếu PCX đã có phiên bản mới dùng động cơ Hybrid thì chắc chắn AB sẽ có phiên bản mới dùng động cơ thông minh hiện đại này, có thể sẽ là trong năm 2019 (vì AB sẽ luôn phải đi sau PCX, SH)
@pham minh dao theo mình thì còn natasha lắm, đến cái sờ mát ki mà còn chưa có trong khi lead có rồi 😁:D
@thanhtung211 Smartkey của lead như shit .
@thanhtung211 cái smart key nói chung và nói riêng thì có hay có dở, vợ mình cũng đi LEAD có hôm quên chìa khóa trong cốp mà không phải lo lắng gì, nhưng những hôm trời mưa cảm thấy nó cũng có chút vấn đề về cảm biến, được cái nhìn sang trọng như otokey.
Có lẽ AB sẽ sớm muộn cũng được lên bộ máy Hybrid thôi, và giá trị lại bị đẩy lên cao hơn nữa!
aclice
TÍCH CỰC
6 năm
Mấy bác cho em hỏi mã bạc đạn SKF cho bánh sau của AB 16 với. Tính thay nguyên bộ SKF cho em nó. Thank các bác
lenhuy24
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình đang đi con AB 2017 đang tính nâng cấp cặp phuộc sau YSS G sử dụng công nghệ hybrid, bác nào đã nâng cấp rồi cho mình một ít trải nghiệm được không ạ? Cảm ơn các bác nhiều.
val_1983
TÍCH CỰC
6 năm
Các bác chạy ab cho e hỏi cái,khi chạy tren 20 thả tay thì xe vẫn cân bằng nhưng chạy có cảm giác xe hơi niễng về bên phải là do đâu ạ
lenhuy24
ĐẠI BÀNG
6 năm
@val_1983 Chưa thử thả tay bao giờ bác ơi...😕
val_1983
TÍCH CỰC
6 năm
@lenhuy24 Mình ra xa lộ vắng chạy nhanh thả 2 tay xe vẫn cân chạy ngay thẳng nhưng khi đi bình thường thì xe có cảm giác nghiêng sang phải.cao nhân nào biết nguyên do cho e xin ý kiến với
huuhai17100
ĐẠI BÀNG
6 năm
ab 2015 đi được 20k km rồi nên thay gì các bác, bố nồi, chuông, curoa có nên thay ko 😁
val_1983
TÍCH CỰC
6 năm
Mấy bác cho hỏi ab có phải thay chén cổ khác vô chạy ngon hơn ko ,người ta bảo ab chén cổ theo xe dở lắm muốn ngon thay chén cổ khác
namvios
ĐẠI BÀNG
6 năm
@val_1983 Vấn đề bac thay chén cổ khac vào bac có cảm nhận khac không đừng nghe ai nói hết, mình đi airblade từ model 2009 tới 2017 cũng nhiều người nói thay cái này thay cái kia chạy cho ngon người thì rung kêu hú, mình cứ đễ thế mà chạy tới kỳ bảo dưỡng cho họ làm xe mình AB 2016 18000km đi bụi Tây Nguyên- Miền Trung vài lần khõe re.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019