Hội Air Blade Tinhte = Thảo luận-Hỏi đáp-Giao lưu-Chia sẻ kinh nghiệm các đời Air Blade

pham minh dao
27/1/2013 3:4Phản hồi: 2.725
2.725 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Các bác có kinh nghiêm cho em ý kiến với . Tình hình là con AB của em nó mới bị hấp hơi nước ở cụm đèn trước , cứ khi nào đi trời mưa hay đi rửa xe là nó lại bị . Tất nhiên là nó sẽ hết nhưng nhìn bực ko chịu nổi , ra hãng họ nói ko sửa được ,anh em có cách nào khắc phục ko và có ai biết nguyên nhân ko chỉ em phát . Dạo này mưa nhiều là nó cứ bị suốt nhìn ức chế quá .
ducdl2
TÍCH CỰC
6 năm
@uthalinh bác coi lại chụp đuôi bóng đèn có bị xúc kg gắn lại,thường bị vô nước chỗ này đó.
chintale315
ĐẠI BÀNG
6 năm
@uthalinh Tháo chóa ra sấy khô, kiểm tra lại gioăng đuôi đèn nhé
Trc e đã từng tháo tung con này ra rửa rồi =)))
@uthalinh giống xe mình vch,cực ghét @@!
@chintale315 Bạn làm xong vậy có hết ko ?. Bạn tự làm hay phải ra thợ ?
chintale315
ĐẠI BÀNG
6 năm
@uthalinh của mình bị cả bụi cát bay vào nữa nên phải tháo ra rửa
Không còn bị hấp hơi nữa, nc là cũng dc 80 90%
ae chạy ab 2011 đến thời điểm này xăng cộ ăn tầm bao nhiêu nhỉ?
với cả có ae nào lên gương cầu,smartkey cho cháu nó chưa ?
hnguyen213
ĐẠI BÀNG
6 năm
airblade 2018 - áo mưa phù hợp.
Mình muốn hỏi mọi người loại áo mưa phù hợp với xe AB 2018
Hỏi nghiêm túc nhé.
Xe này thiết kế chỗ để chân bị chìa ra nên đi mưa ướt từ đùi xuống giày rất khó chịu.
mình ko dùng áo mưa bộ nhé.
cám ơn
@hnguyen213 Kiếm áo trùm. Tớ dùng của Thái, che kín hết, loại che cả gương ấy, áo đôi luôn.
ducdl2
TÍCH CỰC
6 năm
@hnguyen213 Mặc áo trùm cả gương rất nguy hiểm,gió mạnh nó trùm lên mặt dễ gây tai nạn,chưa kể trùm vậy sẽ trùm cả đèn gây hấp hơi nước trong đèn mờ chóa.
@hnguyen213 bạn mua áo mưa bộ mặc xem. áo rời. quần rời. chỉ ướt giày thôi. còn áo mưa cánh dơi hay áo mua trùm cỡ nào cũng ướt ah
@hnguyen213 Bạn mua thêm bọc giày đi mưa nhé. Đảm bảo không ướt giày.
AB 2007 của mình tầm nữa tháng trước đi vào tiệm cho nó sửa bệnh uống xăng như nước, gửi xuống Nha Trang hết 300k, nhưng giờ về test thì xe uống uống ~35km/lít. quá phũ! 😔
Mọi người cho mình hỏi, dàn áo của AB 2009 thay cho AB 2007 có được hay không?
@lonely_haipro Đồng hành cùng em nó 11 năm nay, giữ gìn chăm sóc rất kỹ nên nói về cảm giác chạy thì vẫn rất ok 😃 chỉ ngán mỗi khoảng xăng cộ do công nghệ cũ đời đầu của xe ga nên chịu thôi bác ơi. Cũng mất khá nhiều thời gian tìm hiểu từ các thợ chuyên rồi, tầm đó là ổn đấy bác ơi, ko hơn được nữa đâu! 😃
Huy Hào
TÍCH CỰC
6 năm
@lonely_haipro Thử đưa vào head cho nó bảo dưỡng theo quy trình toàn bộ coi sao. Chứ hao xăng là chỉ có thay nội tạng mới thôi. Xe chạy êm với thay dàn áo mới là chạy sướng lắm rồi còn hao xăng đành chịu.
@Huy Hào Xe của em AB 2008 thái chạy đường ngoại thành cũng chỉ được 30km/ lít, mặc dù vẫn thay nhớt tầm 1k km, đã làm lại bộ nồi. Không biết có bác nào đã độ bình xăng con lên FI chưa ạ
Huy Hào
TÍCH CỰC
5 năm
@Nhàn Huy Ab thái có giá thì nên bán mua xe đời mới đi bác. Chứ động cơ hao mòn không thể phục hồi đâu.
andox_206
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình mới lấy con 2018. Mà ko hiểu sao đi từ 40-50km/h và giữ ga thì thấy gằn nhẹ nhẹ theo nhịp. Đi chậm hơn hoặc nhanh hơn thì ko bị. Bọn head nó bảo bt, xe mới nó vậy. Đúng ko ae?
@pjm_nguyen Còn bâc thay mới tự hết rồi bố nó mòn tới lúc nó cũng rần. Rồi lại ngậm hòn thay mới chắc
pjm_nguyen
TÍCH CỰC
6 năm
@lzzzz_adnguyen_zzzzl Dạ xe dắt từ head ra chạy vài cây đã rần rồi ạ
@pjm_nguyen Trc sau gì nó cũng rần thôi. Xe tay ga kể cả maxi scooter xe xịn cũng bị. Bố ko chưa khớp mòn đều thì noa còn rần mãi. Hộp số vô cấp thì nó phải có cái khoản đó. Càng thay mới càng bị. Cho đến khi nào đi bố mond đều. Tin hay ko tuỳ bác chứ tay ga e đi 3 con và 2 con quay hết vòng odo thay 3 lầm bộ nồi ....
Huy Hào
TÍCH CỰC
6 năm
@andox_206 Xe mình 2016 chạy tới giờ 2 mấy ngàn km vẫn vậy nên bác khỏi hy vọng. Mình có chạy qua vài xe ga khác cũng có hiện tượng y chang.
AE cho mình hỏi AB 2018 lọc nhớt nằm ở chỗ nào vậy ae?
pjm_nguyen
TÍCH CỰC
6 năm
@Phạm Trương Đính Đây nè
Tuấn xk 84
ĐẠI BÀNG
6 năm
@pjm_nguyen Khi nao mih can thao loc nhot ra ve sinh vay ban,minh co the tu lam dc ko?
các bác cho em hỏi nên thay dầu loại nào , và bao nhiêu KM thay 1 lần cho Air Blade
leo_hlm
TÍCH CỰC
6 năm
@yeunguoiay_lov3 Nên thay loại tổng hợp hoàn toàn của motul bác nhé,tầm 200k,khoảng 3000km thay là được,kỹ tính xíu thì 2500km thay
ducdl2
TÍCH CỰC
6 năm
@yeunguoiay_lov3 Mình thì cứ Mobil 1 hoặc pennzoil chơi thôi êm nhẹ mát máy.
r0ngd3xu0ng
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đào mộ 1 tí xíu, chuyện là xe mình bị va đập bị nứt chóa đèn (AB đen đời 2008) không biết mẫu này còn hàng phụ tùng không? ai biết chỉ luôn cho mình địa chỉ đặt hàng, mình cám ơn
chintale315
ĐẠI BÀNG
6 năm
@r0ngd3xu0ng Còn bác, nhưng khó tim và khá đắt
Tuấn xk 84
ĐẠI BÀNG
6 năm
@chintale315 Co bac nao co cai hinh binh acquy cua ab 125 ,cho e xem de em mua 1 cai de du phong,vi xe ab 2018 ko co gio dap!!
chintale315
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Tuấn xk 84 Bác ra head hoặc cửa hàng là có
Cho mình hỏi các bác có kinh nghiệm chút: xe mình ab 125 đời 2014, đề máy nổ là cháy cầu chì (25A ), thay cái khác thì đề không được (đèn đóm, còi có đàng hoang, bấm đề kêu tạch tạch của relay) thì mình đạp bàn đạp, đạp nổ máy 1 phát là cháy tiếp cầu chì đó luôn. Là xe mình bị hư gì thế ạ? Cảm ơn nhiều ạ.
beli0410
TÍCH CỰC
6 năm
@Phú nguyễn 991 Bị chạm
duongvector
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mấy bác cho em hỏi tí ạ
Xe em mới mua, đi được 3000km, mà em thấy bánh hơi đảo, nếu đi đường phẳng thì không thấy lắc nhưng nếu đường trời mưa hoặc có gờ đường là thấy đảo tay lái, vào hãng thì mình nói nó kêu do xe mình mềm, mình bơm lên rồi vẫn bị.
ducdl2
TÍCH CỰC
6 năm
@duongvector Mấy cái vạch sơn đó vỏ zin bác chạy lên là đảo như bể bánh vậy đó.Muốn kg bị thay cặp vỏ xịn chút là hết.
duongvector
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ducdl2 ôi đúng rồi bác, em chạy đường mưa hoặc đụng vào vạch kẻ là lạng bánh
ducdl2
TÍCH CỰC
6 năm
@duongvector Bác làm cặp Michelin hoặc Dunlop là hết bị ngay 😃
duongvector
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ducdl2 Dunlop vs Michelin bác thấy loại nào ngon hơn ạ,
Tuấn xk 84
ĐẠI BÀNG
6 năm
Xe ab 125 nen dug nhot nao cho tot ha cac bac!!
duongvector
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Tuấn xk 84 Mình thì bình thường xài nhớt khoáng, đi đâu xa thì làm một chai tổng hợp của Liqui là mát
pjm_nguyen
TÍCH CỰC
6 năm
@Tuấn xk 84 Đang xài combo này thấy good
duongvector
ĐẠI BÀNG
6 năm
@pjm_nguyen Hàng Motul luôn luôn chuẩn...
Tuấn xk 84
ĐẠI BÀNG
6 năm
Xe moi minh xai nhot hang honda w30 co tot ko cac bac,hay nen thay nhot ngoai!
Tuấn xk 84
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Tuấn xk 84 Tai minh dag dung loai nay ko bit co on ko nua!
pjm_nguyen
TÍCH CỰC
6 năm
@Tuấn xk 84 Tốt nhất bạn dùng 100% tổng hợp ví dụ motul, liqui, mobil,... dùng 2k-3k mới thay, lại tốt cho máy hơn nhớt khoáng hãng. Mình đang xài loại này 150k thôi nè
Tuấn xk 84
ĐẠI BÀNG
6 năm
@pjm_nguyen Thank ban nhe,ma nhot nay mua o dau ban,vao dai ly so nhot gia thi tieu!
pjm_nguyen
TÍCH CỰC
6 năm
@Tuấn xk 84 Mình mua shop2banh
Tuấn xk 84
ĐẠI BÀNG
6 năm
Minh o Bien Hòa.ĐỒNG NAI.ma ko bit cho nao mua chinh hang nua!!
ducdl2
TÍCH CỰC
6 năm
@Tuấn xk 84 Bạn có thể đặt mua trên Shopee cũng được mà
Tuấn xk 84
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ducdl2 Mua tren mang so hang gia wa ban!!
zippi
TÍCH CỰC
6 năm
nhiều bạn cứ xài nhớt mắc 140-300k trong khi nhớt đó lại ko đúng như nhà SX đã đưa ra "10W30", độ nhớt 30 (cứng 30). Hầu hết Motul, Mobil hay các hãng khác đều là W40 (cứng 40).

Ko phải cứ nhớt mắc là tốt, mắc nhưng phải đúng thì đó mới là hợp lý. Ở VN chỉ có vài loại nhớt W30 như nhớt hãng mua ở Head, nhớt Liqui và nhớt Top1, riêng Top1 ko phải 100% tổng hợp ko nên dùng. Chỉ còn 2 loại 90k và trăm mấy k.

Xe mình AB2016 (3 chai đầu là Motul theo như đọc trên tinhte, từ chai thứ 4 đã xài nhớt hãng Honda 90k) đã chạm đến 20.000 km mà chẳng thấy hư gì, chỉ có khoảng 7000-8000km có các vấn đề như gằn theo đợt ở 45km/h, giờ cũng hết rồi, hình như nó mòn đều hết rồi thì ko sao. Xe ko gặp tình trạng hú, gào, xào, dế kêu hay gì. Xe bạn mình mua cách nhau 1 tháng, toàn xài Motul 150k / 800ml, giờ kêu như máy cày, mặc dù cũng chỉ chạy 1 người, thi thoảng chở người nhà đi vòng vòng, cả 2 xe hoàn toàn ko đi phượt.

Vậy nên các bạn hãy cân nhắc giữa việc mua nhớt mắc tiền và nhớt đúng W30 theo nhà SX
@MinhVietbuild Như bác vậy là quá ok rồi. Chứ cũng ko nhiều người kỹ xe được vậy đâu, phần ko nhỏ các chị em và các bậc bô lão chạy xe đâu có biết ba cái vụ nhớt nhao này ;) nói chung cũng tùy vào điều kiện và hoàn cảnh kinh tế nữa. Kỹ đc thì tốt còn ko thì cứ nhớt hãng cũng ko sao cả! 😃
Tuấn xk 84
ĐẠI BÀNG
6 năm
@zippi Sao ko dug nhop lap cua honda luon ban!
zippi
TÍCH CỰC
6 năm
@Tuấn xk 84 vì chỗ rửa xe ko có nhớt lap honda : ))))
Tuấn xk 84
ĐẠI BÀNG
6 năm
@MinhVietbuild Ban do dug dung tich hay do luon 1 l vay
Tuấn xk 84
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bac xai nhot honda thi bao nhieu km thi thay nhot vay bac
duongvector
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Tuấn xk 84 Nhớt hãng thì bác đi khoảng 1500km thì thay bác ạ
comacoma
ĐẠI BÀNG
6 năm
Xin chào các anh em trên Tinh Tế, mình đang chạy xe Airblade 2016, ODO đến giờ là 26.000km, xe mua cũng được hơn 2 năm rưỡi rồi. Dạo này nó gặp tình trạng sau : xe chạy ở dải tốc độ 0~30km/h thì cảm giác bị giật cục rất khó chịu, mình không biết diễn tả sao nhưng kiểu giống như xe bị hết hơi vậy, giữ ga ở tốc độ 20km/h thì bị rõ, kiểu như động cơ hoạt động không liên tục, giống như bị ngộp xăng ở xe số vậy. Mình có ra Head vệ sinh nồi và thay bugi mới nhưng tình trạng vẫn vậy. Không biết có bạn nào biết xe mình bị gì không ?
comacoma
ĐẠI BÀNG
6 năm
@pjm_nguyen Mình nghĩ bố ba càng mòn nên ko bắt được chuông dẫn đến hiện tượng nhu trên, ra Head báo giá bố ba càng 450k chuông 350k, mình đang phân vân không biết nên thay luôn cả bộ hay thay cái bộ ly hợp (3 cái càng) thôi, vì mình thấy báo gía tầm 250k
pjm_nguyen
TÍCH CỰC
6 năm
@comacoma Thay ba càng thì thay chuông luôn cho ngon bác, chơi cả bộ luôn giá head 800k cũng hợp lý rồi, còn bác muốn thì ra ngoài mua đồ Thái ấy cũng tầm giá đó chất lượng tốt hơn.
qui87
ĐẠI BÀNG
5 năm
@pjm_nguyen Đồ Thái mua ở đâu vậy bác, sợ trúng đồ giả quá.
pjm_nguyen
TÍCH CỰC
5 năm
@qui87 Shopee có bác này nè bạn
Mọi người cho mình hỏi, dàn áo của AB 2009 thay cho AB 2007 có được hay không? :rolleyes::rolleyes::rolleyes:
@lonely_haipro hình như phần bình xăng thì không 😁
Tuấn xk 84
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cac bac cho mjh hoi sao xe ab dung nuoc lam mat,ma xe vision hay novow ko dung nuoc lam mat vay
Tuấn xk 84
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cac bac chi cho minh loai nhot nao chay khoang 2500-3000 km roi moi thay mot lan!!cam on cac bac nhieu!!!
@Tuấn xk 84 Mình mới chuyển qua Motul power scooter được 1 bình đầu tiên, chạy được bình này 3000km rồi và thấy vẫn ngọt ngào, chiều nay ra thay bình mới do thấy đi 3000km là nhiều rồi. Mình đi AB 2016 13.000km.
Tuấn xk 84
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Thông Ngố Ban cham 0,8 hay 1l
@Tuấn xk 84 Bình nhớt Motul power scooter có 800ml thôi bác, dung tích khi thay nhớt của AB là 800ml luôn, nếu bác mua bình 1L thì dặn người ta châm 800ml thôi nhé, 200ml còn lại đem về để dành.
catnguyen88
ĐẠI BÀNG
6 năm
E đang có ý định mua AB 2012 cũ để đi làm 1 ngày đi khoảng 20km. xin các bác cho e chút tư vấn có nên mua hay ko và giá trong khoảng nào ạ? Tiện có bác nào chán cho em xin thông tin và ảnh em tham khảo ạ. E ở Hà Nội 2 các bác nhé. Cảm ơn các bác trước ạ.
Tuấn xk 84
ĐẠI BÀNG
6 năm
@catnguyen88 Mua xe moi di ban,xe tay ga ko nen mua cu lai 5,6 nam roi!neu xe so con dc chu tay ga so cug nhao may lam roi!!mua ve ton tien sua nua do!!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019